Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Haihard

Member
Hiện nay em thấy anh em mình trên mạng đang sử dụng hệ thống HDPC rất nhiều vào những công việc nói chung và trong diễn đàn là để xem phim và nghe nhạc qua hệ thống máy tính. Có những khái niệm nhẹ nhàng và đơn giản nhưng anh em vẫn nhầm hoặc hiểu sai. Đơn giản như là vấn đề Nén(dồn) và Cut (bớt, xén).
- Bác nào IT xông vào giải thích cho anh em biết rõ ràng nhé.
- Em xin phép được nên ý kiến cá nhân của mình sau.
Trân trọng kính mời các bác vào thảo luận. =P~

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Khái niệm IT - Nén(dồn) hay Cut(bớt, xén) trong dữ liệu.

Nén dữ liệu không phải là dồn.
Có nhiều thuật toán nén dữ liệu khác nhau, nhiều đến nỗi có khi đọc đến 3 đời cũng không hết tài liệu. Tôi chỉ biết qua về thuật toán RLE, Huffman và LZW.
Ví dụ nếu muốn nén dữ liệu 10 bit gồm 5 bit "0" và 5 bit "1" dùng phương pháp RLE là hiệu quả nhất vì cần lưu số 5-5 là xong. Nếu dùng Huffman và LZW sẽ không hiệu quả vì phải lưu cây mã hóa kèm theo (Huffman) hay từ điển (LZW).
Nhưng nếu phải nén 1 đoạn dữ liệu 100 bits ngẫu nhiên các tập hợp "0" và "1" dùng RLE sẽ khiến dữ liệu phình to hơn gốc.

Hufman được kết hợp với LZ77 để tạo thành DEFLATE - thuật toán sử dụng cho ZIP, GZIP và file ảnh PNG.

Nói chung là thể loại này không ăn nhằm gì với chuyên môn, nghề nghiệp nên tôi không tìm hiểu nhiều.

havu

Kinh vãi lúa, các cụ chém quá, em ngồi coi.

Haihard

Member

Nén dữ liệu không phải là dồn.
Có nhiều thuật toán nén dữ liệu khác nhau, nhiều đến nỗi có khi đọc đến 3 đời cũng không hết tài liệu. Tôi chỉ biết qua về thuật toán RLE, Huffman và LZW.
Ví dụ nếu muốn nén dữ liệu 10 bit gồm 5 bit "0" và 5 bit "1" dùng phương pháp RLE là hiệu quả nhất vì cần lưu số 5-5 là xong. Nếu dùng Huffman và LZW sẽ không hiệu quả vì phải lưu cây mã hóa kèm theo (Huffman) hay từ điển (LZW).
Nhưng nếu phải nén 1 đoạn dữ liệu 100 bits ngẫu nhiên các tập hợp "0" và "1" dùng RLE sẽ khiến dữ liệu phình to hơn gốc.

Hufman được kết hợp với LZ77 để tạo thành DEFLATE - thuật toán sử dụng cho ZIP, GZIP và file ảnh PNG.

Nói chung là thể loại này không ăn nhằm gì với chuyên môn, nghề nghiệp nên tôi không tìm hiểu nhiều.

Nói như bác rất nhiều từ kỹ thuật em cũng không hiểu lắm. Diễn giải đơn giản một chút là:
Một đĩa cơm to nhưng nếu làm cơm nắm để chấm muối vừng và mang đi xa cho tiện thì anh em mình bóp bóp túm túm một hồi còn bằng nắm đấm mà không mất đi đâu một hạt cơm nào. Khi mang đến nơi cần ăn nếu chúng ta bỏ ra và xới lại thì vẫn còn nguyên đĩa cơm to. Nếu có hao hụt đâu đó thì cũng chỉ một vài hạt dính kẽ ngón tay do anh em gặm nốt
Đúng không bác Mạnh Thắng?. :">

Chỉnh sửa lần cuối:

quần_tà _lỏn

Active Member

Nói như bác rất nhiều từ kỹ thuật em cũng không hiểu lắm. Diễn giải đơn giản một chút là:
Một đĩa cơm to nhưng nếu làm cơm nắm để chấm muối vừng và mang đi xa cho tiện thì anh em mình bóp bóp túm túm một hồi còn bằng nắm đấm mà không mất đi đâu một hạt cơm nào. Khi mang đến nơi cần ăn nếu chúng ta bỏ ra và xới lại thì vẫn còn nguyên đĩa cơm to. Nếu có hao hụt đâu đó thì cũng chỉ một vài hạt dính kẽ ngón tay do anh em gặm nốt

Nắm cơm có hạt nở hạt sống, hạt khê, hạt to hạt nhỏ ..... không có hạt này ăn hạt kia, mất 1 thì đói tí xiu thôi nhưng vẫn no! IT chỉ có 0 và 1, mất 0 hay 1 là đói meo mỏ luôn ah!

