Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

Angus_Bert

Film critic
Nếu chiếc DSLR của bạn bỗng dưng chết bất đắc kì tử hay dở chứng, thì đây là thứ đơn giản bạn nên kiểm tra trước khi vứt tiền cho đám thợ sửa: pin đồng hồ trong của máy.

Trên trang mạng Reddit, một thành viên có tên Aero93 đã viết:

"Vậy là chiếc máy ảnh chết queo không biết tại sao. Cho dù mình đã cố gắng hay thử nghiệm bất kì cách gì, máy cũng chả lên lại. Canon đòi tận 400$ để kiểm tra và tháo lắp các bộ phận. Một tay thợ sử thì đòi 250$. Trời ơi tui đâu có nhiều tiền. Thế là mình quyết định tự thân vận động. Mình down bản hướng dẫn trên mạng về, bắt đầu phá tung máy ra. Chỉ duy nhất một thứ làm mình mắc kẹt.

Sau đó thì mình bắt đầu la liếm trên các forum để hỏi han. Có một thím nào đó đã gợi ý cho mình về việc kiểm tra pin đồng hồ trong, mình thậm chí còn chẳng biết nó có mặt trên đời đấy, nó nằm ngay cạnh cục pin thường nha. Thế là mình đánh xe ra ngoài mua cục pin mới về. Và fuck yea! Chiếc máy ảnh sống lại rồi!
Pin đồng hồ trong là một bộ phận giúp đồng hồ nằm trong máy ảnh của bạn chạy được ngay cả khi cục pin chính đã bị lấy ra. Thường thì bộ phận này tốn khoảng 20.000 VNĐ/cục.
"

Nhiều chiếc DSLR vẫn làm việc bình thường ngay cả khi không có cục pin đồng hồ trong nào cả - chỉ bất tiện là ngày giờ chụp ảnh thì không lưu lại được đấy – nhưng có vẻ như trong vài trường hợp nhất định thì bộ phận này sẽ ảnh hưởng đến một vài tính năng sử dụng của chiếc máy ảnh. Có nhiều phản hồi rằng việc để cạn pin đồng hồ trong có thể gây ra sự sai lệch trong hiển thị mức năng lượng của pin chính hay làm thay đổi một vài tính năng cài đặt trong máy.

Lời khuyên ở đây là gì? Khi chiếc máy bỗng dưng nó tắt hay chạy phập phù thì hãy thử kiểm tra pin đồng hồ trong của máy ảnh nhé. Nếu không có khi lại tốn cả triệu đồng tiền sửa máy rất chi vu vơ đó, trong khi tốn có vài chục nghìn.

.

Theo PetaPixel

theanha123

Ðề: Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

:-B cái vụ này áp dụng kèm luôn với máy tính để bàn =)) bao lần máy bật mãi ko lên , chốt hạ cũng chỉ tại cục pin Cmos này

Sweet-Heart

Active Member

Tuổi thọ 1 cái máy ảnh cần bao nhiêu cục pin bạn nhỉ?

cuti

Ðề: Re: Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

Em không biết loại pin trong máy DSLR thật thế nào chứ nếu cục pin như trong hình demo thì không có tính năng sạc.

Angus_Bert

Film critic

Cục pin em nói làm gì có tính năng sạc :| Nó là pin đồng hồ gắn trong main nên có pin riêng. Vì chỉ việc đếm giờ nên cực ít tốn năng lượng, cần quái gì sạc 8-}

VThanhgtvt

Well-Known Member

Em nghĩ 1 cục pin sẽ chạy được rất lâu, đến khi bác có tiền đổi máy luôn ấy chứ.

Tuổi thọ của PC là bao nhiêu bác nhỉ? Em thấy ở chỗ em tính tuổi thọ của mỗi máy PC có 4 năm thui ah. Vầy thì Pin Cmos thừa tuổi đời của mỗi PC rùi...

cuti

Cục pin em nói làm gì có tính năng sạc :| Nó là pin đồng hồ gắn trong main nên có pin riêng. Vì chỉ việc đếm giờ nên cực ít tốn năng lượng, cần quái gì sạc 8-}

Đến cái đoạn này thì mình biết là bác chả biết quái gì về cái tính năng và công dụng của cục pin trong máy ảnh DSLR, vậy mà bác cứ phán như thánh ấy :-SS

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

Tuổi thọ của PC là bao nhiêu bác nhỉ? Em thấy ở chỗ em tính tuổi thọ của mỗi máy PC có 4 năm thui ah. Vầy thì Pin Cmos thừa tuổi đời của mỗi PC rùi...

Con desktop của em mua năm 2003, thấy ghi sản xuất tháng 8 năm 2002, đến giờ cục pin này (made in Japan) vẫn chưa phải thay. Quả pin cúc cho đồng hồ đeo tay, nó có dung lượng khoảng 110mAh, vậy mà nó nuôi cả đồng hồ lẫn màn hình, đèn... đến 3-5 năm, như thế quả pin CR2032 có dung lượng khoảng 200mAh chắc phải nuôi được cái đồng hồ hệ thống cả chục năm là ít.

cuti

Ðề: Re: Ðề: Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

Con desktop của em mua năm 2003, thấy ghi sản xuất tháng 8 năm 2002, đến giờ cục pin này (made in Japan) vẫn chưa phải thay. Quả pin cúc cho đồng hồ đeo tay, nó có dung lượng khoảng 110mAh, vậy mà nó nuôi cả đồng hồ lẫn màn hình, đèn... đến 3-5 năm, như thế quả pin CR2032 có dung lượng khoảng 200mAh chắc phải nuôi được cái đồng hồ hệ thống cả chục năm là ít.

Quả thật nếu trên đời này mọi cái đúng như các con số của bác nói thì mình nghỉ không xuất hiện cái topic này.
Bác suy luận theo kiểu: đội A đá hay hơn đội B, đội B đá ăn đội C , vậy là A đá ăn C là chắc.
Pin trong đồng hồ (đang nói đến loại pin tốt nhé), mặc dù dung lượng nhỏ hơn pin CMOS trên mainboard desktop, nhưng không chắc thằng nào xài lâu hơn:

Các mạch điện trong đồng hồ dùng công nghệ Low volts ( điện thế thấp) + với môi trường làm việc không có bụi, ẩm nên sẽ hoạt động gần như trong điều kiện lý tưởng, nên sẽ ít nhất không rò rĩ điện ra ngoài. Toàn bộ điện của pin chỉ duy trì chip nhớ và bộ RTC.
Còn chip nhớ + RTC của main board máy bàn, các main đời mới mình tin là cũng dùng công nghệ điện thế thấp, nhưng ở cấp độ 3.3V là cùng, không như chip của đồng hồ là 1.8V. Ngoài ra, pin của main bo còn phải hoạt động trong môi trường nóng và bụi bậm, nên khả năng rò rĩ điện ra ngoài là khá cao, so với trong đồng hồ.
Ngoài ra, khi sàn xuất hàng loạt ở nhà máy, chưa chắc là cái sản phẩm mà bác đang sở hữu nó thuộc loại là FPY (first pass yield), có nghĩa là cái bo mạch đó nó không bị bất cứ lỗi gì trong suốt quá trình sản xuất và cân chỉnh.
Một sản phẩm đã bị lỗi, phải sữa chữa trong dây chuyền sản xuất của nhà máy, thì ít nhiều khi ra đến tay bác, khả năng hư hỏng xảy ra là cao hơn so với các sản phẩm FPY.
Nói túm lại là sản phẩm cùng loại, chất lượng là nó không giống hệt nhau nhé bác. Mọi hãng đều cố gắng cho nó đồng nhất về chất lượng nhưng thực tế thì không phải vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Máy ảnh dở chứng? Thử kiểm tra pin đồng hồ trong đi!

Quả thật nếu trên đời này mọi cái đúng như các con số của bác nói thì mình nghỉ không xuất hiện cái topic này.
Bác suy luận theo kiểu: đội A đá hay hơn đội B, đội B đá ăn đội C , vậy là A đá ăn C là chắc.
Pin trong đồng hồ (đang nói đến loại pin tốt nhé), mặc dù dung lượng nhỏ hơn pin CMOS trên mainboard desktop, nhưng không chắc thằng nào xài lâu hơn:

Các mạch điện trong đồng hồ dùng công nghệ Low volts ( điện thế thấp) + với môi trường làm việc không có bụi, ẩm nên sẽ hoạt động gần như trong điều kiện lý tưởng, nên sẽ ít nhất không rò rĩ điện ra ngoài. Toàn bộ điện của pin chỉ duy trì chip nhớ và bộ RTC.
Còn chip nhớ + RTC của main board máy bàn, các main đời mới mình tin là cũng dùng công nghệ điện thế thấp, nhưng ở cấp độ 3.3V là cùng, không như chip của đồng hồ là 1.8V. Ngoài ra, pin của main bo còn phải hoạt động trong môi trường nóng và bụi bậm, nên khả năng rò rĩ điện ra ngoài là khá cao, so với trong đồng hồ.
Ngoài ra, khi sàn xuất hàng loạt ở nhà máy, chưa chắc là cái sản phẩm mà bác đang sở hữu nó thuộc loại là FPU (first pass use), có nghĩa là cái bo mạch đó nó không bị bất cứ lỗi gì trong suốt quá trình sản xuất và cân chỉnh.
Một sản phẩm đã bị lỗi, phải sữa chữa trong dây chuyền sản xuất của nhà máy, thì ít nhiều khi ra đến tay bác, khả năng hư hỏng xảy ra là cao hơn so với các sản phẩm FPU.
Nói túm lại là sản phẩm cùng loại, chất lượng là nó giống hệt nhau nhé bác. Mọi hãng đều cố gắng cho nó đồng nhất về chất lượng nhưng thực tế thì không phải vậy.

Vâng, em hiểu điều này, bản thân em thay pin CMOS cho máy tính bạn bè rất nhiều rồi, so sánh của em cho vui thôi, không mang ý nghĩa tuyệt đối.

conando

Well-Known Member

hình như pin trong máy ảnh cũng giống pin trong main vi tính ấy nhỉ???!!!!!!!!

conando

Well-Known Member

thế mà cứ tưởng. thanks bác.

Stormhdvn

Well-Known Member

Oh 1 bài viết bổ ích ^^ thank chủ thớt

vhvi

Nghe nói 1 cục pin đó khoảng 3 năm, mình nghĩ có cục pin bên trong cũng hợp lý vì tháo pin ra ngày giờ và thiết lập vẫn còn đúng. Tuy nhiên cục pin nó không bự như pin máy tính đâu, lấy cái hình minh hoạ bự hết hồn

cuda123

mấy cái máy ảnh này đâu phải dễ tháo lắp đâu ! nên làm sao biết là hết pin được,mang ra tiệm nó phán kiểu gì thì phải nghe kiểu đó thôi

Bên trên