[Hướng Dẫn] Ghép Nhiều PHIM Trên Cùng 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Hướng Dẫn: GHÉP NHIỀU PHIM TRÊN CÙNG 1 ĐĨA với ConvertXtoDVD

Để e thử lại cái kích cỡ
Media Player , e đang dùng window media player 11 và media player classic home cinema bản mới

Tidusstar,

Nếu xem bằng MPC-HC:

Có 2 nơi mà bạn cần xem kỹ để điều chỉnh/chọn lựa phần phụ đề.

1. Bấm chuột PHẢI vào màn mình => Subtitle (để chọn) hoặc...

2. Bấm chuột PHẢI vào màn mình => "Navigate" => "Subtitle Language" (để chọn hoặc không chọn "Enable" & "Phụ đề" mà bạn muốn.

3. "Auto-load" phụ đề: Click "View" => "Options" =>Click "Playback" (ở bên trái) => Thêm vào dấu chéo tại "Auto-load subtitles" (nhưng với điều kiện là Phim & Phụ Đề phải ở chung trong cùng một thư mục (folder) và phải có tên giống y hệt nhau ngoại trừ cái đuôi (extension).

Ex:

- Saigon.đẹp.lắm.720p.BluRay.H264.mkv (tên phim)

- Saigon.đẹp.lắm.720p.BluRay.H264.Vietnamese.srt (tên phụ đề Việt Ngữ)

4. Chấm hết & "Good Lucks"!

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Ủa mà mình đang hỏi cái phụ add sub cho convertXtoDVD mà ?

Tidusstar

Member

Cái đó mình đã đọc và làm theo rùi nhưng đã tốn 2 cái đĩa rùi mà ko có phụ đề bạn ơi .
Giờ bạn có thể nói chi tiết hơn đc ko
Add phim sau đó xuống dưới thẻ subttile chuột phải chọn Add phụ đề vào là xong ?
Hay là phải làm như thế nào chứ cái step 9 kia của bạn cũng chỉ mở cái thẻ setting sub thôi chứ có làm gì đâu ???????

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Cái đó mình đã đọc và làm theo rùi nhưng đã tốn 2 cái đĩa rùi mà ko có phụ đề bạn ơi .
Giờ bạn có thể nói chi tiết hơn đc ko
Add phim sau đó xuống dưới thẻ subttile chuột phải chọn Add phụ đề vào là xong ?
Hay là phải làm như thế nào chứ cái step 9 kia của bạn cũng chỉ mở cái thẻ setting sub thôi chứ có làm gì đâu ???????

Tidusstar

Với những gì bạn nói, chứng tỏ bạn chưa đọc kỹ "step 9"!

Nếu bạn làm đúng theo "step 9", ConvertXtoDVD sẽ tự động ghép phụ đề, bạn không cần phải làm thêm một điều gì hết!

- "Step 9" đã nêu rõ rằng: * Nếu có phụ đề Việt Ngữ kèm theo, bạn hãy bỏ chung PHIM & PHỤ ĐỀ vào trong cùng một thư mục (folder), và cả hai phải có tên giống y hệt nhau, ngoại trừ cái đuôi (extension).

Ví dụ:

- Saigon.dep.lam.720p.BluRay.x264.mkv (tên phim)
- Saigon.dep.lam.720p.BluRay.x264.Vietnamese.srt (tên phụ đề Việt ngữ)

Sao lại tự làm rắc rối cho mình nhỉ..? Ngoài bạn ra, không ai gặp trở ngại trong vấn đề này cả..!

* Xem & "setup" đúng như hình kèm theo.

Subtitle Text Profile - VSO Default.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

Tidusstar

Member

Òh ra là thế , mình ko có để ý vụ đó , mình cứ tưởng thêm cái dòng vietnamese vô là để xem phim bình thường trên pc .
Okay mình sẽ thử lại ! Thanks bạn

binhhc

Moderator

Gồm những "step" sau:

01. Install "Roxio Creator 2010 Pro" (là tốt nhất).

.................................................
11. Chấm hết & "Good Lucks"!

Rất cảm ơn bạn đã chỉ giáo.
Bạn cho mình xin cái phần mềm này đi: Roxio Creator 2010 Pro

chau1988

bro cho hỏi nếu ra 1 titleset thì nó ra sao, còn nhiều titleset thì nó sẽ ntn???

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

bro cho hỏi nếu ra 1 titleset thì nó ra sao, còn nhiều titleset thì nó sẽ ntn???

chau1988,

Cứ mỗi "Titleset" bạn sẽ tìm thấy 2 thư mục (folder), luôn luôn đi cùng nhau như sau:

AUDIO_TS + VIDEO_TS

Trên 1 đĩa có nhiều "titleset" tức nhiều phim, chúng sẽ được "play" theo thứ tự, tùy vào sự sắp xếp của bạn lúc ban đầu. Tuy nhiên sẽ có sự gián đọan, ngưng nghỉ (chừng 5, 7 giây đồng hồ) trước khi "play" phim kế tiếp.

Hy vọng sẽ giải đáp được phần nào thắc mắc của bạn!

Cheer!

