Lang Thang...

stamina

Ðề: Lang Thang...

Góp gạch

tommy8288

Oh ! nhà toàn là gạch đinh ko à, gạch này chắc chắn lắm à nha , sao em thấy ở Sài Gòn mình toàn dùng gạch ống ko vậy ta ? sorry , em hơi bị dốt về ngành xây dựng ...
màu gạch máy film lên đẹp nhĩ ! :-bd:

vit-bau

Oh ! nhà toàn là gạch đinh ko à, gạch này chắc chắn lắm à nha , sao em thấy ở Sài Gòn mình toàn dùng gạch ống ko vậy ta ? sorry , em hơi bị dốt về ngành xây dựng ...
Ghạch này là gạch ngày xưa lão - khi đó người ta xây tường chịu lực, bây giờ có xi măng cốt thép nên người ta xài gạch ống cho nhẹ thôi bác. Bác nhìn kỹ cũng có nhiều bức tường gạch ống mà. Nhưng gạch ống ngoài bắc bằng 1/2 trong nam và chỉ có 02 lỗ thôi

tieuthieugia

Well-Known Member

tùy theo tính chất của tường và công năng của nó thi người ta dùng gạch nào thôi ah

TR0JAN

Em thấy các bác lấy gạch ra để ném gạch nên em ngồi viết và phân loại các loại gạch cho các bác thuận lợi trong việc cầm và ném :D
Chúc các bác ném chuẩn :D
Hiện nay trên thị trường thường thấy có 3 loại gạch sau:

-Gạch không có lỗ: Là loại gạch thủ công được làm bằng cơm thậm chí khoai sắn... :)) ( Không hề có máy móc hay động cơ gì hỗ trợ) Đất làm gạch đc lấy lên rồi nhào nặn bằng chân, tưới nước đủ độ dẻo rồi dùng khuôn gỗ và dao cắt dây để cắt xén thành từng viên. Xong đem phơi cho ráo nước rồi cho vào lò nung bằng than bùn. Nhược điểm là chất lượng không đồng đều và đc phân loại thành các nhóm A, B, C (A là loại tốt nhất)

-Gạch có 2 lỗ Là loại gạch bán thủ công, có máy móc, động cơ hỗ trợ. Nguyên liệu ( đất làm gạch) đc khai thác bằng thủ công rồi nhét vào máy đùn. Máy đùn có có 1 Rulô hình xoắn ốc có nhiệm vụ làm cho đất nhuyễn rồi đùn ra khuôn gạch, ở đầu khuôn gạch có sẵn 2 trục bằng kim loại, 2 trục này có tác dụng tạo thành 2 lỗ gạch. Khuôn gạch đùn gạch ra hệ thống giá đỡ làm bằng con lăn, khi gạch được đùn ra bằng chiều dài giá đỡ con lăn thì người nhân công có nhiệm vụ dùng bàn cắt bằng dây đề cắt gạch. Mỗi lần cắt đc từ 4 đến 6 viên, tùy thuộc vào chiều dài giá đỡ con lăn. Ưu điểm của loại gạch này là gạch có lỗ nên thuận lợi cho việc nung chín gạch vì lỗ gạch có tác dụng giúp lưu thông nhiệt khi nung nên chất lượng gạch được đồng đều hơn. ( Cách nung gachj khác đôi chút so với gạch đặc ở chỗ xếp gạch vào lò nung và số lượng gạch trong 1 lò cũng nhiều hơn so với gạch đặc làm thủ công)

-Gạch nhiều lỗ, 4 hay 6 lỗ: Là loại gạch được làm bằng dây chuyền hiện đại. Gạch được ép bằng máy thủy lực, chất lượng và độ đồng đều cao. Được nung bằng lò nung Tuynel ( Lò nung Tuynel là loại lò được đốt bằng dầu DO hay FO hoặc Khí Gas ...) nên chất lượng gạch đồng đều từ đáy lò đến đỉnh lò. Quy trình sản xuất nhanh và tiêu tốn ít nhân công. (ưu điểm của gạch nhiều lỗ là có khả năng cách âm, cách nhiệt tốt hơn gạch đặc, khối lượng riêng của mỗi viên gạch nhẹ hơn nhiều so với gạch được làm bằng thủ công và bán thủ công nên giảm được tải trọng cho công trình. Quy cách và kích thước của gạch Tuynel chuẩn xác nên đảm bảo được các yêu cầu về kỹ thuật và mỹ thuật.

E viết có chỗ nào không hiểu các bác nhẹ tay, em không chịu được cả viên đâu ợ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

stamina

Em thấy các bác lấy gạch ra để ném gạch nên em ngồi viết và phân loại các loại gạch cho các bác thuận lợi trong việc cầm và ném :D
Chúc các bác ném chuẩn :D
Hiện nay trên thị trường thường thấy có 3 loại gạch sau:

-Gạch không có lỗ: Là loại gạch được làm bằng cơm thậm chí khoai sắn... ( KHông hề có máy móc hay động cơ gì hỗ trợ) Đất làm gạch đc lấy lên rồi nhào lặn bằng chân, tưới nước đủ độ dẻo rồi dùng khuôn gỗ và dao cắt dây để cắt xén thành từng viên. Xong đem phơi cho dáo nước rồi cho vào lò nung bằng than bùn. Nhược điểm là chất lượng không đồng đều và đc phân loại thành các nhóm A, B, C (A là loại tốt nhất)

-Gạch có 2 lỗ Là loại gạch bán thủ công, tức là nguyên liệu đc khai thác bằng thủ công rồi nhét vào máy đùn. Máy đùn có có 1 Rulô hình xoắn ốc có nhiệm vụ làm cho đất nhuyễn rồi đùn ra khuôn gạch, ở đầu khuôn gạch có sẵn 2 trục bằng kim loại, 2 trục này có tác dụng tạo thành 2 lỗ gạch. Khuôn gạch đùn gạch ra hệ thống giá đỡ làm bằng con lăn, khi gạch được đùn ra bằng chiều dài giá đỡ con lăn thì người nhân công có nhiệm vụ dùng bàn cắt bằng dây đề cắt gạch. Mỗi lần cắt đc từ 4 đến 6 viên, tùy thuộc vào chiều dài giá đỡ con lăn. Ưu điểm của loại gạch này là gạch có lỗ nên thuận lợi cho việc nung chín gạch vì lỗ gạch có tác dụng giúp lưu thông nhiệt khi nung nên chất lượng gạch được đồng đều hơn. ( Cách nung gachj khác đôi chút so với gạch đặc ở chỗ xếp gạch vào lò nung và số lượng gạch trong 1 lò cũng nhiều hơn so với gạch đặc làm thủ công)

-Gạch nhiều lỗ, 4 hay 6 lỗ: Là loại gạch được làm bằng dây chuyền hiện đại. Gạch được ép bằng máy thủy lực, chất lượng và độ đồng đều cao. Được nung bằng lò nung Tuynel ( Lò nung Tuynel là loại lò được đốt bằng dầu DO hay FO hoặc Khí Gas ...) nên chất lượng gạch đồng đều từ đáy lò đến đỉnh lò. Quy trình sản xuất nhanh và tiêu tốn ít nhân công. (ưu điểm của gạch nhiều lỗ là có khả năng cách âm, cách nhiệt tốt hơn gạch đặc, khối lượng riêng của mỗi viên gạch nhẹ hơn nhiều so với gạch được làm bằng thủ công và bán thủ công nên giảm được tải trọng cho công trình. Quy cách và kích thước của gạch Tuynel chuẩn xác nên đảm bảo được các yêu cầu về kỹ thuật và mỹ thuật.