Haihard

Member

Nắm cơm có hạt nở hạt sống, hạt khê, hạt to hạt nhỏ ..... không có hạt này ăn hạt kia, mất 1 thì đói tí xiu thôi nhưng vẫn no! IT chỉ có 0 và 1, mất 0 hay 1 là đói meo mỏ luôn ah!

Một gói dữ liệu gồm rất nhiều 0 và 1 anh ạ. Dân IT vẫn ăn đều đó thôi. Theo em cơm nắm chính là nén đó. :-h
Thế còn vấn đề Cut chưa bác nào ý kiến gì sao?

vinhannghia

Đại khái vấn đề CUT là như thế này:
Các bác có ảnh cưới không? - Có
Trong tập ảnh cưới đó có ảnh cô dâu không? - Có
Xin phép các bác em lấy bức ảnh cô dâu rồi vẽ một tia chớp xuyên qua hốc mắt, rồi vẽ chữ X to đùng ở chỗ đeo dây chuyền của cô dâu. Rồi em dán bức ảnh này vào gốc cột điện. Các bác có hiểu ý nghĩa của bức ảnh này không? - Có.
Các bác thấy cách làm của em có tốn kém về kinh tế không? - Có.
Vậy bác có cách nào tiết kiệm hơn mà vẫn biểu đạt được ý nghĩa? - Có.
...
Có bác nào ném đá em không? - Có.

Haihard

Member

Đại khái vấn đề CUT là như thế này:
Các bác có ảnh cưới không? - Có
Trong tập ảnh cưới đó có ảnh cô dâu không? - Có
Xin phép các bác em lấy bức ảnh cô dâu rồi vẽ một tia chớp xuyên qua hốc mắt, rồi vẽ chữ X to đùng ở chỗ đeo dây chuyền của cô dâu. Rồi em dán bức ảnh này vào gốc cột điện. Các bác có hiểu ý nghĩa của bức ảnh này không? - Có.
Các bác thấy cách làm của em có tốn kém về kinh tế không? - Có.
Vậy bác có cách nào tiết kiệm hơn mà vẫn biểu đạt được ý nghĩa? - Có.
...
Có bác nào ném đá em không? - Có.

Em xung phong ném. Bác có thể cho em biết bác né phía nào trước khi em ném không ạ :))

phuong210876

.........................................

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Tinh hoa HD đang phát tiết...
Xin phép Bác gì đứng cửa tránh tránh cho em đi ra...

Haihard

Member

Ông này xông nhầm chỗ rồi

Vậy bình loạn đi đại ka. Đại ka kêu IT Hải Phòng không ai xứng tầm xách dép nên em mạo muội mời đại ka vào topic này trình bày ý tưởng. :x. Đại ka cho anh em bốn phương thiên hạ biết đại ka đi nào.

phuong210876

..............................................

Chỉnh sửa lần cuối:

Haihard

Member

Em né phía ngược lại với phía bác ném.
Chuẩn như GIA CÁT DỰ

Em xin phép về nhé các bác. Đến giờ đón bà lão để tối còn đi xem Chuyến tàu định mệnh. Em thấy hay ngày mai sẽ lại khói lửa đây. ;))

phuong210876

...........................................

Chỉnh sửa lần cuối:

nvmy

Well-Known Member

Có lẽ vấn đề của anh Haihard nêu ra hơi "chỉ thiên".
Cho nên các cao thủ IT chả biết thảo luận gì? Em xin đăng ký 1 chân hóng ạ.

manhthang

Huyền Thoại

Bạn hơi nhầm 1 chút về về khái niệm nén.
Nén dữ liệu thực chất là mã hóa sang 1 định dạng khác có dung lượng nhỏ hơn và có thể trả lại về như ban đầu.
Diễn giải ra thì là thế này:
Một file dữ liệu có 1000 bit bao gồm 0 và 1, kích thước file sẽ là 1000. Để nén lại người ta tiến hành kiểm tra và lập sơ đồ mã hóa cho 0 và 1. Ví dụ sơ đồ sẽ ghi lại vị trí 1,2,4,5,7,9,23,121,234,...... là 0, các vị trí còn lại là 1.
Khi giải nén chương trình sẽ làm ngược lại tiến trình, căn cứ vào sơ đồ Huffman để khôi phục lại file dữ liệu.

Còn khái niệm về nén Video và Audio, tuy gọi là nén nhưng thực tế bản chất lại không phải :D

phuong210876

..............................................

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên