mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

sonrock

Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

E chưa biết v cũng chưa tìm hiểu về phân tần nên ko rõ, e sẽ ngâm cứu sau. Quay lại câu hỏi về phân tần mà e đã nêu ở trên về vụ thất thoát ấy ạ, có bác nào giúp e giải thích đc ko?

YeuNhac

Banned
Ðề: mong ae đóng góp ý kiến, đề tài tuy cũ nhưng vẫn luôn mới mà làm e hiện nay tẩu nặng!

Bạn có thể lên google tìm "speaker crossover"!

3-way speaker crossover​

Tần số cắt ~120Hz và ~2400Hz

Tổng cộng 3 loa​

Tweeter, hình trên cùng viết sai "Twitter".

Chỉnh sửa lần cuối:

sonrock

cám ơn bác. cái vụ gg này chắc e sẽ làm :D, nhưng câu hỏi mà e đưa ra là nếu cắt phân tần cho woofer ở 600hz và tweeter ở 1khz với loa 2 đường tiếng, thì cái vụ thất thoát trong khoảng 600hz-1khz đó khi nghe sẽ nhận biết ra bằng cách nào ạ? e mong bác giúp e với. đợt này e phải đi tìm nhà và vợ lại ốm nữa nên phải kiêm luôn house-husband mà ko gg được nh nên mạo muội lười biếng hỏi các bác đã ạ :p

YeuNhac

Banned

cám ơn bác. cái vụ gg này chắc e sẽ làm :D, nhưng câu hỏi mà e đưa ra là nếu cắt phân tần cho woofer ở 600hz và tweeter ở 1khz với loa 2 đường tiếng, thì cái vụ thất thoát trong khoảng 600hz-1khz đó khi nghe sẽ nhận biết ra bằng cách nào ạ? e mong bác giúp e với. đợt này e phải đi tìm nhà và vợ lại ốm nữa nên phải kiêm luôn house-husband mà ko gg được nh nên mạo muội lười biếng hỏi các bác đã ạ :p

Cái nầy bạn đọc ở đâu?

Thùng loa 2 đường chỉ có 1 tần số cắt ~ 2kHz

Nguyên tắc

Thực tế

sonrock

bác đúng là rất giống nh ng khi ko chịu đọc kỹ các bài post trước đây rồi vào comments :D. e đã nói rõ là cái này đc post bới bác Onecent trong link của bác onggia đưa trong bài nói về loa của bác Ali33 post bên vnav ạ. e đâu có dám bịa ra đâu :)).

thế e mới bảo là e chưa tìm hiểu về phân tần và cấu tạo nên ko dám nói j, chỉ dám hỏi các bác hiểu biết thôi :). mong các bác cho a e những hiểu biết cơ bản về phân tần trong loa toàn dải, 2 đường tiếng, 3 đường tiếng và với nh drivers hơn 3...

bên cạnh đó thảo luận thêm khi nghe thì có sự khác biệt thế nào với mấy món trên ạ. các a e nào đã nghe qua nh loa thì cho e nhận xét cái món loa toàn dải vs 2 đg tiếng vs 3 đg tiếng với ạ. e thấy rất chi là thú vị khi đi sâu vào mấy món này. và tại sao loa toàn dải lại thường đc dùng amp đèn để đánh ạ?

YeuNhac

Banned

Đã đọc trang 10, không thấy link!

sonrock

Dạ, bác đọc trang tầm 23-26 thế nào cũng tìm ra link bác onggia đã post ạ :(. E đang ol bằng đt nên ko dẫn link cho bác đc. A Linh hay bác onggia vào giúp e cái!

gaffer

Hình như topic bên kia bị xóa rồi bác Sonrock. Vừa vào tìm mà không thấy đâu cả.
Rảnh rảnh mà muốn thư giãn em cũng hay vào topic đó đọc :))
Lúc cao trào mod/admin còn ví member là chó, đến chết....

lehoang40

Các bác tin lời các bác chém gió ấy làm gì, bác này thậm chí còn không thấy mặt mũi của loa M3 ra sao mà vào comment bậy bạ thôi, một số bác tự xưng là rành về KT bên ấy mình đã có dịp hầu chuyện rồi, phải nói là các bác ấy khá giỏi, nhưng chém gió cũng thuộc loại vô địch, cái topic bên ấy bị xóa rồi. Thôi vậy cho nó khỏe.

training

Well-Known Member

Hô, hóa ra bị xóa rồi à. Nói chung là ai cũng nghĩ mình giỏi, ai cũng nghĩ mình hay nhất, 1 hội thì cho đó là chiêu marketing, 1 hội thì là fan cuồng
Chẳng may đụng chạm bác nào thì cũng đừng mắng em nhé :)) :))

sonrock

:(, có hôm trước hôm sau ko hiểu post thêm cái j mà bị xóa mất topic, mệt quá. Căn bản e cũng thấy cái điều bác 1 xu đưa lên nó ko logic lắm :D nên mới hỏi ae xem sao. Cái hiểm là bác ấy lý giải rất nh thứ như 1 ng kỹ sư điẹn tử nhưng chỉ...nói khơi khơi thế mà cũng chưa có chứng minh đc những điều mình đang thảo luận.

