Máy ảnh SLR "ảo" dạy kỹ năng chụp ảnh đẹp cho người không chuyên

scotty

Well-Known Member
Bạn có ý muốn hoặc chuẩn bị dấn thân vào con đường nhiếp ảnh chuyên nghiệp? Bạn thấy người ta chụp ra những tấm ảnh đẹp trong khi hình mình chụp thì thấy nản? Hoặc đơn thuần bạn muốn biết kỹ năng chụp ảnh nó tinh vi thế nào?

Nói gì thì nói, "con đường" nhiếp ảnh của bạn sẽ không bao giờ phát huy được hết tiềm năng của nó chừng nào bạn không có được hoặc không chịu tìm hiểu thêm kiến thức cơ bản về các chế độ chỉnh bằng tay. Điều này thì các phó nháy chuyên nghiệp chắc chắn là đồng tình phải không?

Vậy thì sau khi luyện tập thuần thục với chiếc máy ảnh cơ "ảo" sau đây, bạn sẽ có thêm một chút tự tin hơn khi cầm chiếc máy ảnh chuyên nghiệp lên: hoặc SLR (máy cơ chụp phim) hoặc DSLR (máy cơ kỹ thuật số) để chụp. Hãy áp dụng những gì đã "vọc" với máy ảnh ảo và chụp ra những tấm hình - nói là đẹp liền như dân chuyên nghiệp thì không dám bởi còn đòi hỏi nhiều yếu tố khác nữa, nhưng sẽ đẹp và "prồ" hơn nhiều so với những ai chụp bằng chế độ chụp cài sẵn. Công cụ này càng tiện lợi hơn cho những ai đang tập tành với máy ảnh SLR bởi nó sẽ giúp bạn đỡ phải phí đi những cuộn phim chụp trong quá trình tập chụp.

Đơn giản chỉ là một tập flash mô phỏng chiếc máy ảnh SLR được cài trên trang Camera Sim. Chiếc SLR ảo này gần như có đầy đủ tính năng hỗ trợ bạn thao tác các thiết lập chụp bằng tay như trên máy thật như: Độ nhạy sáng ISO, khẩu độ mở màn trập ống kính (aperture), tốc độ mở cửa trập (shutter speed) và tiêu cự lấy nét (focal length). Công cụ này còn áp dụng thực hành cho các chế độ ưu tiên tốc độ cửa trập (shutter priority), ưu tiên khẩu độ mở (aperture priority) và chế độ chỉnh tay hoàn toàn (full manual).

Hiện tại chiếc SLR ảo này chỉ cung cấp một bức ảnh duy nhất (như trên hình) cho bạn luyện, nhưng trên hình này có kèm một cái chong chóng quay quay cực kỳ hữu ích để bạn hình dung nhanh về thiết lập tốc độ cửa trập (shutter speed). Tuy nhiên, trang web này cho biết là họ đang chế một con "máy" khác tốt hơn nữa.

Mời bạn truy cập vào đây để nghịch máy ảnh SLR ảo.

Cách dùng

1. "Vọc" các thiết lập có sẵn (Lighting, ISO, Aperture, Shutter, Distance) đồng thời quan sát các thông số * thay đổi trên kính ngắm của máy ảo.
  2. Bấm một phát lên nút "Snap photo!".
  3. Xem kết quả.
  4. Bấm nút "Return to viewfinder" để tiếp tục phiên vọc mới.
[*] Bạn cần ghi nhớ các thông số này để áp dụng trên máy thật.

Chú giải các chế độ điều chỉnh trên máy SLR ảo: (Bấm lên nút "hiện nội dung ẩn" nếu bạn là tay mơ)

Lighting (Ánh sáng)

Vọc thanh trượt này để trải nghiệm các điều kiện ánh sáng trong nhà và ngoài trời.

Distance (Khoảng cách chụp)

Thanh trượt này mô phỏng khoảng cách xa gần giữa bạn và đối tượng chụp.

Focal length (Độ dài tiêu cự ống kính)

Chức năng lấy nét hay điều chỉnh độ rõ cho ảnh chụp. Kéo thanh trượt này qua lại cũng tương tự như bạn đang zoom out (phóng to) hoặc zoom in (thu nhỏ) ống kính của máy ảnh thật. Phóng to và rộ̣ng để̉ tạo chiều sâu cho hậu cảnh (tức có nhiều đối tượng đằ̀ng sau đối tượng chính được hiện rõ trong ảnh), còn thu nhỏ thì chỉ có đố́i tượng chính hiện rõ cũng như làm hậu cảnh bị mờ đi.

Mode (Chế độ̣ phơi sáng)

Do cơ chế tự động cân bằng độ phơi sáng của máy ảnh thật nên đôi lúc độ phơi sáng sẽ không thể chính xác với các trường hợp đặc biệt (hậu cảnh quá tối hoặc quá sáng). Khi đó cần thiết lập thông số này để can thiệp vào mức độ tối hoặc sáng của ảnh (0 là bình thường, giá trị - là giảm sáng, giá trị + là tăng sáng).

Bạn chỉ cần thiết lậ̣p chế độ phơi sáng này là máy ảo tự độ̣ng chỉnh các thiế́t lập khác tương ứng vớ́i nó. Ở̉ chế độ Shutter Priority, khi bạn thiết lậ̣p thông số shutter speed thì máy ảo tự động chỉnh thông số́ aperture (hay là f-stop). Ở̉ chế độ Aperture Priority, bạn chỉnh aperture/f-stop thì máy ảo tự chỉnh shutter speed. Còn Manual mode thì là chế́ độ chỉnh tay hoàn toàn, để bạn tự chỉnh hết (bạn nên tham khảo về thiết lập Light Meter trên máy ảnh để có được chế độ phơi sáng hợp lý).

Aperture (Khẩu độ/Độ mở của màn trập ống kính)

Aperture hay là f-stop dùng để để điều tiết độ mở lớn hay nhỏ của ống kính nhằm cho phép ánh sáng vào máy nhiều hay ít, vai trò như mí mắt của người. Thông số f càng thấp, độ mở sẽ càng lớn. Cần nhớ điều quan trọng sau: thông số f càng lớn thì càng có nhiều đối tượng ở trước và ở sau đối tượng chính sẽ được hiện rõ, nhưng bạn sẽ cần nhiều ánh sáng hơn. Ngược lại, thông số f càng nhỏ, các đối tượng khác sẽ bị mờ đi cũng như không cần nhiều ánh sáng.

Shutter speed (Tốc độ mở cửa trập)

Chế độ này quyết định thời gian mà cửa trập thực hiện một chu trình đóng và mở, cho phép ánh sáng đi vào máy ảnh nhằm có được chế độ phơi sáng hợp lý. Khi bạn nhấn nút chụp, cửa trập sẽ đóng lại, đưa toàn bộ ánh sáng mà nó nhìn thấy vào cảm biến, sau đó lại mở ra để chuẩn bị cho việc chụp bức ảnh tiếp theo. Tốc độ mở cửa trập nhanh cho phép bạn giữ "nét" được các đối tượng chuyển động, nhưng cần đến nhiều ánh sáng. Tốc độ mở cửa trập chậm không cần nhiều ánh sáng nhưng sẽ làm các đối tượng chuyển động bị nhòa đi trên ảnh.

ISO

Thông số độ nhạy sáng, thông số càng cao thì ảnh càng sáng. ISO giúp tăng sáng trong các trường hợp chụp ở nơi thiếu sáng mà không thể sử dụng Flash hay chụp ở tốc độ cao (thông số shutter speed nhanh nhất). Lưu ý nếu chỉnh thông ISO càng cao thì ảnh sẽ càng bị nhiễu hạt.

Chúc các bạn "vọc" vui vẻ!

Theo Camerasim.comDigitaltrends

Chỉnh sửa lần cuối:

cbus

Member
Ðề: Máy ảnh SLR "ảo" dạy kỹ năng chụp ảnh đẹp cho người không chuyên

kiểu nì mình về chữa lại cái SLR của mình quá ~! ;))

scotty

Well-Known Member

kiểu nì mình về chữa lại cái SLR của mình quá ~! ;))
Bác nói giỡn à nha. Cái này cho dân tay mơ như mình thôi. Mà cái chong chong hay quá bác nhở :D

dhmobile

he he em đang vào vọc thử :D

tieuthieugia

Well-Known Member

có kết quả báo cho anh nhe.... anh lười quá, muh hùi chiều ok k đấy?

tommy8288

cái này vọc cũng vui lắm ạ ! chụp hoài mà ko hau shot trên body ! thank's nhé.

thieumau

Member

cái này dở ở chỗ, mình không chọn được bố cục, chỉ có zoom in & out, không cho quay trái phải lên xuống, bùn :((

scotty

Well-Known Member

Con này mới ver.1. Hy vọng mấy phiên bản sau sẽ cải thiện nhiều hơn.

cupid2404

các bác cho 1 ví dụ về thông số của các bác đi để em còn lấy làm mẫu. Chứ không có mẫu để so sánh thì em thấy em chụp vô đối rồi =)

scotty

Well-Known Member

các bác cho 1 ví dụ về thông số của các bác đi để em còn lấy làm mẫu. Chứ không có mẫu để so sánh thì em thấy em chụp vô đối rồi =)
he he đợi các bác chuyên nghiệp vào tư vấn thôi.

Bên trên