màn hình ở sân khấu

superman

các bác ơi cho em hỏi ngoài luồn 1 cái,nó ko pải liên wan tới HD nhưng cũng liên wan tới HD 1 chút
Các bác biết mấy cái màn hình mà thường để ở mấy cái sân khấu lớn ko,nó gọi là màn hình gì vậy bác,em thấy nó to đùng à nhìn thì cũng ko giống máy chiếu cũng ko giống plasma vậy nó là cái gì vậy bác

thangtb

Member
Ðề: màn hình ở sân khấu

màn hình đèn LED :D, mỗi pixel to gần bằng cái nắm đấm ^^

superman

chài đèn led nghe noái mắc lắm pải ko bác,sao tụi nóa chịu chơi thế nhỉ

thangtb

Member

vì có lần em nghe đc cái này từ đâu á, nên lõm bõm mới nói lại thôi =))
còn muốn nghe chi tiết và chính xác nhất thì phải chờ bác Thế Anh và bác Chip ghé ngang thôi ^^

game_matter

vì có lần em nghe đc cái này từ đâu á, nên lõm bõm mới nói lại thôi =))
còn muốn nghe chi tiết và chính xác nhất thì phải chờ bác Thế Anh và bác Chip ghé ngang thôi ^^

Thì chủ thớt hỏi nó là cái màn gì thì bác trên đã nói là màn Led rồi còn gì, giải thích chi tiết là giải thích cái gì nữa ? ^:)^

superman

mà hùi nào giờ mới nghe cái vụ led to đùng này,mà sao nó hiển thị ảnh màu cũng tạm good nhỉ?

game_matter

mà hùi nào giờ mới nghe cái vụ led to đùng này,mà sao nó hiển thị ảnh màu cũng tạm good nhỉ?

Do kích thước giữa màn hình và mắt xa, thường là từ vài chục đến hơn 100m nên các pixel không còn to và thô nữa, khoảng cách nhìn càng xa thì hình ảnh càng mịn =D>

leminhha93

Tiện thể cho em hỏi ngoài lề luôn, em đã đọc và biết fim chiếu rạp là dùng loại phim nhựa nguyên bản gốc. Thế sao xem ở rạp em cứ thấy nó mờ mờ kiểu gì ấy, cứ như đĩa DVD ko bằng... Chứ như HD nó nét căng ra đấy, sao ko xài HD nhỉ??

Red Water

to leminhha93 : Theo tớ võ đoán thì có các nguyên nhân sau :D

- Nguồn phát chưa đạt tiêu chuẩn, tiếng là đầu tư lớn nhưng Megastar (chắc cậu xem ở đây) chỉ đầu tư ban đầu tổng cộng 5 triệu $ cho toàn bộ tầng 6 Vincom bao gồm 8 phòng chiếu và rất n` thứ khác. Nếu tính toán chi li thì ko n` lắm đâu :D, chưa kể có thể từ đó (2006) đến nay chưa đc nâng cấp n`.

- Màn hình to (vài trăm inches) nhưng độ phân giải của phim nhựa (theo em) cùng lắm là gấp 4-6 lần Full HD, chưa kể dân VN hay kiểu tiết kiệm chi phí mua loại rẻ.

- Film nhựa thường có hạt (grain)+ nếu lý do thứ 1 và 2 đúng thì việc rạn hình là điều ko tránh khỏi => các grain sẽ phản tác dụng do bị nhòe.

Tổng hòa vào suy nghĩ thêm tí nữa thì việc phim rạp ko đc mãn nhãn ko có j` lạ cả.

marus

Member

Độ phân giải của phim nhựa 35mm chính xác là bao nhiêu? Xem qua một số thông tin trên Internet thì tôi có một nhận xét: Không ai biết chính xác, người ta chỉ có thể ước lượng theo cách của riêng mình, mỗi người một kiểu và kết quả rất khác biệt nhau. Khi phim nhựa ra đời, khái niệm về độ phân giải phim nhựa không có, độ phân giải chỉ dùng với phim kỹ thuật số mà thôi. Dưới đây là một bài viết tìm cách tính toán độ phân giải thật sự của phim nhựa bằng cách scan một tấm ảnh kỹ thuật số ở độ phân giải rất cao rồi đem so sánh với ảnh chụp bằng phim nhựa:
http://www.thermojetstove.com/Tonality/

duycom

Ban Quản Trị

Phim nhựa được cấu tạo từ những hạt li ti cảm thụ ánh sáng giống như phim cho máy chụp hình. Vì vậy đề cập đến độ phân giải của phim nhựa cũng chính là nói về mật độ các hạt li ti này. Nếu phóng quá to thì sẽ thấy rõ được từng hạt giống như pixel trong phim số.
Nhớ là đọc ở đâu về cái đpg của phim 35mm cho máy ảnh thì cho đpg cũng ngang với 1 con Canon 1DsMarkIII thì phải tầm 21Mp.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Phim nhựa được cấu tạo từ những hạt li ti cảm thụ ánh sáng giống như phim cho máy chụp hình. Vì vậy đề cập đến độ phân giải của phim nhựa cũng chính là nói về mật độ các hạt li ti này. Nếu phóng quá to thì sẽ thấy rõ được từng hạt giống như pixel trong phim số.
Nhớ là đọc ở đâu về cái đpg của phim 35mm cho máy ảnh thì cho đpg cũng ngang với 1 con Canon 1DsMarkIII thì phải tầm 21Mp.

