Nâng cấp card sound để nghe nhạc lossless có nên không?

nmt1978

Member
Gửi tới các Pro về nhạc lossless

Chả là hiện nay mình đang dùng sound on board (Realtek ALC889) nối từ cổng optical nối ra AVR.

Vậy xin hỏi các bro là trong trường hợp trên thì có cần thiết phải nâng cấp sound card để cải thiện âm thanh ko vì mình nghĩ là việc xử lý âm thanh đã là do AVR xử lý nên nâng cấp sound card phải chăng là ko cần thiết?

Trong trường hợp nên nâng cấp, thì xin các bro tư vấn giúp là mua sound card gì giá tiền tầm 1.5tr đổ lại và có cổng quang để vẫn theo phương thức kết nối như trên là từ optical ra AVR->loa.

Nhân tiện mình hay nghe nhạc new age, easy listenning, piano, hòa tấu thì chơi bộ loa gì là hợp, AVR của mình là onkyo

Cám ơn các bro nhé

hunghugo

Member
Ðề: Nâng cấp card sound để nghe nhạc lossless có nên không?

Bác ko cần phải nâng cấp thêm card sound làm chi trừ khi bạn là người lắm của nhiều tiền để chơi ngông >>> nghe âm thanh LossLess hay / dở do 5 phần quan trọng
1 nguồn nhạc
2 AVR
3 Loa
4 Cái lổ tai của Bác

5 Túi tiền
Chúc Bác Thưởng thức nhạc LossLess như ý

nmt1978

Member

Bác Hunghugo nói vậy chưa đi vào cụ thể câu hỏi của mình lắm. Giả sử nguồn nhạc tốt, loa tốt, lỗ tai tốt, túi tiền tốt đi, vậy có cần phải mua soundcard không và khi đó quan hệ giữa soundcard và AVR như thế nào, liệu có thừa không khi mua soundcard mà vẫn nối cổng quang ra AVR xử lý hay theo một cách nào khác

HD-Bluray

Member

Bác Hunghugo nói vậy chưa đi vào cụ thể câu hỏi của mình lắm. Giả sử nguồn nhạc tốt, loa tốt, lỗ tai tốt, túi tiền tốt đi, vậy có cần phải mua soundcard không và khi đó quan hệ giữa soundcard và AVR như thế nào, liệu có thừa không khi mua soundcard mà vẫn nối cổng quang ra AVR xử lý hay theo một cách nào khác

soundcard trong trường hợp này là thay thế CDP đó bác ui :)

da vinci

Active Member

Tôi đã thử sound onboard, Audigy 2 NX, Audigy 2 thì cảm thấy âm thanh có sự khác biệt. Âm thanh nghe wa onboard hơi thiếu thiếu cái j đó, khó giải thích. Nếu có điều kiện thì bro cứ thử để xem để có thấy sự khác biệt o. Nếu bro o thấy sự khác biệt thì đừng nâng cấp làm j. Còn riêng cảm nhận của tôi thì : Giống như là bro nghe CD xịn wa DVD Tàu so với lại đầu CD tốt vậy. Nếu bro xài sound Creative thì mở Creative Volume Panel sẽ cho chọn đường output là card sound nào.

DJVDK

Member

Gửi tới các Pro về nhạc lossless

Chả là hiện nay mình đang dùng sound on board (Realtek ALC889) nối từ cổng optical nối ra AVR.

Vậy xin hỏi các bro là trong trường hợp trên thì có cần thiết phải nâng cấp sound card để cải thiện âm thanh ko vì mình nghĩ là việc xử lý âm thanh đã là do AVR xử lý nên nâng cấp sound card phải chăng là ko cần thiết?

Trong trường hợp nên nâng cấp, thì xin các bro tư vấn giúp là mua sound card gì giá tiền tầm 1.5tr đổ lại và có cổng quang để vẫn theo phương thức kết nối như trên là từ optical ra AVR->loa.

Nhân tiện mình hay nghe nhạc new age, easy listenning, piano, hòa tấu thì chơi bộ loa gì là hợp, AVR của mình là onkyo

Cám ơn các bro nhé
maya 44 hay emu0404(loại pci)
2 ứng cử trên đúng nhu cầu của bạn

Bên trên