Mua máy ảnh nào?

phanthanh

Member
Ðề: Mua máy ảnh nào?

Em có con Canon IS SX10 nè, rất phù hợp với yêu cầu của anh.
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=1742
Em mới mua nó hồi cuối năm ngoái. Nhờ 1 thằng bạn đi Nhật về mua dùm nên không có bảo hành nhe. Em cũng thích nó lắm nhưng mà để đó không xài thì tội nó quá. Nếu anh muốn mua thì phone em, sđt: 0918 518 509

Bây giờ trong đầu Tieuthieugia chỉ máu DSLR thôi, khổ thân rồi!!

tieuthieugia

Well-Known Member

Bây giờ trong đầu Tieuthieugia chỉ máu DSLR thôi, khổ thân rồi!!

dạ, chính xác là vậy, máu nhiều thứ quá cũng mệt...
hết phone [SL4x, BB], HD, Stereo, Camera....
rùi tiếp theo là j nữa ...? chắc vợ em giết em mất...8-x8-x8-x8-x

superman

em thấy các bác nên mua Canon PnS loại tương đối tốt rùi về cài cái add-on CHDK vào là ngon lành cành đào chụp phê như con dê hehe dù ko có ống kính hạng nặng nhưng cũng tạm tạm
ý kiến em có j` bỏ wa

phanthanh

Member

Vấn đề là 1 khi đã tính chơi DSLR thì khó mà cưỡng lại được lắm!!
Bây giờ chỉ nội chuyện chọn body nào với lens nào thì mình bảo đảm là Tieuthieugia đang mất ăn mất ngủ đấy.

tieuthieugia

Well-Known Member

em thấy các bác nên mua Canon PnS loại tương đối tốt rùi về cài cái add-on CHDK vào là ngon lành cành đào chụp phê như con dê hehe dù ko có ống kính hạng nặng nhưng cũng tạm tạm
ý kiến em có j` bỏ wa
em chán PnS rùi bác ạh

Vấn đề là 1 khi đã tính chơi DSLR thì khó mà cưỡng lại được lắm!!
Bây giờ chỉ nội chuyện chọn body nào với lens nào thì mình bảo đảm là Tieuthieugia đang mất ăn mất ngủ đấy.

chỉ được cái hiểu ý em... phong bác làm thấy bói qua mạng

vtlam

Active Member

Nếu thích DSLR thì bác chủ suy nghĩ cho kỹ rồi quyết định hãng nào, sau đó bắt đầu cuộc đầu tư lens của hãng đó nhé.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

"máu" hay ko còn tùy thuộc người chụp. Tớ biết khối người mua cái DSLR về, bấm được vài tuần rồi chán, thế là cất vào tủ (ko phải em nói bác Havu đâu nha, đừng mắng em)

Khi chuyển từ PnS sang DSLR, gần như toàn bộ sẽ nghĩ rằng ảnh mình chụp sẽ đẹp hơn hẳn. Đây là 1 điều hoàn toàn sai lầm. Máy DSLR chụp khó hơn PnS rất nhiều, ngay cả khi đặt ở chế độ tự động. Những lỗi lầm như focus sai, rung tay... thì PnS có thể tha thứ được chứ DSLR nó phóng đại lên dễ sợ, tởm lắm.

Tất nhiên, người thích chụp ảnh, hay chụp ảnh và hứng thú với việc chụp ảnh thì vác về 1 cái DSLR là rất hợp lý. Vác về rồi yên tâm chụp, chứ cứ suốt ngày nâng cấp với lại thay đổi thì dở lắm, vừa tốn tiền, vừa mất chất.

Tớ vẫn trung thành với con 350D cũ kỹ cùng cái ống kính Tamron rẻ tiền (mua lại của người ta), hôm nọ vợ tớ gợi ý cho mua máy mới, tớ lắc đầu mới ghê, hé hé....

rose

Em chuẫn bị đi Singapore... và chán cái Olympus Camedia UZ C770 quá, có 4.0 mpx ah

bác tư vấn giúp em nên mua máy ảnh nào [nikkon, Canon..] giống như các bác BQT đó ợ
Body nào?
Len nào?
Flash nào?
Thẻ 2Gb, 4Gb thui
Cho em giúp thông tin và giá từng chú luôn nhé
Bên Sing thì mua chỗ nào rẻ vậy ? Bác nào có kinh nghiệm mua hàng bên đó thì giúp em với
Xách chân vậy thì max là bao nhiêu cái, món / người
Ngoài máy ảnh ra: HDD, Phone..... nên mua những gì..?

