Macro III: Sinh vật khó ưa.

duongbaba

Active Member
Một con ve:

Vài con kiến hôi (kiến gió) bé tí:

Nguyên bầy kiến:

Ruồi nhà:

cuongdoanvan

Well-Known Member
Ðề: Macro III: Sinh vật khó ưa.

đẹp , không chơi chân dài nửa mà chuyển sang côn trùng hẻ bác

hellomoto

Active Member

cái con ve nhìn kinh, nó mà bám vào người chắc chết. tấm này đạt
còn mấy tấm còn lại ánh sáng vẫn còn gắt lắm anh, ruồi nhà hay ruồi hàng xóm thì cũng phải xem lại vì mắt nó anh đánh đèn bệt cả ra (chụp ruồi hay con gì có mắt đại loại như ruồi rất khó sử dụng ánh sáng, làm hư mắt mẫu) anh lấy cái ly trà nhựa hay hộp cơm, tờ giấy gì đó che bớt đèn lại xem, hoặc theo link anh Tuyến đưa hôm bữa đó, tự chế he he
làm cái 2x teleconverter cho phê đi anh he he, em mượn tấm hình của bác Thanh Tien làm vd nhá, mắt ruồi nó phải đảm bảo tròn trịa thế này

khanhaho

bắt đầu thích hai chú duongbaba và hellomoto rồi, chụp hình có kỹ thuật quá... bữa nào offline hai người chỉ bảo cái?

hellomoto

Active Member

bắt đầu thích hai chú duongbaba và hellomoto rồi, chụp hình có kỹ thuật quá... bữa nào offline hai người chỉ bảo cái?

thích theo kiểu gì hả bác ? chắc bác thích cái chữ ký BD của bác duongbaba :-"
hi hi em còn phải đang đi tìm người chỉ nè bác, tuy nhiên cũng biết sơ sơ vài đường cơ bản, nếu có đk gặp nhau thì sẵn lòng thôi mà

khanhaho

thích theo kiểu gì hả bác ? chắc bác thích cái chữ ký BD của bác duongbaba :-"
hi hi em còn phải đang đi tìm người chỉ nè bác, tuy nhiên cũng biết sơ sơ vài đường cơ bản, nếu có đk gặp nhau thì sẵn lòng thôi mà

bữa nào bác offline với dbb và ttg .... thì hú trên forum một cái để tui biết xin visa sớm sớm...

duongbaba

Active Member

cái con ve nhìn kinh, nó mà bám vào người chắc chết. tấm này đạt
còn mấy tấm còn lại ánh sáng vẫn còn gắt lắm anh, ruồi nhà hay ruồi hàng xóm thì cũng phải xem lại vì mắt nó anh đánh đèn bệt cả ra (chụp ruồi hay con gì có mắt đại loại như ruồi rất khó sử dụng ánh sáng, làm hư mắt mẫu) anh lấy cái ly trà nhựa hay hộp cơm, tờ giấy gì đó che bớt đèn lại xem, hoặc theo link anh Tuyến đưa hôm bữa đó, tự chế he he
làm cái 2x teleconverter cho phê đi anh he he...

Chắc phải làm cái Raynox phóng to x5 mới phê :)
Vụ đèn em bó tay, chơi nguyên bộ diffuser 220K chiếu tùm lum hướng chưa ăn thua, không lẽ sắm cái flash ring canon 400$ thì đau bụng quá...
Hum nào bê con ruồi ra ngoài nắng chụp xem sao, chụp ban đêm khó quá :((

hellomoto

Active Member

Chắc phải làm cái Raynox phóng to x5 mới phê :)
Vụ đèn em bó tay, chơi nguyên bộ diffuser 220K chiếu tùm lum hướng chưa ăn thua, không lẽ sắm cái flash ring canon 400$ thì đau bụng quá...
Hum nào bê con ruồi ra ngoài nắng chụp xem sao, chụp ban đêm khó quá :((

hướng là 1 chuyện, bây giờ anh thử + - xem sao

trunghirano

2 Bác cứ làm em phải trón mắt để nghe 1 Bác nói,hôm nọ Bác DUONG hỏi em mua teleconverter để làm gì,thì bây giiờ em nghĩ suy đoán của em là đúng hì hì hì.(Mua leleconverter ve gắn vào cái 18-55mm của em để chụp ruồi như 2 BÁC ) hờ hờ hờ

duongbaba

Active Member

2 Bác cứ làm em phải trón mắt để nghe 1 Bác nói,hôm nọ Bác DUONG hỏi em mua teleconverter để làm gì,thì bây giiờ em nghĩ suy đoán của em là đúng hì hì hì.(Mua leleconverter ve gắn vào cái 18-55mm của em để chụp ruồi như 2 BÁC ) hờ hờ hờ

Bác tham quá :D, chụp 1:1 nguyên tháng nay, mắt lé xẹ mà vẫn chưa xong nè. Bác chơi đến cái 5:1 thì vẹo cả xương sống chứ chả chơi =))

Việc lấy focus với x5 là cực khó! Em luyện x1 thui hix hix...

trunghirano

Bác tham quá :D, chụp 1:1 nguyên tháng nay, mắt lé xẹ mà vẫn chưa xong nè. Bác chơi đến cái 5:1 thì vẹo cả xương sống chứ chả chơi =))

Việc lấy focus với x5 là cực khó! Em luyện x1 thui hix hix...

Thế thì em mua converter nhé.Đang lăn tăn vụ này,Bác làm em nghiện macro theo Bác rồi :-SS:-SS:-SS

duongbaba

Active Member

Thế thì em mua converter nhé.Đang lăn tăn vụ này,Bác làm em nghiện macro theo Bác rồi :-SS:-SS:-SS

Cái ống macro Tamron 90mm F2.8 của bác chụp lên y như cái ống của em rùi. Bác mua teleconverter chi nữa? Ý bác là muốn phóng to thêm vài lần nữa àh?

duongbaba

Active Member

Bác duongbaba chụp giới tính của con này em xem với 8-X

Bác đúng là không phải chuyên gia về Ve rùi :))

Con ve bụng to thế kia đích thị là ve cái. Ve đực dẹp lép, kích thước chỉ bằng phần đầu ve cái thôi. :D

anhnh

khiếp thật mấy bác chụp ảnh nhìn HD quá :D

tommy8288

thấy các bác chụp marco mà phát thèm, mình xài em Sony H9, chỉ biết nhìn và bấm thôi, buồn quá đi, chắc phải đi móc bọc, lượm ve chai tìm em Ni hoặc Ca để tầm sư học đạo quá, đã chấm được 2 sư phụ rồi ( DBB và HLMT) và sẽ cần nhiều sự chỉ giáo của các sư huynh khác nữa nhé, thank's All !

duongbaba

Active Member

Có mỗi con ruồi mà em chụp mãi không xong, hôm nay post tiếp bài thực hành đây. Không biết đã khá hơn chưa, mời các bác ném tiếp ạh:

Ruồi nhỏ:

Ruồi to:

Ruồi đại bác :D

cuti2008

Móa ơi, con ruồi đẹp quá, cứ như là mạ sắt mạ niken ấy, đẹp lăm đó bác

trunghirano

Khiếp Bác DBB ,Bác học nhanh quá,lên tay cũng mau nữa,hôm nào em kiểm Bác luyện macro theo thôi .=D>=D>=D>=D>=D>
Vote cho tấm 2 về ánh sáng,tấm 3 vể focus tấm 1 vể bố cục :D

Bên trên