Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

trung_c5

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Con main trên gần như thuộc về đồ cổ rồi chưa kể là chất lượng nữa. Nếu có thể thì kiếm combo AMD AM1 là ok.

Cá nhân mình đang sd combo AMD Giga + 64000K + Ram 8G + 1HDD 5T (CPU-Ram có sẵn)

Lúc đầu tính cài win để xem phim kết hợp chạy luôn XPEnology, hoạt động 1 thời gian mình chỉ cho nó chạy thuần XPEnology thôi. Đồng thời cắm Torrent.

Mình chỉ mới cài thử trên vài loại main (những main tương đối mới sau này) thì thấy main Giga đc XPEnology tích hợp driver ok nhất.

Asrock thì ít driver nhất là driver cho mấy cổng USB 3.0

Công suất tiêu thụ dao động 45W - 55W.

Lúc trước có cài thử trên main Asrock Q1900 công suất cũng trên 30W, chưa kể cổng USB 3.0 coi như bỏ. Sau này thì ko biết có chạy đc ko.
Mình thì dùng bộ Biostar J1900NH2, chạy 2G ram laptop + 2TB WD red. Cả bộ mình chưa đến 20W (Main+CPU TDP có 10W, HDD chỉ 4-5W, 1 quạt tản nhiệt 8cm silent) mình mua được chỗ quen một vỏ+PSU case đồng bộ lenovo nhỏ gon, đời khá mới, đang còn rất ngon, nguồn chỉ 240W nhưng là nguồn công suất thật và ổn định, có thể gắn được 2HDD. Như vậy bộ của mình chỉ tầm chưa đến 2tr (không tính HDD nhé), rất nhỏ gọn, chạy rất êm và tiết kiệm điện. Nhu cầu của mình là quản lý NAS để download phim từ cơ quan, tối về xem, lúc nào đầy thì xóa nên với 2HDD là quá dư dả rồi. Về độ bền thì mình nghĩ là không vấn đề gì cả, tụ rắn hay tụ hóa đều tốt cả, với NAS thì không phải chạy tác vụ gì nặng và mình kiểm soát nhiệt độ không quá cao, nguồn điện ổn định thì sẽ rất bền. Các bạn cũng nên dùng HDD chuyên cho NAS thì sẽ ngon hơn vì: độ ồn thấp. nhiệt độ thấp, tiết kiệm điện và bền bỉ hơn.
Còn bộ trên của bạn mình nghĩ cấu hình nó quá thừa để làm NAS, vừa không tận dùng hết được phần cứng, vừa tốn điện và ồn hơn. Tiền chênh 2 bộ và tiền điện hàng tháng để đắp vào HDD thì ngon hơn

thmac

Member

Lúc đầu tính cài win để xem phim kết hợp chạy luôn XPEnology, hoạt động 1 thời gian mình chỉ cho nó chạy thuần XPEnology thôi. Đồng thời cắm Torrent.

Còn bộ trên của bạn mình nghĩ cấu hình nó quá thừa để làm NAS, vừa không tận dùng hết được phần cứng, vừa tốn điện và ồn hơn. Tiền chênh 2 bộ và tiền điện hàng tháng để đắp vào HDD thì ngon hơn

Đối với dự định ban đầu thì nó ko thừa đâu.

Hiện tại thì 2-3 có lúc cùng trỏ về lấy Data để xem film, chay con asrock CPU onboard là bị giật

Hiện tại thì 2-3 có lúc cùng trỏ về lấy Data để xem film, chay con asrock CPU onboard là bị giật

Mình đang chạy con Asrock CPU onboard đây, chưa bao giờ thấy giật cả.

tatam

Well-Known Member

Nếu hệ thống LAN của bạn là 100Mbps (switch hoặc cable, ... chuẩn 100Mbps) nhiều khả năng sẽ bị giật khi có nhiều máy cùng lấy data. Vậy nên xem lại LAN trước khi nghĩ đến con NAS.

trung_c5

Member

Nếu hệ thống LAN của bạn là 100Mbps (switch hoặc cable, ... chuẩn 100Mbps) nhiều khả năng sẽ bị giật khi có nhiều máy cùng lấy data. Vậy nên xem lại LAN trước khi nghĩ đến con NAS.
mình nghĩ không phải do mạng, với những phim 1080 bình thường thì bitrate chỉ khoảng 8Mbps, vậy với tầm 3 máy một lúc thì mạng 100Mbps mà dùng wifi chuẩn N cũng chiến ổn chưa nói đến Lan. vấn đề ở đây chắc là bác ây không chơi qua giao thức DLNA/UPnP mà dùng DSvideo và phần cứng con NAS nó transcode, nếu chơi 1 lúc 3 cái video tầm 720 thôi là đơ rồi.
À, để chơi phụ đề rời trên androi qua DLNA thì thế nào các bác nhỉ? vụ này có vẻ vất vả đây

thmac

Member

Mạng LAN của mình toàn bộ là 1G.

Lúc test trên con Asrock thì mình chỉ để chia sẻ file bình thường thôi. NAS lúc này chỉ thuần lưu trữ. Các thiết bị trỏ về chỉ lấy data từ NAS. Mình ko sd WiFi. 2-3 thiết bị trỏ về lấy data cùng lúc là thấy bị khựng khựng.

Trên combo Giga-A6400K thì bình thường.

Mọi thiết lập khi test mình đều để mặc đinh như nhau.

xadieu01

vừa cài test thử xong trên con amd x2 5000 cũ, quá ngon. quả này chắc phải buil hẳn 1 em ổn ổn để chạy mới được. Các bác tìm cái main gắn sẵn mấy em celeron J1800 hay J1900 ấy, im lặng tuyệt đối, TDP chỉ tầm 10W là ngon, giá rời vào tầm 1tr5 đến 1tr7. Các bro cho mình hỏi là cái xpenology này không sử dụng được quick ID và không download trực tiếp các package được phải không? mình thử mà không được cuối cùng phải đăng ký một tên miền động và cài thủ công các package
Quick ID vẫn có thể xài được nếu bạn biết fake serial và mac adress dựa vào serial và mac của con Synology chính hãng. Đây là Quick ID fake của mình

phithien

Well-Known Member

Mình thì dùng bộ Biostar J1900NH2, chạy 2G ram laptop + 2TB WD red. Cả bộ mình chưa đến 20W (Main+CPU TDP có 10W, HDD chỉ 4-5W, 1 quạt tản nhiệt 8cm silent) mình mua được chỗ quen một vỏ+PSU case đồng bộ lenovo nhỏ gon, đời khá mới, đang còn rất ngon, nguồn chỉ 240W nhưng là nguồn công suất thật và ổn định, có thể gắn được 2HDD. Như vậy bộ của mình chỉ tầm chưa đến 2tr (không tính HDD nhé), rất nhỏ gọn, chạy rất êm và tiết kiệm điện. Nhu cầu của mình là quản lý NAS để download phim từ cơ quan, tối về xem, lúc nào đầy thì xóa nên với 2HDD là quá dư dả rồi. Về độ bền thì mình nghĩ là không vấn đề gì cả, tụ rắn hay tụ hóa đều tốt cả, với NAS thì không phải chạy tác vụ gì nặng và mình kiểm soát nhiệt độ không quá cao, nguồn điện ổn định thì sẽ rất bền. Các bạn cũng nên dùng HDD chuyên cho NAS thì sẽ ngon hơn vì: độ ồn thấp. nhiệt độ thấp, tiết kiệm điện và bền bỉ hơn.
Theo mình biết thì Main J1900 NH2 cũng đã 1.7 triệu, case, ram, nguồn adpter. sao nguyên bộ(ko tính HDD) chỉ có 2 triệu được. Bác có thể nói rõ thêm ko ah

ngdhung

Mình định sử dụng ASUS VivoPC VM40B-S013M làm NAS server như chủ topic hướng dẫn được không nhỉ?
Bạn nào có kinh nghiệm về dòng mini PC vui lòng tư vấn giúp. Cảm ơn!

trung_c5

Member

Theo mình biết thì Main J1900 NH2 cũng đã 1.7 triệu, case, ram, nguồn adpter. sao nguyên bộ(ko tính HDD) chỉ có 2 triệu được. Bác có thể nói rõ thêm ko ah
Tất cả đồ (trừ HDD) là đồ 2nd, main+ram 2G mình mua lại là 1.75tr. vỏ và nguồn đồng bộ lenovo 250k. Ban đầu đinh mua dàn mới nhưng rồi thấy có người bán main cũ nhưng đang con ngon vậy là quyết luôn. căn bản là nhu cầu mình không lưu trữ nhiều, chỉ cần tầm 2HDD là ổn rồi, nếu build dàn mới thì thà mua luôn em Synology xịn còn hơn.

trung_c5

Member
Ðề: Re: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Mình định sử dụng ASUS VivoPC VM40B-S013M làm NAS server như chủ topic hướng dẫn được không nhỉ?
Bạn nào có kinh nghiệm về dòng mini PC vui lòng tư vấn giúp. Cảm ơn!
cấu hình không thành vấn đề đâu bạn, chủ yếu là khả năng gắn được HDD, độ bền bỉ khi chạy nhiều thôi. chứ mấy em miniPC này thì rất tiết kiệm điện, chạy êm ái.

ngdhung

Re: Ðề: Re: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Nhưng e rằng cấu hình con này có tương thích với Synology không?

Tất cả đồ (trừ HDD) là đồ 2nd, main+ram 2G mình mua lại là 1.75tr. vỏ và nguồn đồng bộ lenovo 250k. Ban đầu đinh mua dàn mới nhưng rồi thấy có người bán main cũ nhưng đang con ngon vậy là quyết luôn. căn bản là nhu cầu mình không lưu trữ nhiều, chỉ cần tầm 2HDD là ổn rồi, nếu build dàn mới thì thà mua luôn em Synology xịn còn hơn.

Case thì bác dùng case nào vậy. Mình tìm mãi mà không thấy có cái nào ưng ý cả

Hoang1369

Active Member

Mình có cái case từ thời Pen III 1GHz, Ram 256 MB ổ cứng 20 GB giờ muốn sử dụng để làm cái NAS theo hướng dẫn tuy nhiên có mấy vấn đề nhờ các bác tư vấn:
- Có phải gắn thêm ram không
- Mình định gắn thêm HDD 2TB nhưng thấy bảo chuẩn kết nối ổ cứng là IDE nên giờ mình mua cái card chuyển đổi từ IDE sang SATA thì có được không.
- Dùng luôn cái ổ HDD cũ để cài hệ điều hành lên đó thì có được không.
Cảm ơn các bác.

VuNhatVan

Member

Quan trọng cái "ý" của bạn nó thế nào: Kiểu cao hay kiểu thấp, kiểu đứng hay kiểu nằm, chứa được nhiều HDD hay ít HDD . . . chứ thiếu gì cái đẹp. Bạn có thể vào HNC tìm hoặc chọn mua hàng Jonbo, xa hơn nữa thì mua Mac G5 về để mod, còn xa hơn nữa mà không tốn xiền thì làm như dưới (xin cái UPS hỏng về lấy vỏ)

Mình có cái case từ thời Pen III 1GHz, Ram 256 MB ổ cứng 20 GB giờ muốn sử dụng để làm cái NAS theo hướng dẫn tuy nhiên có mấy vấn đề nhờ các bác tư vấn:
- Mình định gắn thêm HDD 2TB nhưng thấy bảo chuẩn kết nối ổ cứng là IDE nên giờ mình mua cái card chuyển đổi từ IDE sang SATA thì có được không.
Cảm ơn các bác.

- Ram 256 thì hơi thấp nhưng chắc vẫn chạy được (mình chưa bao giờ có ram thấp thế để mà thử). Của mình Ram3 2G, dùng để seed 500 tor torrent không làm gì khác nữa mà nó dùng hết 40% ram, nếu xem ảnh, xem phim . . . thì sẽ tốn hơn. Mình nghĩ là tối thiểu phải 1G
- Ý bạn là bạn có ổ SATA 2TB nhưng main không có chân cắm SATA nên giờ bạn mua card chuyển: được, mua card chuyển cũng được hoặc mua luôn card PCI có mấy cái cổng SATA đó, 6G luôn - mình cũng đang dùng card PCI có 2 cổng SATA
- Vẫn dùng được cái ổ cứng đó nhưng không cài hệ điều hành lên riêng nó được, khi bạn cắm bất kỳ HDD nào vào, NAS sẽ định dạng lại và cài hệ điều hành lên HDD đó (tất cả các HDD cắm vào NAS đều có hệ điều hành)

Chỉnh sửa lần cuối:

trung_c5

Member

Bạn cứ xem mấy cái case đồng bộ dạng nằm mấy hãng như lenovo, HP, ASUS ấy, mình mua được vỏ và nguồn cũ của bọn nó, khá là ngon. Nếu bạn có nhu cầu cắm nhiều HDD thì nên mua một case mid tower, vừa rộng rãi, mát mẻ, cắm được nhiều HDD. Còn bạn mà vẫn thích case nằm thì mua em này cũng được này
. em nó cắm khá rộng rãi, có HDD host swap. Bạn cũng nên mua một cái nguồn tốt để máy chạy bền bỉ và không hư hỏng vặt
Cảm ơn các bác.
Theo mình thì bạn nên tìm bộ khác đi.bộ này đuối lắm rồi, không biết chạy được bao lâu thì tèo đâu, vì NAS chạy nhiều không như PC đâu.

Hoang1369

Active Member

Cảm ơn các bác đã tư vấn, cái case này mình cũng không dùng tới tính bỏ đi nhưng vô tình đọc được bài này thấy hay nên có ý định vọc vạch chơi, cũng chỉ định biến nó thành cái NAS để nghe nhạc lossless qua HDP thôi. Nhờ các bác tư vấn thêm là mạng internet nhà mình dùng chung với hàng xóm, chỉ kéo dây lan sang nhà mình thì cài đặt như thế nào để cái đầu HDP có thể chơi nhạc lossless được từ cái NAS này, HDP của mình có UPnP.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Cảm ơn các bác.

Bán ve chai đi bác...............................30K

trung_c5

Member

bạn mua một cái router hoặc switch. cho cả 2 cái cùng kết nối vào là được. nhớ con cấu hình cho con nas ip tĩnh.à.nếu nghe thì có thể nghe qua ds audio hoặc dùng nas làm media sever cũng được

Có bác nào wake on lan thành công chia sẻ cho em ít kinh nghiệm với ạ ? em đọc hết 87 trang rồi làm theo hướng dẫn của bác airport mà không tài nào wol được (qua phần mềm synology assistant hoặc phần mềm wol khác), đã enable chức năng wol trong bios rồi ạ (em dùng asrock q1900m).

Bên trên