E viết có chỗ nào không hiểu các bác nhẹ tay, em không chịu được cả viên đâu ợ :D

Em chỉ bổ sung về cái "nhào lặn" và "dáo nước" thôi.
Em xin hết.

hi_tech

Well-Known Member

co1 nhiều tiền thì xây gâch đinh có ai cấm đâu ông anh, gâch óng cho nó kt

TR0JAN

Em chỉ bổ sung về cái "nhào lặn" và "dáo nước" thôi.
Em xin hết.

Ạ cụ. E sửa rồi ạ. Cụ đọc nhanh quá :D Cụ QUOTE nguyên bài nên em chỉ sửa đc bài của em thôi :D

Về cái mặt.. gạch mà nói thì cụ làm trùm rồi ^^

Em được học nên bị biết thôi cụ ạ :D (Giáo trình Vật liệu xây dựng - ĐHXD :D )

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Ạ cụ. E sửa rồi ạ. Cụ đọc nhanh quá :D Cụ QUOTE nguyên bài nên em chỉ sửa đc bài của em thôi :D

Em được học nên bị biết thôi cụ ạ :D (Giáo trình Vật liệu xây dựng - ĐHXD :D )

Cụ bổ sung luôn gạch pa panh cho nó đủ sở hụi, trong SG ko có loại gạch khổng lồ này.

TR0JAN

Cụ bổ sung luôn gạch pa panh cho nó đủ sở hụi, trong SG ko có loại gạch khổng lồ này.

Gạch Ba banh là loại gạch được làm bằng Vôi với cát vàng có nơi thêm cả sỉ than hay xi măng vào trộn đều thành một hỗn hợp rồi tạo viên bằng một chiếc khuôn bằng kim loại. Gạch này không cần nung vì sau khi đóng viên xong chỉ cần bảo dưỡng bằng nước ẩm để cát với vôi ninh kết với nhau lâu dần viên gạch sẽ cứng lại là sử dụng được. gạch này chỉ có thể xây tường bao hoặc nhà cấp 4 vì khả năng chịu lực thấp. (Lý do cho thêm sỉ than để làm phụ gia để giảm bớt trọng lượng riêng của gạch và tạo độ kết dính tốt hơn cho vôi)
Khuyễn cáo: Không ném nhau bằng gạch này vì khó ném, ném trúng là chết luôn :D
Viên gạch Ba banh rất to ( to và ặng gấp 4 lần viên gạch chỉ ) nên tay tay phải cực to mới ném đc :D

Chỉnh sửa lần cuối:

TQN

Gạch Babanh là loại gạch được làm bằng Vôi với cát vàng có nơi thêm cả sỉ than hay xi măng vào trộn đều thành một hỗn hợp rồi tạo viên bằng một chiếc khuôn bằng kim loại. Gạch này không cần nung vì sau khi đóng viên xong chỉ cần bảo dưỡng bằng nước ẩm để cát với vôi ninh kết với nhau lâu dần viên gạch sẽ cứng lại là sử dụng được. gạch này chỉ có thể xây tường bao hoặc nhà cấp 4 vì khả năng chịu lực thấp. (Lý do cho thêm sỉ than để làm phụ gia để giảm bớt trọng lượng riêng của gạch và tạo độ kết dính tốt hơn cho vôi)

Cũng vì thế nên loại gạch này rất dễ ẩm mốc và mọc rêu nếu không được "chăm sóc" kỹ lưỡng :))

duongbaba

Active Member

Phong trào gạch lên ghê quá, thôi em chuyển hệ để khỏi ăn gạch :D

Phố Hoa:

Bờ Hồ:

Lang thang:

TQN

Đu theo lão Dương mấy tấm streetlife đường phố Hà Nội :D

Công việc thường nhật

Sang thu

Đúng ra phải crop 100% cái chỗ nho nhỏ kia cho lão D33 khoái >:)

TR0JAN

Theo em cái "chấm" đấy chẳng hề nhỏ chút nào :D

Thấy bẩu ở Tây đất nước phát triển nên cái gì cũng to, quả Nho to như quả Dưa hấu :))

Bên trên