Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

Ðề: Kinh nghiệm sắp đặt loa siêu trầm đúng cách

Rất cảm ơn bác đã có bài hướng dẫn chi tiết, tuy nhiên có 1 câu mà mình không hiểu cho lắm, đó là :"Cố gắng đặt loa trầm tại trung tâm của các bức tường - nơi có thể mang đến âm bass mượt mà và chính xác nhất." Câu này ai có thể giải thích sâu thêm giúp em không ạ ? Có phải nó nằm giữa các bức tường không ạ ? Cảm ơn các bác nhiều.

allway

Well-Known Member

Kết bộ loa quá, nhìn hoàng tráng có lẽ nghe còn hoàn hảo hơn.

minhtuantkh

Rất cảm ơn bác đã có bài hướng dẫn chi tiết, tuy nhiên có 1 câu mà mình không hiểu cho lắm, đó là :"Cố gắng đặt loa trầm tại trung tâm của các bức tường - nơi có thể mang đến âm bass mượt mà và chính xác nhất." Câu này ai có thể giải thích sâu thêm giúp em không ạ ? Có phải nó nằm giữa các bức tường không ạ ? Cảm ơn các bác nhiều.

Chỉ đơn giản là tránh xa các góc tường mà thôi, để khoảng trống cho em nó trình diễn "mải thoái" nhất có thể. Còn lại quan trọng nhất là tai bác phải cảm được và cái tư thế bò bò ghé tai xuống sàn kia kìa :D

tienlequoc

Well-Known Member

Bởi vậy nhà sản xuất mới sx ra mấy sợi dây sub dài cho anh em nào pro có thể dịch chuyển sub đến vị trí mà mình nghe hay nhất có thể. Chứ thói quen của anh em mình là để sub ngay bộ dàn chứ ít quan tâm đến việc thay đổi vị trí thì nó có hay lên chút nào ko nên chỉ cần dây sub ngắn thui. :D

Tuannv20

Well-Known Member

Bác minhtuantkh ơi, em làm theo Bác "bò khắp nhà" rồi sub nó chọn giữa giường thì giải quyết cách nào hả Bác ?

vinagoh

Well-Known Member

Bác minhtuantkh ơi, em làm theo Bác "bò khắp nhà" rồi sub nó chọn giữa giường thì giải quyết cách nào hả Bác ?

Vậy chổ đó ấy ấy ........là tuyệt nhất. =))

minhtuantkh

Ý văn học của bác là giữa ở trên giường hay giữa ở gầm giường? Dạ cách giải quyết là nếu ở dưới thì quá tốt vì thông thường AE mình hay khoe Sub nhưng thực tế là phải giấu SUB mới hay (nghe thấy mà không nhìn thấy là tuyệt chiêu của người biết đặt SUB). Còn nếu nó chọn ở trên giường thì: 1 là bác còn độc thân sẽ No vấn đề vì ăn ngủ với HD là Sologan của AE diễn đàn, 2 là nếu bác có cặp rồi thì ... em và bác cần gặp nhau trao đổi riêng nhé có cách này hay lắm nhất cử lưỡng tiện:D

SKODA

Cục sub nhà em chỉ hay khi đặt lên bàn uống nước các bác ạ :D

Cục Sub của bác em dự là cho nó ngồi vào chậu,tắm bia cho nó và mỗi bác cầm một cốc uống vòng quanh thì phê phải biết(Tắm cho nó sạch cái đã nhé)

H 9999

Active Member

Cắt tần phụ thuộc vào độ lớn của loa sub, độ lớn của phòng, độ lớn và khả năng tái dựng âm thanh của hệ thống loa vệ tinh và cả ngưỡng nghe cũng như cấu tạo vật lý của tai người setup.
Theo tiêu chuẩn THX thì toàn các các loa sẽ cắt tần ở 80Hz (loa vệ tinh cắt 80Hz trở xuống, Sub cắt 80Hz trở lên).

bác THANG nói chuẩn ko cần phải chỉnh nữa ! :-$

newceco

Member

Mình thấy bài viết nói là để loa sub cách loa front trái, phải (loa main) 1-1,5m hợp lý hơn là kinh nghiệm kiểu "dân dã" đặt loa sub ở chỗ ngồi nghe rồi bò lồm cồm khắp phòng tìm chỗ sub oánh dầy nhất. Vì khi tìm được chỗ sub oánh dầy nhất nhưng cách xa loa main quá thì khả năng cộng hưởng với loa main để cảm giác "không có sub" sẽ giảm đi và sub sẽ bị lộ tiếng. Còn khi đặt gần loa main thì cảm giác rõ ràng tiếng bass là phát ra từ loa main và dầy hơn.

Tuannv20

Well-Known Member

Em đang dùng Denon 1312xp, down cái "ở đây" về để test subwoofer mà chả thấy gì là sao các Bác. Em xem phim và test stone trong máy vẫn thấy sub kêu ầm ầm. Có phải setup ở máy không, bác nào biết chỉ cho em với. Em nghe lossless cũng không thấy tiếng bass đâu cả là sao ta ?

VAN_LOC

Well-Known Member

Em đang dùng Denon 1312xp, down cái "ở đây" về để test subwoofer mà chả thấy gì là sao các Bác. Em xem phim và test stone trong máy vẫn thấy sub kêu ầm ầm. Có phải setup ở máy không, bác nào biết chỉ cho em với. Em nghe lossless cũng không thấy tiếng bass đâu cả là sao ta ?

Bác Vào Menu => Bass Setting => SW Mode ( LFE + Main ) .

hoangpakse

Em có 1 Receiver: Pioneer VSX-1021K (điện 120V) và 1 home theater 5.1: WahlDort WD-350 (subwoofer: 250w thụ động lấy nguồn điện từ Receiver; surround suond speaker (4): 600w; center channel speaker: 150w).
Nhờ các anh có kinh nghiệm tư vấn giúp:
-Cách lắp đặt receiver và HT
-Dây loa từ receiver đến subwoofer dùng loại dây nào cho âm thanh chất lượng, dây loa mua ở đâu - em ở tphcm.
(ngõ ra subwoofer từ mặt sau receiver chỉ có 1 đường; ngõ vào sub có 2 đường vào và 6 đường ra)
E chân thành cảm on.

VAN_LOC

Well-Known Member

Em có 1 Receiver: Pioneer VSX-1021K (điện 120V) và 1 home theater 5.1: WahlDort WD-350 (subwoofer: 250w thụ động lấy nguồn điện từ Receiver; surround suond speaker (4): 600w; center channel speaker: 150w).
Nhờ các anh có kinh nghiệm tư vấn giúp:
-Cách lắp đặt receiver và HT
-Dây loa từ receiver đến subwoofer dùng loại dây nào cho âm thanh chất lượng, dây loa mua ở đâu - em ở tphcm.
(ngõ ra subwoofer từ mặt sau receiver chỉ có 1 đường; ngõ vào sub có 2 đường vào và 6 đường ra)
E chân thành cảm on.

Bác ghé CH mình tham khảo nhé .

user1706

Member

bài viết hay đáng để quan tấm đoá

danhthangvn

Member

Chọn Menu => Speaker Setup => Speaker Config => Subwoofer = "Yes", chọn tất cả các kênh còn lại (Front, Center, Surround) = "Small" sẽ cho âm ủa Sub là mạnh nhất, hoặc Front = "Large" và các kênh còn lại = "Small" để giảm âm của Sub xuống 1 chút. Ngoài ra có thể tăng thêm âm trầm bằng cách chỉnh Tone = "ON" và Bass = 0 ~ +6 dB.

Bên trên