E vào trang chủ của ProAc đọc qua gt về cty thì đúng như e suy đoán, bác thành lập v chủ cty là ng duy nhất thiết kế v quyết định thùng loa, làm phân tần và cũng nghiên cứu về củ loa luôn. Chưa thấy nói về 5 bác còn lại, siêu đẳng quá!

onggia

Well-Known Member

:(, có hôm trước hôm sau ko hiểu post thêm cái j mà bị xóa mất topic, mệt quá. Căn bản e cũng thấy cái điều bác 1 xu đưa lên nó ko logic lắm :D nên mới hỏi ae xem sao. Cái hiểm là bác ấy lý giải rất nh thứ như 1 ng kỹ sư điẹn tử nhưng chỉ...nói khơi khơi thế mà cũng chưa có chứng minh đc những điều mình đang thảo luận.

E vào trang chủ của ProAc đọc qua gt về cty thì đúng như e suy đoán, bác thành lập v chủ cty là ng duy nhất thiết kế v quyết định thùng loa, làm phân tần và cũng nghiên cứu về củ loa luôn. Chưa thấy nói về 5 bác còn lại, siêu đẳng quá!

1 người mà làm được nhiều như thế thì đúng là siêu nhân còn gi :)) Thực ra hãng nào cũng cần 1 bác giỏi giỏi như thế thì mới nổi tiếng được.Hôm qua đi cả ngày về đã thấy topic bên đó bị xóa,có vụ admin với Mod ví member là chó thì cũng vui đới nhỉ e chưa kịp đọc vụ này.Về vụ phân tần thì qua cái đợt làm loa vừa rồi e cũng vỡ ra được nhiều thứ.

sonrock

e thấy mấy bác bên vnav gấu quá :D. hơi tí là...đòi pm gặp gỡ, còn lúc tranh luận thì tương đối gay gắt và thích...thể hiện :(. e chẳng biết các bác ấy giàu có siêu việt ra sao chứ kiểu soi mói từng chữ, hay thậm chí là...ko biết đùa thì e cũng chịu. e tuổi còn nhỏ lại chả có vẹo j, tốt nhất cứ né thì hơn. thỉnh thoảng vào đọc cho thư giãn và học đc j thì học :)).

e đang rồ rồ, ko biết là nên đổi loa - e đang kết vụ loa hơn - hay là đổi amp lên cặp mono 1400e, đúng là dở hơi...

YeuNhac

Banned

Topic mới bị xóa có thể tìm lại được nhờ google - webcache, ví dụ như

VNAV • View topic - Bàn luận về chất lượng loa Made in VN by Ali33 Shop

VNAV • View topic - ALIBABASHOP * Buổi Test Monitor 3 kéo dài đến cuối tuần này.

Giới thiệu về GOLDEN MONITOR 3

1.Thành phần Driver:
Mid-bass : 20cm Eton 8-200/A8 Symphony
Tweeter:2,54cm Eton 25SD-1
Super Tweeter:1,9cm Eton 19SD-1

2.Thông tin kỹ thuật:
Độ nhậy: 88 dB
Trở kháng: 4ohm Nominal
Frequency Response: 35Hz-28kHz (+-3dB)
Crossover frequency: 2,5Khz-13Khz
Recommendation amplifier input : 80w-300w
Kích thước: 28cmx46cmx65cm
Trọng lượng: 35kg

...

Loa được sử dụng mạch Crossover hiệu chỉnh pha 7 đoạn, tức đoạn tần số trong âm vực chung của giọng hát con người từ 60hz-2,5khz do driver midbass Eton A200-A8 được chia làm 7 đoạn tần số từ thấp đền cao và được hiệu chỉnh pha phức tạp sao cho thời gian pha tính hiệu tại 7 đoạn tần số từ 60hz-2,5khz có phương song song với phương thời gian tính hiệu từ nguồn phát, mục đích giữ chính xác tỉ lệ âm học của nhạc cụ và giọng hát sao cho thật cân bằng, hài hòa và tự nhiên nhất. ...

"Loa được sử dụng mạch Crossover hiệu chỉnh pha 7 đoạn" !!

Kết quả thực tế như thế nào?
- có đo được không? biên bản sơ đồ đo?
- có nghe được không? điều nầy chắc sẽ được tranh cải nhiều ...

sonrock

e vừa đc 1 shop offer 1 cặp loa...miễn phí :D. đang bàn với a bạn e đến lấy về nghe thử. loa này đc thiết kế dưới dạng loa kèn, giá mới £4,250. bác chủ làm phát này còn hoành hơn bác ali33 :)). e và a bạn sẽ vác 1 cặp mang về để ở nhà a ấy nghe thử xem sao rồi review cho a e ;)

onggia

Well-Known Member

e vừa đc 1 shop offer 1 cặp loa...miễn phí :D. đang bàn với a bạn e đến lấy về nghe thử. loa này đc thiết kế dưới dạng loa kèn, giá mới £4,250. bác chủ làm phát này còn hoành hơn bác ali33 :)). e và a bạn sẽ vác 1 cặp mang về để ở nhà a ấy nghe thử xem sao rồi review cho a e ;)

Kèn kiểng thì e nghĩ là tầm giá này còn hơi rẻ để hay :D

sonrock

Hehe, chưa nghe mà đã lại kết luận cảm tính rồi bác ơi. Loa này có 1 củ loa duy nhất, driver to tầm 6,5-7" và đc thiết kế tg đối lạ. E ol bằng đt nên ko trích link đc. Shop do bác này tự mở và làm duy nhất 1 mẫu của 1 loại loa cho đến bjo :), chưa có tiếng nói tên tuổi j. Sáng nay bác ấy vừa đt cho e hẹn tối thứ tư tới nhà bác ấy nghe, nếu thích thì khuân về. Qua đt thì e biết sơ qua là loa 8ohm, độ nhạy 89dcb và công suất chịu đựng tầm 20w. Nên bác ấy căn dăn với amp ss như kiểu của e thì phải cẩn thận cái volume :))!

Vụ bên vnav tnao rồi bác. Làm tận 2 cái topic về ứng xử thì 1 cái chó mèo rồi văng tung tóe như bác Gaffer nói - đã bị lock. Cái thứ 2 chắc cũng cbi đi cùng thiên thu :(. Sáng trước lúc ngủ e thấy mới có 2 trang mà có vẻ đã đòi chém giết cả nhà nhau :((, bjo ko bíet đã dài thêm ra bn trang v tình hình chiến sự tnao. E phải công nhạn 1 điều là cái trò phe nhóm, nội bộ, soi mói cáu từ rồi ko kiềm chế dẫn đến nh thứ ntn. Chưa tính 1 số bác chuyên thích chọc ngoáy khích bác, kích động rồi xúc xiểm cũng làm cho tình hình càng mất kiểm soát...

Thôi bên ta ae cứ tập trung vào chuyên môn cho nó vui vẻ, có cái món nghe nhạc thôi mà mệt não thế thì còn đâu là thư giãn với thưởng thức nữa???

onggia

Well-Known Member

Hehe, chưa nghe mà đã lại kết luận cảm tính rồi bác ơi. Loa này có 1 củ loa duy nhất, driver to tầm 6,5-7" và đc thiết kế tg đối lạ. E ol bằng đt nên ko trích link đc. Shop do bác này tự mở và làm duy nhất 1 mẫu của 1 loại loa cho đến bjo :), chưa có tiếng nói tên tuổi j. Sáng nay bác ấy vừa đt cho e hẹn tối thứ tư tới nhà bác ấy nghe, nếu thích thì khuân về. Qua đt thì e biết sơ qua là loa 8ohm, độ nhạy 89dcb và công suất chịu đựng tầm 20w. Nên bác ấy căn dăn với amp ss như kiểu của e thì phải cẩn thận cái volume :))!

Vụ bên vnav tnao rồi bác. Làm tận 2 cái topic về ứng xử thì 1 cái chó mèo rồi văng tung tóe như bác Gaffer nói - đã bị lock. Cái thứ 2 chắc cũng cbi đi cùng thiên thu :(. Sáng trước lúc ngủ e thấy mới có 2 trang mà có vẻ đã đòi chém giết cả nhà nhau :((, bjo ko bíet đã dài thêm ra bn trang v tình hình chiến sự tnao. E phải công nhạn 1 điều là cái trò phe nhóm, nội bộ, soi mói cáu từ rồi ko kiềm chế dẫn đến nh thứ ntn. Chưa tính 1 số bác chuyên thích chọc ngoáy khích bác, kích động rồi xúc xiểm cũng làm cho tình hình càng mất kiểm soát...

Thôi bên ta ae cứ tập trung vào chuyên môn cho nó vui vẻ, có cái món nghe nhạc thôi mà mệt não thế thì còn đâu là thư giãn với thưởng thức nữa???

Loa này ko biết có đồng trục ko nhỉ,như bác nói tưởng tượng ra nó giống loa toàn dải có thêm kèn.

sonrock

E ko hiểu bác ạ nhưng có lẽ vậy. Bác ấy dùng amp tube se của audio note v những j j có 3.5w đánh v bảo hay lắm. E sẽ quay film chụp ảnh e nó hôm tới :p. Có cặp WB Disco bị bán mất rồi mà e ko mua đc vì giá cao quá :(

sonrock

Lovington HiFi :: Loudspeakers đây là trang chủ với hình của loa và specs ạ :). bác onggia vào chia sẻ cho a e về phân tần với chứ dấu nghề là ko đc nhé :D

e ngồi mò mẫm 1 hồi thấy hóa ra xung đột bắt nguồn từ chỗ này đây ạ: http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=26&t=52683&start=75

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên