Mỗi Ngày Một Bài Karaoke

nhhh

Well-Known Member
Ðề: Mỗi Ngày 1 bài Karaoke!!!!

Anh giữ đó đi, sẽ có 1 ngày alo anh em giao lưu, thật ra cũng khoái CD lắm nhưng CD nhiều quá, số lượng cả ngàn mà tại vì chưa có ưu tiên cho nó nên chưa thỉnh nó về, cũng không có thời gian cho dành cho nó, nhưng cực khoái cầm cái dĩa, nhìn bìa nhãn dĩa, còn nếu mà file lossless thì cũng quá ngon luôn rồi, chính vì ai cũng có cả ngàn CD nên TH không phải sợ nguồn CD tuyệt chủng nửa hehe.

Đúng như cái nick của bạn nhacthemvui haha. Có cũng được mà không có cũng không sao, chúc bạn luôn bình an :D
Hải ngoại có tạm bao nhiêu đây thôi Thế Hiền ah. Đa số là Lossless đã được kiểm định chất lượng bằng tai dơi :)) và bằng Test soft, một số NGR :D. Cùng chủ yếu săn lùng của anh em HDVN yêu âm nhạc và đòi hỏi chất lượng tuyệt đỉnh thôi :D.

thehien_Am

Well-Known Member

Em cũng rất đồng ý với bác , cái thời mà TT NDBD mới phát hiện ra giọng cả rất tình của Mạnh Quỳnh với những bản như Nhẫn cỏ hay Đêm cuối cùng với những phát hiện tiếng Nhị Hồ từ nhạc viện Bắc Kinh rất truyền cảm . Không biết tại làm sao mà họ chỉnh âm sắc những bản phối quá nhiều tép có cảm giác là đồ thị đường cong biện tần đã bị tâng cao quá nhiều về giải trung cao và tép nghe như nát bét ra vì ta có dùng equalizer để sửa cho phẳng lại cũng không được . Kể cả giọng hát của Mạnh Quỳnh cũng bị chỉnh mỏng bẹt và sắc nhọn theo không biết là do ý thích của bên nào (Bên ca sĩ hay là bên kỹ thuật phòng thu) nhưng mà ta nghe là biết ngay nhạc cho Mạnh Quỳnh hát hoặc Thế Vũ nữa .
Còn như nhạc cho Tuấn Vũ hoặc Hương Lan hay Thái Châu vv... thì thật ngọt ngào , lung linh và êm dịu. À mà em rất thích tiết tấu của bản Ga chiều phố nhỏ - Quốc sĩ (Em không nhớ của Trung tâm nào chỉ biết là trong băng Kim Anh - Mùa thu lá bay) Cùng 1 vài bản Quốc Sĩ hát cùng Tuấn Vũ có tiết tấu lạ nghe rất rập rìu dễ chịu không biết bác có bản nào như thế cho em xin 1-2 bản bác nhé ! Rất cảm ơn bác vì bản Thiệp hồng anh viết tên em mà bác ca cùng với bản Màu mắt nhung - Đức Huy mà bác đã chia sẻ !!!

Thanks anh đã chia sẽ. Âm nhạc Việt ảnh hưởng khá nhiều của TQ về thể và hệ hống, tuy nhiên cách dùng ở mỗi vùng miền khác nhau tao nên nhiều âm hưởng khác nhau, thể loại khác nhau ở nhiều nơi. Không chỉ riêng trung tâm NDBD mà em nghĩ về mặt hiệu chỉnh thì hầu hết ngày xưa đều sử dũng phần cứng để chỉnh, sau này mình có phền mềm, Effect đa dạng mình dễ nhìn sóng, đồ thị, thông số vừa nghe dễ kiểm tra hơn, nhưng em thấy nó có gì đó thua về độ sáng và giọng thực của phần cứng ngày xưa, chắc vậy mà khó mà so sánh, chỉnh sửa giữa cái đồ thị, hiệu ứng nào của phần mềm với cái mà chỉ nghe và bằng cảm nhận bên phần cứng, cũng như anh nói một phần cũng do bên kỷ thuật họ cũng chỉ nghe theo cảm nhận của mình.

Còn về dĩa nhạc anh nói thuộc bộ New Castle - Mùa Thu Lá Bay gồm 5 tiếng hát: Kim Anh, Thiên Trang, Quốc Sĩ, Như Mai và Tuấn Vũ. Có thời gian sẽ coi lại list coi những bài, chỉ nhớ một vài bài. nhạc nền cũng đươc5 lắm, nghe không hay không dở:

- Đôi Mắt Người Xưa - Quốc Sĩ
- Cô Hàng Xóm - Tuấn Vũ & Quốc Sĩ
- Ga Chiều Phố Nhỏ - Quốc Sĩ & Như Mai
- Phút Đầu Tiên - Thiên Trang
- Sầu Lẻ Bóng - Kim Anh .v.v.v

thehien_Am

Well-Known Member

Hải ngoại có tạm bao nhiêu đây thôi Thế Hiền ah. Đa số là Lossless đã được kiểm định chất lượng bằng tai dơi :)) và bằng Test soft, một số NGR :D. Cùng chủ yếu săn lùng của anh em HDVN yêu âm nhạc và đòi hỏi chất lượng tuyệt đỉnh thôi :D.

không tới 2 TB nửa mà, chuyện nhỏ, khi nào cần nhét sẽ nhét. Thanks anh

Banh thi

Well-Known Member

Em lưu trong HDD tạo Sever Media cho Amply truy cập trực tiếp vào và Play. Tự nó giải mã và phát luôn bác ah. Muốn nghe nhạc thì mở mỗi cái Amly là xong.

Tùy chọn playlist làm sao hay phát 1 lúc hết 2 TB nhạc luôn bác

nhhh

Well-Known Member

Tùy chọn playlist làm sao hay phát 1 lúc hết 2 TB nhạc luôn bác

Mỗi folder là 1CD bác ah. Nếu em muốn mở nghe 1 CD thì em vào folder đó, Còn em thích nghe tự ngẫu thì em cứ play all. Nó hát chán chê mê mỏi luôn :)).

Banh thi

Well-Known Member

Mỗi folder là 1CD bác ah. Nếu em muốn mở nghe 1 CD thì em vào folder đó, Còn em thích nghe tự ngẫu thì em cứ play all. Nó hát chán chê mê mỏi luôn :)).

Vậy bữa nào bác để cho nó phát hết 2 T nhạc xem nó chạy ok kg, khkhhkh
Lúc trước e cũng có thiên mấy lossless thập cẩm , có cover disc đầy đủ , mấy disc tông hợp như Grammy ... bài của cs nào là chèn hình cs đó , chơi trên signalyst , cũng thú
..........

Các bác có ui cho e xin chút Dư Âm (Vũ Khanh) , cám ơn nhiều nhiều!

tamyeutham

Well-Known Member

Các bác cho em xin lại bài

Đừng Nói Yêu Tôi - Băng Tâm.vob

Không hiểu sao nó lại biến mất trong máy em, tìm lại trên diễn đàn thì link đã không còn sống nữa

Cám ơn mọi người

mongnguyen

Well-Known Member

Em cũng khoái nghe bình dân hát, ráng nghe cái hồn của bài, cs bây giờ không phải để nghe chơi mà là nghe để học, em chỉ chọn 1 2 cs nghe là đủ cho niềm đam mê ca hát rồi. Em có 1 câu muốn hỏi là: giữa những nhóm người nghe và sưu tầm CD với nhóm người nghe và sưu tầm karaoke cái nào hữu ích hơn hay là thế nào ? cho em xin chút ý kiến nhé :D

Xóm Đêm - Thế Hiền

[video=youtube;NTcGRWDfh3k]https://www.youtube.com/watch?v=NTcGRWDfh3k[/video]​

Chào bác Hiền và các bác !
Nhân câu hỏi của bác Hiền, em cũng xin túm lại theo ý của em thế này:
Ông bà xưa có câu :"Văn mình, vợ người" !
Văn của mình thì lúc nào cũng hay (mặc dù người khác thấy dỡ tệ !)
Vợ của người ta thì lúc nào cũng đẹp (cái này nhiều bác đồng ý nè !)
- Sưu tầm CD, nghe thì hay thật, nhưng đó là ca sĩ hát, là "văn của người", để nghe cho biết thôi.
- Sưu tầm karaoke, chính mình hát, là "văn của mình" thì nó mới hay, mới tuyệt vời.
Nói chơi vậy thôi, chứ CD và Karaoke là hai hướng khác nhau mà mọi bác thích nhạc đều không thể bỏ cái nào được hết.
Lúc trước, trong topic, có bác khuyên rằng, nếu muốn nghe nhạc thật đỉnh, thì karaoke đôi khi không đáp ứng được, mà phải là CD. Do đó, các bác xem, ít có mem nào ở đây mà nhà chỉ có 1 giàn kara hay CD mà phải là 2 giàn.
Mình cũng vậy, khi nghe thì phải là nghe CD.
Túm lại, theo mình sưu tầm cả 2 loại thôi !!!

tamyeutham

Well-Known Member

Em nhớ bác minhthe có Convert Laser disc bài Mười Năm Đợi Chờ - Thái Châu. Em xin bản này được không bác ?

Bên trên