Chỉnh sửa lần cuối:

fangtaoha

Nói rõ dài,rõ hay.
Cuối cùng phải tụ đi kiêm link download.
:))

saochoi99

cho mình hỏi một tí, nếu mình dùng phần mềm xilisoft thì có các đặc tính giống như convertxtodvd không vậy?
Mình thường down phim dạng mkv nên khi chuyển sang vob thì dung lượng rất lớn, nếu dùng dvdshrink thì thường ghép được bao nhiêu tập phim trong một đĩa, mình dùng loại dvd5.
Mong các bạn giúp dùm, tại lần đầu tiên ghi đĩa nên không biết nhiều.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cho mình hỏi một tí, nếu mình dùng phần mềm xilisoft thì có các đặc tính giống như convertxtodvd không vậy?
Mình thường down phim dạng mkv nên khi chuyển sang vob thì dung lượng rất lớn, nếu dùng dvdshrink thì thường ghép được bao nhiêu tập phim trong một đĩa, mình dùng loại dvd5.
Mong các bạn giúp dùm, tại lần đầu tiên ghi đĩa nên không biết nhiều.

saochoi99,

1. Cả hai "software" đều có công dụng "convert". Do đó có thể kết luận rằng, tuy không hoàn toàn...nhưng chúng có những đặc tính tương tự nhau (nói một cách đơn giản).

2. Điều này cũng còn tùy thuộc vào dung lượng (size) của mỗi phim và ý thích của mỗi người. Càng bỏ thêm nhiều phim, chất lượng về hình ảnh càng giảm đi.
Cách tốt nhất là hãy tự làm lấy và ghi lại tổng số dung lượng (size) của tất cả các phim trên đĩa DVD5 đầu tiên, sau đó thêm hoặc bớt là do sự định đoạt của chính bạn cho những đĩa khác.

"Good Lucks"!

P.s: Hãy bắt đầu với tồng số dung lượng (size) khoảng chừng 10GB => 12GB.

Chỉnh sửa lần cuối:

saochoi99

làm phiền bạn này một lần nữa, tại có nhiều thứ không biết quá. Cho mình hỏi, tại sao mấy cái mv ca nhạc mình dùng phần mềm xilisoft chuyển sang file vob hết và khi mở dvdshrink để ghép file giống như phần hướng dẫn ở trên thì không thấy gì hết nhưng khi mở file có dạng video_ts thì lại có.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

làm phiền bạn này một lần nữa, tại có nhiều thứ không biết quá. Cho mình hỏi, tại sao mấy cái mv ca nhạc mình dùng phần mềm xilisoft chuyển sang file vob hết và khi mở dvdshrink để ghép file giống như phần hướng dẫn ở trên thì không thấy gì hết nhưng khi mở file có dạng video_ts thì lại có.

saochoi99,

1. DVDShrink chỉ hổ trợ (support) cho "DVD format" (với thư mục VIDEO_TS) mà thôi.

2. ConvertXtoDVD lại không hổ trợ (support) "DVD format", mà lại hổ trợ cho những loại khác.

Do đó, hãy tùy theo "format" của phim mà bạn đang có để chọn một trong hai "software" nói trên trong việc ghép phim.

P.s: Cần một vài tấm "Screenshot" của các "file" VOB mà bạn đã tạo ra bằng "Xilisoft Converter".

Chỉnh sửa lần cuối:

saochoi99

cám ơn bạn, mình đã làm được rồi. Nhưng khi làm phim bộ có phụ đề sẵn thì chữ nhỏ xíu, lại tràn ra hai bên màn hình, bạn có thể chỉ mình khắc phục được không vậy! À, không biết tại sao, khi mà mình ghép 3 tập phim truyền hình vô đĩa thì nó bị đảo thứ tự hết.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

cám ơn bạn, mình đã làm được rồi. Nhưng khi làm phim bộ có phụ đề sẵn thì chữ nhỏ xíu, lại tràn ra hai bên màn hình, bạn có thể chỉ mình khắc phục được không vậy! À, không biết tại sao, khi mà mình ghép 3 tập phim truyền hình vô đĩa thì nó bị đảo thứ tự hết.

saochoi99,

1. Phụ đề có sẵn trong phim bộ là đã được "encode" với phim, không thể tách rời hoặc thay đổi gì cả.

2. Bạn cần lưu ý khi ghép nhiều phim, đó là lý do tại sao phim đã không đi theo thứ tự/bị đảo ngược ngoài ý muốn.

Bạn đã dùng "software" nào để ghép phim?

saochoi99

Mình dùng xilisoft để chuyển sang file vob, sau đó thì dùng convertXtoDvD để ghép file và burn ra đĩa luôn. Mình thường down dạng mkv, mà tại sao khi coi trên máy tính thì cỡ chữ rất to, nhưng khi convert ra và coi trên tivi thì chữ nhỏ và lại tràn sang hai bên.

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Mình dùng xilisoft để chuyển sang file vob, sau đó thì dùng convertXtoDvD để ghép file và burn ra đĩa luôn. Mình thường down dạng mkv, mà tại sao khi coi trên máy tính thì cỡ chữ rất to, nhưng khi convert ra và coi trên tivi thì chữ nhỏ và lại tràn sang hai bên.

"...tràn sang hai bên" ...là thế nào?

Bạn có thể đưa lên một tấm "screenshot"?

Nếu không thể, hãy làm theo những "step" sau để "reset":

1. Click "Settings" => trên thẻ "Subtitle" => click "Subtitle text rendering settings".

2. Click vào "mũi tên màu xanh" (xem hình kèm theo).

3. Click "OK" => Click "OK".

4. Tắt/mở (restart) ConvertXtoDVD
.
5. Chấm hết & "Good Lucks"!

Reset Values To Default.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

phongbk

Cho mình hỏi chút =D>
để ghi file định dạng TP ra DVD5 thì làm thế nào vậy :-" vì ConvertXtoDVD ko hỗ trợ định dạng file TP

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Vậy thì... hãy dùng "software" "Any Video Converter Professional (v4.1.0)" để chép (burn) ra đĩa DVD.

Good Lucks!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên