Máy ảnh DSLR, chơi thế nào cho phải?

DTH

Ðề: Máy ảnh DSLR, chơi thế nào cho phải?

Đúng vậy bác ạ, em mua từ lúc nikon mới ra D50, bộ này kèm kit 18-55. Sau đó bổ sung thêm cái kit 18-70 để nâng chất lượng thêm đôi chút. Khi có D70 rồi D70s đã định đổi nhưng cả 2 đều thua D50 về khả năng giảm nhiễu nên cố giữ đến tận bây giờ

Cupid

Member

mình còn đi học, ít tiền đành đú tạm kiss x + 18-55 kit + fix 50 mm :buồnquá:
tết này đú thêm con fix 85 nữa :-s ôi sự nghiệp rân chơi, khổ vãi lọ

ai có canon 17-55 f2.8 IS USM hay tamron 17-50 f2.8 muốn phi thì cứ phi thẳng vào đầu em ạ =)

TuRau

Member

Chơi PnS thì ít xài nút Del còn Chơi DSLR thì nút Del xài gần bằng nút Shutter

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Chơi PnS thì ít xài nút Del còn Chơi DSLR thì nút Del xài gần bằng nút Shutter

tớ hiếm khi nào xài nút del trên máy ảnh, nhưng xài nút del trên bàn phím máy tính sau đó thì đúng là gần bằng nút shutter thật.

TuRau

Member

he he, xem ra em với bác Chip cũng same nhau chỉ có khác ở chỗ nút Del của em là cò súng trường, còn nút Del của bác là cò súng đại liên.
Lúc trước Chơi PnS lúc nào cũng hài lòng với các tấm ảnh mình chụp ra (cóc ngồi đáy giếng), Sau này chơi DSLR rùi thì lâu lâu mới hài lòng về bố cục của tấm ảnh

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

he he, xem ra em với bác Chip cũng same nhau chỉ có khác ở chỗ nút Del của em là cò súng trường, còn nút Del của bác là cò súng đại liên.
Lúc trước Chơi PnS lúc nào cũng hài lòng với các tấm ảnh mình chụp ra (cóc ngồi đáy giếng), Sau này chơi DSLR rùi thì lâu lâu mới hài lòng về bố cục của tấm ảnh

Em thường bắn rộng rộng một chút, sau về crop lại để lấy bố cục. Lúc chụp lo bố cục quá thì mất cái khác :!!

biokiller

Member

Em thường bắn rộng rộng một chút, sau về crop lại để lấy bố cục. Lúc chụp lo bố cục quá thì mất cái khác :!!

Chụp góc rộngn hư bác thì dễ crop cái theo ý mình nhưng bất lợi là ảnh cần chụp dễ bị out nét. Bác nào rảnh thì hôm nào tìm mẫu cho em ké với hay streetlife cũng được ạ. Không thôi thì cứ đi "phơi" trên cầu Thủ Thiêm. Đêm đẹp lắm ạ.

nth4nth

Em thì lúc nào cũng để ở chế độ P. Nếu bất chợt thấy cái gì hay hay thì giương máy, ngắm và bấm nút liền. Còn lúc nào muốn chụp hẳn hoi thì mới chuyển sang các chế độ khác. Nhiều khi mình tỉ mỉ quá trong cách bố cục cũng làm mất đi những cái đẹp nhất thời.

khunglong99

thật ra máy ảnh chỉ quyết định 30%, giúp người chụp thao tác thuận tiện, dễ dàng thôi. 70% còn lại là do kỹ thuật của người chụp và nắm bắt được khoảnh khắc các bác àh. Em cũng chụp từ những ngày đầu máy film, phim mua về tự vô lõi đến bây giờ mới sắm con DSLR. Em thấy nhiều người chỉ dùng PnS thôi nhưng chụp ra ảnh vẫn đẹp mê hồn. tùy túi tiền các bác như thế nào mà mình sắm con máy phù hợp thôi các bác àh

leminhha93

Tốc độ chụp (số ảnh chụp được trong 1 giây): DSLR thường có tốc độ chụp cao hơn so với PnS. Đối với việc chụp các yếu tố động, đây là 1 lợi thế lớn. Chụp 1 series chục hình thường thì cũng phải dính được 2-3 hình đạt yêu cầu. Đây là điểm DSLR hơn PnS

Bác Chip cho mình hỏi là nếu tính số ảnh chụp được trong 1 giây sao ko chơi luôn cái HD Camera 24 hình/giây lận, chất lượng đâu kém gì DLSR mà giá cũng chỉ tương đương, hay còn rẻ hơn?

Độ sâu trường ảnh là thứ khác biệt thứ 2 của DSLR. PnS có kích sỡ sensor nhỏ nên ống kính đi kèm cũng nhỏ, bởi vậy vùng nét trên PnS khá lớn. Chụp 1 tấm ảnh, PnS cho hình ảnh rõ nét từ chủ thể đến hậu cảnh, trong khi đó DSLR cho tấm ảnh nét chủ thể, còn hậu cảnh mờ đi khiến ảnh có độ sâu. Đây là điểm DSLR hơn PnS

Cái này thì quá chuẩn luôn, thảo nào mình thấy ảnh chụp từ các máy chuyên nghiệp rất đẹp & nghệ thuật :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bác Chip cho mình hỏi là nếu tính số ảnh chụp được trong 1 giây sao ko chơi luôn cái HD Camera 24 hình/giây lận, chất lượng đâu kém gì DLSR mà giá cũng chỉ tương đương, hay còn rẻ hơn?

Kém nhiều lắm lắm 8-x

lanovia

@leminhha : sao lại ko kém gì DSLR được ạ, nghĩ đơn giản chút là với máy quay thì chụp ảnh là phụ (cũng như với máy ảnh quay là phụ) thì cùng 1 số tiền bỏ ra, dĩ nhiên chất lượng nó phải khác xa rồi ạ :D

Cupid

Member

Cái D200 cũng chỉ mới DX thôi bác ạh, giờ em đg mơ con D700, len Nano 14-24, 24-70, 70-200, cái fisheye 8mm là đủ chết thèm rùi.....

lấy đủ range làm cái gì hả bác :-o:-o phí tiền, 1 wide 1 fix 1 tele, quá đẹp 8-x
VD: canon thì chơi 17-40L + 70-200L + fix 50 + fix 85 là quá đủ :D

máy quay HD ko thay được ống kính =))

duycom

Ban Quản Trị

Mình chụp lại rất thích wide, riết rồi thấy cái range 18 nó ko đủ >.<

asm

nhưng đến 10 thì lại chả mấy khi dùng hehe, nhưng đã chơi thì cũng phải có cho có anh có em khe khe

tieuthieugia

Well-Known Member

tìm mãi chưa ra câu trả lời cho bản thân

0ruacon0

mình thì thấy có 3 thứ mà PnS không bao giờ đáp ứng nổi: bokeh, Iso, wide

bokeh 1.4 (hình minh chỉ có tính minh họa :D)

wide 15mm trên crop 1.6x

cảnh báo: đừng thử bokeh và wide vì thứ này rất dễ nghiện ngập...ak ak

nói về quay phim HD, mình sure là chất lượng từng khung hình chỉ hơn máy compact thôi, chứ không sánh với DSLR được.

Chỉnh sửa lần cuối:

tieuthieugia

Well-Known Member

lượn hoài muh vẩn chưa tậu được chú nào hết...kinh tế eo quá
chú Nikkon D90 with Len co giá 788 $ tại Sing muh hem có mua, giá tốt chưa nhỉ

Bên trên