[Hướng dẫn] cài đặt chi tiết Media Center bằng Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

arryo

Active Member
Ðề: Media Portal và Ant Movie Catalog (AMC)

Nếu đúng như trên screenshot thì là bạn đã làm được rồi mà.

Bây giờ bạn mở Media Portal, vào Films nhé

Bạn có thể chụp screenshot của AMC Updater (phần interaction) và My Film Configuration được không

arryo

Active Member

Bữa nay arryo xin giới thiệu thêm một plugin rất hay của MediaPortal đó là TV Series. Có lẽ cũng không nhiều người xem TV Series lắm, nhưng mình nghĩ những ai xem HD, chắc chắn có một lần xem qua Planet Earth. Series này chính là một trong những TV show nổi tiếng, và hiện nay vẫn còn được chiếu đi chiếu lại. Ngoài ra còn nhiều series khác như Lost, Band of Brothers, Sex and the City, Friends, Heroes, 30 Rock, Entourage, etc. Ngoài một số series ngắn gọn, chỉ trong vài tập, còn lại đa phần đều dài lê thê (Friends 10 phần, Everyboday loves raymond 9 phần). Câu hỏi đặt ra, nếu bạn muốn xem một tập (episode) nào đó thôi, thì chả nhẽ lại browse trong explorer, tìm đúng được tập mình thích rồi play. Việc tìm đúng được tập mình muốn xem trong explorer quả là một vấn đề. Việc này được giải quyết dễ dàng qua một plugin tương đối hoàn chỉnh của MediaPortal là My TV Series 2.2.3339.

Thêm một số hình ảnh của TV Series cho Skin Blue3Wide

Filmstrip View

WideBanner View

Poster List View

Episode List view

Cài đặt và hiểu chỉnh My TV Series plugin:
Cài đặt plugin:
Chỉ cần copy tất cả các files vào thư mục gốc của MediaPortal, nhớ chọn copy đè lên nhé

Cài đặt Skin:

Hiện nay có 2 skin support tốt nhất cho version này của TV Series, đó là Blue3wide và Black and White 1080p. Blue3wide đã đính kèm sẵn trong file bạn download về, chỉ cần copy tất cả vào folder của media portal.

Đối với Black and White 1080p, đối với những bạn chưa sử dụng skin này bao giờ thì down ở đây, còn đối với những bạn đã sử dụng cho My Films rồi thì chỉ cần down và giải nén tập tin này vào thư mục skin.

Hiệu chỉnh My TV Series Plugin

Trước tiên là vào MediaPortal Configuration chọn như trong hình:

rồi vào phần Plugin, nhấp chuột phải vào biểu tượng MP-TV Series, chọn Configuration

Tab Import:

Bạn sẽ import những thư mục có chứa TV shows, bạn có thể nhập bao nhiều thư mục tùy ý, TV series plugin sẽ tự động tìm và nhập vào danh mục TV shows cho bạn.

Tuy nhiên có một lưu ý nhỏ về cách đặt tên. Có 3 thông tin quan trọng nhất đối với tên phải để có thể cho ra được thông tin chính xác nhất: Tên Show, Số thứ tự các phần (Season), và tên hoặc số thứ tự của từng tập trong phần (Episode). Ví dụ đối với Planet Earth, bạn nên đặt tên như sau Planet.Earth.S01E01.From.Pole.to.Pole.2006.720p.HDDVD.x264-ESiR

Bạn sẽ thấy là phần đầu là tên Show (Planet Earth), tiếp theo là số thứ tự Season (S01), đối với những Show chỉ có một phần như show này, thì bạn vẫn phải định nghĩa là phần 1, và cuối cùng là số thứ tự của tập (E01)

Những thông tin râu ria phía sau đó sự tự động được loại bỏ trong quá trình parsing (lọc thông tin), và plugin sẽ trả về thông tin đúng.