Em thích pin AA xạc hơn là pin cục của máy [ mau hư, khó tìm và mắc quá..]
chụp hình gia đình phong cảnh đi du lịch bình thường thui.... em thích zoom lắm áh [ khoái chụp mí em xa xa...]:D

Bugdet cho máy ảnh: 1k$

Mong tin các bác và BQT v/v này nhé

Em cắn rơm cắn cỏ đội ơn các bác
8-x

A muh đi Sing thì wa Funan muh mua cho in tâm nhé, mua xong thì đi bộ ra ăn buffer Lẩu lun =P~ ngon mà rẻ chỉ tội phải sắp hàng 1 chút. Còn mún mua rẻ thì wa SimLim giá nào nó cũng bán đc muh hên xui coi chừng bị thuốc, níu dày dặn kinh nghịm thì cứ nhào zô lụm :D

tieuthieugia

Well-Known Member

A muh đi Sing thì wa Funan muh mua cho in tâm nhé, mua xong thì đi bộ ra ăn buffer Lẩu lun =P~ ngon mà rẻ chỉ tội phải sắp hàng 1 chút. Còn mún mua rẻ thì wa SimLim giá nào nó cũng bán đc muh hên xui coi chừng bị thuốc, níu dày dặn kinh nghịm thì cứ nhào zô lụm :D

lâu quá mới thấy em... cảm ơn nhé

Theo em với tầm tiền đó bác đầu tư vào Canon 400D + với ống Sigma 70-300 Marco là hợp lý. 40D mới tinh giờ khoảng 790$, Lens Sigma 70-300 chụp hoa lá cành rất tốt (nhưng lại không chụp gần được) giá khoảng 220. Bác cố thêm chút ít mua con Lens kit 18-55 IS độ 1tr nữa để chụp góc rộng là quá ổn rồi. Còn sau đó tùy theo cơn nghiện mà ta sẽ tính tiếp :D
Mời các bác vào thăm Flickr em

http://www.flickr.com/photos/kankuli/page18/

lanovia

em đề xuất bộ như sau, em copy từ bảng giá bác Khánh Long luôn :

Nikon :
D80-Body.............................................. .............= 630$-mới 100%
AF 24-85mm f/2.8-4 IF AF................................= 320$-mới 85%
(bác có thể làm con D90 nếu bác có đủ hầu bao, vì em thấy bác ghi độ 1K nên cũng ko rõ là có thể +/- thêm được nhiêu :D)

Còn lại bác làm thẻ với 1 cái tripod là đẹp :)

tieuthieugia

Well-Known Member

chắc em quyết D90 quá...
ý các bác sao nhỉ... đặc biệt là bác Chip ????????

echip

Ban Quản Trị

giọng điệu của con gái khác hẳn, có con gái trong 4rum thấy đỡ chán, trong đây toàn đực rựa :D

tieuthieugia

Well-Known Member

anh mà như chú, anh click vào nút thank của rose 100 lần, ko phải chờ nhắc đâu, hé hé... :D

bác nham18 đẽo em ra thành 100 mảnh....bác có đỡ cho em hem?
''100 thks'' thui để dành làm 1 cái j cho nó hay hơn, giá trị hơn ...

tui

Member

ở Mustafa có khu bán máy ảnh cũng rẻ. Qua đó nắm giá rồi qua Sim Lim trả giá thì sẽ còn rẻ hơn..

rose

Bữa rày buzi wé hok có zô 8 với mọi ngừi đc, giờ free tí nên sẽ zô ý kiến ý cò đều đều :p
Thanks a chip 1 phát vì đã gợi ý cho a tieuthieugia thanks e hihihi

Bên trên