Làm sao để cho ra âm thanh 5.1?

vnmaths

Member
Tình hình là em mới mua được một cái dàn Home Theater của Philips, có hỗ trợ DTS. Em thử nối nó với PC bằng cổng đồng trục (coaxial). Card âm thanh onboard của máy tính là SoundmaxHD Audio, đã chỉnh trong phần thiết lập của nó là loa 5.1.
Trên AC3Filter của Media Player Classic đã thiết lập đúng theo chỉ dẫn của bác chip, chọn 3/2 SW 5.1 channels, đã tick vào Use SPDIF (passthrough), DTS. Đã chỉnh chế độ âm thanh của Home Theater Philips thành DTS.
Vậy mà khi mở phim có âm thanh DTS (đã thử với 4 phim khác nhau), thì âm thanh chỉ phát ra 3 loa : center, front left và front right. Loa center thì có giọng diễn viên, còn 2 loa kia có nhạc, tiếng động, ... Không hiểu sao hai loa rear lại chỉ sôi ù ù, không hề phát ra tiếng động nào.

Các bác giúp em vụ này nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

PS: Hay là cái dàn Philips chỉ hỗ trợ DTS khi chơi DVD thôi, còn từ các cổng ngoại vi thì nó không hỗ trợ các bác nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member
Ðề: Làm sao để cho ra âm thanh 5.1?

Tình hình là em mới mua được một cái dàn Home Theater của Philips, có hỗ trợ DTS. Em thử nối nó với PC bằng cổng đồng trục (coaxial). Card âm thanh onboard của máy tính là SoundmaxHD Audio, đã chỉnh trong phần thiết lập của nó là loa 5.1.
Trên AC3Filter của Media Player Classic đã thiết lập đúng theo chỉ dẫn của bác chip, chọn 3/2 SW 5.1 channels, đã tick vào Use SPDIF (passthrough), DTS. Đã chỉnh chế độ âm thanh của Home Theater Philips thành DTS.
Vậy mà khi mở phim có âm thanh DTS (đã thử với 4 phim khác nhau), thì âm thanh chỉ phát ra 3 loa : center, front left và front right. Loa center thì có giọng diễn viên, còn 2 loa kia có nhạc, tiếng động, ... Không hiểu sao hai loa rear lại chỉ sôi ù ù, không hề phát ra tiếng động nào.

Các bác giúp em vụ này nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

PS: Hay là cái dàn Philips chỉ hỗ trợ DTS khi chơi DVD thôi, còn từ các cổng ngoại vi thì nó không hỗ trợ các bác nhỉ?

bác hiểu rùi , còn j nữa muh hỏi

ohmygod

Banned

mà dàn Home Theater của Philìps là cái gì ?
Post hình lên xem coi !

tzboy

Member

Đúng là điên , Card âm thanh Onboar làm gì có hổ trợ xuất âm thanh 2.1 trở lên , dù có chỉnh lên 5.1 hay 7.1 thì nó chỉ cho xuất ra âm thanh 2.1 thôi.

Khắc phục lỗi trên bạn mua card âm thanh rời 5.1 cho PC

Lạy chúa tôi, người ta không biết người ta mới phải đi hỏi lại bảo người ta điên. Tinh vi gớm nhỉ.

khungxin

Well-Known Member

Mài là thèn nào ?
thèn kia không phải là điên thì còn gì nữa ? Card âm thanh Onboard nó hổ trợ âm thanh ra 2.1 từ hồi năm 75 đến giờ rồi mà nó đòi đâu ra mà 5.1 ? ít ra cũng biết cái đó chứ ?

Đây là con Main của Mình sound Onboard hỗ trợ xuất âm thanh 2/4/5.1/7.1. Kiến thức có giỏi đến đâu thì biết khiêm tốn không người ta cười cho đấy bạn à. Link dưới nha
Mã:
http://www.gigabyte.com/products/product-page.aspx?pid=2728&dl=1#sp

Alybaby

Đây là con Main của Mình sound Onboard hỗ trợ xuất âm thanh 2/4/5.1/7.1. Kiến thức có giỏi đến đâu thì biết khiêm tốn không người ta cười cho đấy bạn à. Link dưới nha

Mà mi là ai ? ta đâu có hỏi mi đâu , Main của mi thì liên quan gì đến đây ?
chủ topic không hỏi thì thôi chứ liên quan chi đến mi ?

linh_spkt

thằng Alybaby này bị khùng .người ta hỏi ko giúp được người ta thì thôi ,toàn vào spam bậy bạ ,bó tay

Bên trên