Sau khi đã add tất cả các thư mục chứa Shows, và khi tất cả các thông tin về tên Show, số thứ tự Season, và số thứ tự Episode đã hiện lên chính xác (nếu chưa chính xác thì sẽ hiện lên màu cam ở những file chưa đặt tên đúng) thì bạn nhấn Import và sau đó pha một ly cafe ngồi nhâm nhi trong khi import film

Tab Details:

Sau khi việc import đã hoàn tất bạn vào kiểm tra xem thông tin của show đã đúng chưa

Như bạn thấy trong hình, tất cả các thông tin cho một show cụ thể nào đấy đều đã được thu thập đầy đủ. Những thông tin như sau: Thời lượng, video codec, audio codec, network channel, subtitle, 720p or 1080p, etc. Những thông tin này có tác dụng giúp plugin lọc và tự động đưa vào phần logo

Tab Logos:

Hiện nay logos đã nằm sẵn trong các thư mục skin, việc định nghĩa cũng đã có luôn nên bạn k phải lo lắng trong việc tự điều chỉnh. Tuy nhiên nếu bạn muốn thay đổi thì rất dễ, chỉ cần nhấn vào templates và những tùy chọn về kiểu logos sẽ hiện ra.

Các tab khác để default. Và nhấn OK khi thoát ra khỏi Media Portal Configuration

Sử dụng TV Series

Màn hình basic home hiện ra như sau:

Nhấp chuột vào TV Series để vào màn hình chính của TV Series.

Bạn để ý 4 nút tròn ở phía trên. Đó là những thanh nút công cụ giúp bạn thay đổi giao diện tùy theo ý thích của mình. Hiện giờ đang là giao diện Wide Banner đối với danh mục các series, còn trong Season và episode thì mình đang để list. Nút tròn cuối cùng là nút Import, mỗi khi bạn có một series mới thì không cần thiết phải vào MP configuration để import nữa, mà có thể import ngay trong mà hình chính của TV Series.

Nếu bạn thích fanart (hình nền) cho từng series thì nhấp chuột trái vào series muốn download rồi vào mục fanart

Một loạt các hình nền sẽ hiện ra để cho các bạn chọn. Chọn vào tiếp để download sau khi download xong, nhấn vào hình đã chọn thì hình nền đó sẽ hiện thành hình nền chính của series đó. Nếu muốn chọn thêm fanart thì làm tương tự như vậy

Như vậy coi như xong. Các bạn có thể nghịch những option trong mấy nút tròn phía trên để tìm hiểu thêm

Chỉnh sửa lần cuối:

joshnguyen

Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn và download những soft mới mà bạn vừa upate tuy nhiên vẫn không được, ong bạn hướng dẫn mình làm thêm

Cảm ơn bạn nhiều.

arryo

Active Member

Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn và download những soft mới mà bạn vừa upate tuy nhiên vẫn không được, ong bạn hướng dẫn mình làm thêm

Cảm ơn bạn nhiều.

bạn để AMC Updater tự tạo một file xml mới thử xem (đổi tên thành temp.xml trong Path to AMC database file)

joshnguyen

Thx bạn mình đã làm được, bạn cho mình hỏi cái :

Khi import 1 lần nhiều phim (100-200) có phim nó bảo không searc được phim, mình nên làm gì?

Khi play phim mình nhấn phải chuột vào "aspect ratio" chỉ thấy có 14:9 nếu mình muốn dùng 16:9 mình phải download skin mới cho 16:9 hay sao bạn? (tại mình thấy trên trang chủ nó chia skin ra làm mấy loại lận : 4:3, 16:9, 16:10....)

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

Thx bạn mình đã làm được, bạn cho mình hỏi cái :

Khi import 1 lần nhiều phim (100-200) có phim nó bảo không searc được phim, mình nên làm gì?

Khi play phim mình nhấn phải chuột vào "aspect ratio" chỉ thấy có 14:9 nếu mình muốn dùng 16:9 mình phải download skin mới cho 16:9 hay sao bạn? (tại mình thấy trên trang chủ nó chia skin ra làm mấy loại lận : 4:3, 16:9, 16:10....)

