LCD vs OLED: cái nào tốt hơn và tại sao?

GalaxyS6

Member
Ðề: LCD vs OLED: cái nào tốt hơn và tại sao?

Lên 4k con nào cũng nâng giá lên 1 khúc, khi nào mới rẻ cho chúng ta được nhờ nhỉ.

HaiD2

Member

Thời buổi công nghệ mà bác, tất nhiên là chi phí cao hơn nhưng cũng nhanh chóng xuống giá.

Haloween

Member

Nếu so sánh màn hình OLED thì chỉ có màn hình chấm lượng tử của Sam thôi. Vì với công nghệ chấm lượng tử, Samsung tuyên bố có thể tạo ra hình ảnh tương đương màn hình OLED. Quan trọng hơn là vật liệu chấm lượng tử có thể giúp tạo ra các dòng màn hình LCD giá rẻ với một vài hiệu chỉnh.

HanhRose

Tivi Sam giừ điểu chỉnh màu tuỳ ý mấy bác khỏi lo màu loè loẹt quá nữa nhé :D

HoaThienCot

Member

Mình thì thấy Tivi LCD bền và giá thành rẻ hơn OLED nhiều nên vẫn trung thành với LCD hơn.

HoiHoaXuan

Góc nhìn thì mình lại ko nghĩ vậy, mình thấy góc nhìn của tivi màn hình cong nhìn đã hơn, cảm giác như mình được bao phủ bởi hình ảnh và âm thanh.

Đọc là biết PR rồi bác toàn các từ có cánh "SẼ" "NẾU" thực tết thì ko bao giờ bằng nhá :))
Chất lượng hình ảnh của OLED so với LCD công nghệ HDR 1000 nit của sony và sam thì cũng ko hơn đâu. 1 chín 1 mười cả thôi.

Theo một trang mà em đọc được thì 1000 nits hay điển hình 1400 nits của SS KS9800 thì thật sự chỉ là lý thuyết về độ sáng tối đa, nhưng đa số ai coi tv thì ko bao giờ chỉnh độ sáng đén hết cỡ vì sẽ không đạt được chất lượng hình ảnh tốt nhất. Thậm chí mấy con OLED dc test 500 nits cũng đã là quá sáng và người ta cũng không để tối đa để test và cân chỉnh. Một điểm đáng nói nữa là đa số nội dung hiện nay khi hiển thị thì cũng chỉ có thể cho độ sáng 200 300 nits thôi, nên là 500 hay 1000 nits cũng ko có nghĩa lí gì lắm. Mặt khác, độ đen "hoàn hảo" cho độ tương phản vô tận của OLED thì LCD ko thể làm được, và cho dù sử dụng đèn nền và làm tối cục bộ đi nữa thì cũng không thể nào tạo ra được ranh giới đen trắng tuyệt vời trong mấy đoạn phim vũ trụ em được demo ở Best Buy. Cái này là do em đọc được và theo cảm nhận cá nhân chứ ko nhằm mục đích PR gì cả. Tất nhiên với cùng số tiền thì có thể mua một LCD to hơn. Còn em đọc gì thì em đã đọc hết test chuyên sâu của tất cả SUHD 2016, 2015 và của OLED rồi ạ.

Em thắc mắc là tại sao bác nói nếu không thật sự test thì ko bao giờ bằng mà bác lại bảo là chất lượng hình ảnh OLED << 1000 nits, phải chăng bác đã test rồi :v?

HuyHong

Member

Bác thử trên tivi 4k đi, thấy độ sáng màn hình nền của công nghệ HDR thấy rõ nhất.

KuHiep

Member

Góc nhìn thì mình lại ko nghĩ vậy, mình thấy góc nhìn của tivi màn hình cong nhìn đã hơn, cảm giác như mình được bao phủ bởi hình ảnh và âm thanh.
Kiểu như vầy đúng ko bác :))

vanlinh2905

Well-Known Member

Nếu so sánh màn hình OLED thì chỉ có màn hình chấm lượng tử của Sam thôi. Vì với công nghệ chấm lượng tử, Samsung tuyên bố có thể tạo ra hình ảnh tương đương màn hình OLED. Quan trọng hơn là vật liệu chấm lượng tử có thể giúp tạo ra các dòng màn hình LCD giá rẻ với một vài hiệu chỉnh.

thánh seeder. nằm mơ giữa ban ngày ah

---------- Post added 10-08-2016 at 17:57 ----------

Tivi Sam giừ điểu chỉnh màu tuỳ ý mấy bác khỏi lo màu loè loẹt quá nữa nhé :D

con crt nhà e hơn chục năm cũng chỉnh màu tuỳ ý được bác ah :)

Bên trên