Phim nhựa cho độ phân giải tương đương với hình chụp bởi máy ảnh 10 mpx thôi em, cái này anh dự hội thảo của canon có thấy các chuyên gia so sánh bên nhiếp ảnh (từng hình tĩnh), bên điện ảnh chắc cũng tương đương.

Còn rạp ở VN đa phần có màn chiếu, máy chiếu, phim nhựa đem chiếu, kỹ thuật viên điều khiển máy... đều có 1 vài yếu tố không đủ chuẩn. Đáng chê trách nhất là bộ phận kỹ thuật:

- focus phim tầm bậy nên tự nhiên làm phim nhòe (hơi out) 1 cách không đáng
- máy chiếu phải chiếu qua tấm kính ngăn cách phòng chiếu, mà tấm kính này không chịu lau chùi thường xuyên, lại cũ và xước -> làm giảm chất lượng bộ phim rất nhiều.

Bạn nào đã từng xem phim nhựa tại Singapore thì mới tận hưởng được phim nhựa nó "chất" như thế nào. Phim nhựa là ông nội của phim HD, cả về tuổi tác lẫn kinh nghiệm trận mạc :))

game_matter

Bạn nào đã từng xem phim nhựa tại Singapore thì mới tận hưởng được phim nhựa nó "chất" như thế nào. Phim nhựa là ông nội của phim HD, cả về tuổi tác lẫn kinh nghiệm trận mạc :))
+1 =D> HD tuổi gì mà so với phim nhựa
phim nhựa gốc nét gấp nhiều lần phim HD, xem ngoài rạp mà thấy thua HD thì chỉ do ở thiết bị phát thôi

chiminh

Member

hehe ... mấy bác này đang nói màn hinh sân khấu lại chuyển sang phim nhựa rồi.
Cái này là nghề của mình nè để nói cho các bạn biết.
( có ai help tui cái dzu post hình không tui gửi mấy cái demo cho các bác xem )
nếu bạn có coi Hoa Hau 2006 trên ti vi thi se thấy có 1 cái màn hình dài ngoằn luôn.( cao 5m25 x ngang 28 m .cái này cũng chưa bự bằng cái hồi mình làm cái tiger .màn hình bự nhất việt nam 44m8 cao 8m4 ) cái này là công nghệ màn hình Panorama.Được cty mình nhập về năm 2005.
Còn có 1 loại khác mà như mấy bác nói la như nắm đấm đó là LED.
Cái này các bác ở TPHCM có thể nhớ lại nó nằm ở trên đường Trần hưng Đạo.Đối diện với nguyen kim.Của SamSung.loai do thi lon.Sau nay thang 9/2007 nhan show Hoa Hau the gioi nguoi viet ( Ngo Phuong Lan) thì VN moi nhập về loai 1,6cm ( 16mm).Cái show này mình chịu trách nhiệm ve technical,design and visual.he thống này nó chạy theo pixel.khonảg cách giữa 2 pixel cua LED càng nhỏ thì càng mắc.cai minh noi Led 16mm đó là khoảng cách giữa 2 pixel.
Đến năm 2008 vừa rồi hoa hau hoan vu thi .... minh khogn duoc lam .... ( hehe ) Vn cung nhập LED ve lan nay nhỏ hơn 7,6mm có điều nhập về đồ tệ quá nên bị đạo diễn người Mỹ khong chấp nhận.Vì lý do các mảng LED khi ghép với nhau cứ bị các lằn nối ( giống như các bạn ghép các ti vi lai với nhau thì sẽ có các thành viền của TV.)Mặc dù lằn nối này rất nhỏ khoảng 1cm.Nhưng với LED nhu vay là không chấp nhận được.nó sẽ hơi giống Video Wall( cái này lại là 1 phạm trù khác nữa)
Tiếc là không post hình được cho các bác xem.Các bác có thể vào đây xem tham khảo nhé.trong nay có hình cua hoa Hau VN 2006.show Tiger 2006.Hoa Hau The gioi nguoi Viet 2007

hinh hoa hau Vn 2006 man hình 28m x 5m25
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2009-02-27/11:45:06
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2009-02-27/11:45:04
hinh tiger màn hình panorama 44m8 x 8m4
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2006-06-20/21:00:20
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2006-06-20/21:10:57
nhìn cái live video thi cac ban co the xac dinh duoc kich thuoc man hinh
con cai nay la cua hoa hau 2007man hinh led
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2007-08-29/20:37:55
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2007-08-31/20:45:25
http://www.dropshots.com/chiminh#date/2007-08-31/20:59:43
tam thu 3 là đắc biệt rất art .... biến màn hình thành các khung cửa số.Trong chương trình còn có màn biến màn hình thành cửa thành để đăng quang hoa hau nnua.( o day khong co post len)

Chỉnh sửa lần cuối:

thangtb

Member

ack, mấy cái này đẹp quá, nhưng cái cuối vẫn đẹp nhất, panorama cứ bị cắt cắt kiểu gì ấy bác nhỉ :D

Post hộ bác

hinh hoa hau Vn 2006 man hình 28m x 5m25

hinh tiger màn hình panorama 44m8 x 8m4

nhìn cái live video thi cac ban co the xac dinh duoc kich thuoc man hinh
con cai nay la cua hoa hau 2007man hinh led

Công nhận màn hình cuộc thi hoa hậu Hoàn vũ là đẹp nhất. Bọn Mỹ nó chọn tiêu chuẩn thì đúng là chuẩn hihiih

Cho em hỏi là màn hình LED của sân khấu giá thành đắt ko? và nó tính như nào. Bác nào biết ko?

Bên trên