Cảm ơn bạn rất nhiều.

Bạn có thể list những film mà AMC Updater báo ko search được không? Nếu Film có trong IMDB thì chắc chắn sẽ có, còn nếu k nằm trong đấy thì chỉ có một cách là bạn nhấn OK, rồi sau đó vào Ant Movie Catalog tự điền tay thông tin film vào thôi

Bạn dùng skin nào?Bạn nhấn phải chuột vào đâu? Thường khi sử dụng mình không dùng đến mấy cái điều chỉnh setting trong Media Portal để default thôi, vì những skin mình dùng trong bài viết đều áp dụng cho 16:9 hết rồi mà

xuanduong156

Mình dùng extenal decode là KMPlayer nhưng mà khi play chỉ có tiếng không có hình, mặc dù nếu không dùng MP mà chạy KM trực tiếp vẫn xem tốt.
KM mình dùng Cyberlink decoder chứ không dùng ffdshow, có phải đây là lí do.
Nếu dùng MPC và ffdshow thì vẫn ổn chứ?

arryo

Active Member

Mình dùng extenal decode là KMPlayer nhưng mà khi play chỉ có tiếng không có hình, mặc dù nếu không dùng MP mà chạy KM trực tiếp vẫn xem tốt.
KM mình dùng Cyberlink decoder chứ không dùng ffdshow, có phải đây là lí do.
Nếu dùng MPC và ffdshow thì vẫn ổn chứ?

Bạn dùng external decode có nghĩa là sao? Có phải ý bạn là dùng external player không? Thế thì bạn phải cho đường dẫn đến KMPlayer đúng thì nó cũng sẽ vận hành giống như việc xem bằng KM trực tiếp mà.

Còn nếu bạn dùng codec Cyberlink và dùng internal player mà không có tiếng thì bạn thử chuyển sang codec khác xem có không.

dinhphanc78

Ví dụ bạn để thư mục AMC Updater ở ổ C, thì bạn điền như sau:

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\scripts\MyFilmsIMDB.xml cho ô thứ nhất

C:\AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\AMCUpdater_Excluded_File cho ô thứ 2

Hôm rày bận quá bửa nay vô làm lại, lò mò làm hoài không được tức mình quá,bạn làm ơn hướng dẩn mình làm từng bước được không.Xin cám ơn nhiều:mad:

arryo

Active Member

Hôm rày bận quá bửa nay vô làm lại, lò mò làm hoài không được tức mình quá,bạn làm ơn hướng dẩn mình làm từng bước được không.Xin cám ơn nhiều:mad:

Bạn đọc lại bài đầu tiên nhé. Mình đã có sửa lại cho dễ hiểu rồi

dinhphanc78

Cái nầy coi hoài không hiểu. Phải hỏi từng phần thôi

Những fields cần phải điền vào:
Path to movie folder (s): đường dẫn vào thư mục chứa film. Bạn có thể cho đường dẫn đến nhiều thư mục khác nhau, lưu ý dùng dấu ";" ở giữa các thư mục

mình xài ổ cứng gắn ngoài khi gắn vô thì máy nhận ổ I trong ổ đó có nhiều thư mục mổi thư mục chứa phim 1 hoặc 2 phim vậy mình chọn nguyên ổ hay chọn từng thư mục.

Path to AMC database file (.xml): đường dẫn đến thư mục chứa file cơ sở dữ liệu, nếu bạn chưa thiết lập file nàythì AMC Updater sẽ tự tạo mới luôn. Bạn nên mở một thư mục riêng biệt cho file này vì tất cả những Cover Art của films sẽ được lưu tại đây, đồng thời mỗi lần update mới, những files back up cũng được lưu tại đây luôn.

Theo như bạn hướng dẩn thì mình tạo 1 thư mục mới ở ổ C là C:\database.xml rồi chỉ đường dẩn vô đó phải không ?

Path to Internet Lookup parser (.xml): Đường dẫn đến cơ sở dữ liệu dùng để truy xuất thông tin film. Có nhiều cơ sở dữ liệu dùng để truy xuất thông tin. Nếu dùng IMDB thì bạn vào thư mục Scripts, trỏ đường dẫn đến MyFilmIMDB.xml. Bạn có thể thử qua nhiều CSDL khác nhau để xem trang nào cho thông tin đầy đủ nhất.

Cái ô thứ 3 mình chọn đường dẩn đến thư mục mình vừa tạo ở ổ C phải không,và ô thư 4 cũng vậy đúng không?

nvngoc1986

Active Member

Máy em bị lỗi này . Ko biết phải sửa làm sao !!

Em dung Win XP Pack 2.

arryo

Active Member

Cái nầy coi hoài không hiểu. Phải hỏi từng phần thôi

Những fields cần phải điền vào:
Path to movie folder (s): đường dẫn vào thư mục chứa film. Bạn có thể cho đường dẫn đến nhiều thư mục khác nhau, lưu ý dùng dấu ";" ở giữa các thư mục

mình xài ổ cứng gắn ngoài khi gắn vô thì máy nhận ổ I trong ổ đó có nhiều thư mục mổi thư mục chứa phim 1 hoặc 2 phim vậy mình chọn nguyên ổ hay chọn từng thư mục.

Chọn nguyên ổ cũng được

Path to AMC database file (.xml): đường dẫn đến thư mục chứa file cơ sở dữ liệu, nếu bạn chưa thiết lập file nàythì AMC Updater sẽ tự tạo mới luôn. Bạn nên mở một thư mục riêng biệt cho file này vì tất cả những Cover Art của films sẽ được lưu tại đây, đồng thời mỗi lần update mới, những files back up cũng được lưu tại đây luôn.

Theo như bạn hướng dẩn thì mình tạo 1 thư mục mới ở ổ C là C:\database.xml rồi chỉ đường dẩn vô đó phải không ?

Đúng vậy

Path to Internet Lookup parser (.xml): Đường dẫn đến cơ sở dữ liệu dùng để truy xuất thông tin film. Có nhiều cơ sở dữ liệu dùng để truy xuất thông tin. Nếu dùng IMDB thì bạn vào thư mục Scripts, trỏ đường dẫn đến MyFilmIMDB.xml. Bạn có thể thử qua nhiều CSDL khác nhau để xem trang nào cho thông tin đầy đủ nhất.

Cái ô thứ 3 mình chọn đường dẩn đến thư mục mình vừa tạo ở ổ C phải không,và ô thư 4 cũng vậy đúng không?

Ô thứ 3 bạn chọn file IMDB.xml trong thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\scripts

Ô thứ 4 bạn chọn AMCUpdater_Excluded_Files.txt trong thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\

dinhphanc78

Chọn nguyên ổ cũng được

Đúng vậy

Ô thứ 3 bạn chọn file IMDB.xml trong thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\scripts

Ô thứ 4 bạn chọn AMCUpdater_Excluded_Files.txt trong thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32\Binaries\

Mình mở thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32 ra trong đó có thư mục Binaries mở tiếp thư mục Binaries thì không thấy file IMDB.xml chỉ thấy file AMCUpdater_Excluded_Files.txt rồi mở tiếp thư mục scripts thì thấy file MyFilmsIMDB.xml có phải là file đó chọn vô ô thứ 3 không? còn ô thứ 4 thì thấy file đó rồi

arryo

Active Member

Mình mở thư mục AMCUpdater_v0.8.0.0_Binaries_Win32 ra trong đó có thư mục Binaries mở tiếp thư mục Binaries thì không thấy file IMDB.xml chỉ thấy file AMCUpdater_Excluded_Files.txt rồi mở tiếp thư mục scripts thì thấy file MyFilmsIMDB.xml có phải là file đó chọn vô ô thứ 3 không? còn ô thứ 4 thì thấy file đó rồi

đúng file đấy rồi

dinhphanc78

Sao mình nhấn Begin Import nó hiện ra cái bảng trong đó có một số để là movie not found

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên