Newbie ~~ Em mới tập tọe với 500D

o0oloveo0o93

~~ Chào các anh các chị các cô các chú tiền bối... ~~
Em mới tập chụp nên mua 500D ~~ Chưa biết chụp sao hết á... Chỉ theo cảm tính chụp thui ~~ Còn phải học hỏi nhiều ạ... em up mấy cái khai máy các bác góp ý cho em với ạ ~~

~~ Em thấy cái đĩa bảnh cuốn lên ảnh cũng đẹp quá :p

~~ Mọi người góp ý cho em nha ~~

kiukiu

Well-Known Member
Hơn 200 shot rồi khai máy gì nữa :-j
Bạn này sinh năm 93 à ;;)

Các bác trong này chắc đang mải xem, thôi để mình mở màn vậy :) Nhìn chung kiểm soát khẩu và tốc khá tốt với kit 18~55 như vầy tuy nhiên chỉ là trên con số, rõ ràng khẩu để khá lớn nhưng vẫn bị out ( 2 tấm chụp 2 bé gái ), tấm bánh cuốn out hoàn toàn, tấm 1 noise kinh quá, iso 1600 :D

p/s : lần sau đánh số ảnh cho dễ nhận xét bạn nhá.
Chào đón thêm 1 con nghiện nữa đến với xóm Nhòm Nháy HD :))

khanhaho

Ðề: Newbie ~~ Em mới tập tọe với 500D

mới chụp mà như vầy thì tốt quá, sẽ lên tay nhanh thôi.

tieuthieugia

Well-Known Member
mới vào 4r bị lúng túng sao pót hình trùng nhau thế :)) nyên tâm, mấy anh đây hiền lắm

dhmobile

mới như vậy là hơn em chán :D
từ từ đọc lại các cm của DSP và TSP thì sẽ ngộ ra đc nhiều điều
chúc mừng bác bước vào con đường đau khổ :)) ( cũng như em )

hé hé. gặp cụ đồng cảnh. e cũng 500D. ghé qua topic e chơi tý ;))

o0oloveo0o93

Ðề: Re: Newbie ~~ Em mới tập tọe với 500D

Hơn 200 shot rồi khai máy gì nữa :-j
Bạn này sinh năm 93 à ;;)

Các bác trong này chắc đang mải xem, thôi để mình mở màn vậy :) Nhìn chung kiểm soát khẩu và tốc khá tốt với kit 18~55 như vầy tuy nhiên chỉ là trên con số, rõ ràng khẩu để khá lớn nhưng vẫn bị out ( 2 tấm chụp 2 bé gái ), tấm bánh cuốn out hoàn toàn, tấm 1 noise kinh quá, iso 1600 :D

p/s : lần sau đánh số ảnh cho dễ nhận xét bạn nhá.
Chào đón thêm 1 con nghiện nữa đến với xóm Nhòm Nháy HD :))

Em 93 ạ :p
Mấy cái chỉ số em cũng không biết gì đâu... ~~ Lúc đầu là chụp P ~~ Bh em mới chụp Av còn M thì không biết set kiểu nào cho đẹp ạ. :D
em phải học các anh dài dài :p

kiukiu

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Newbie ~~ Em mới tập tọe với 500D

Em 93 ạ :p
Mấy cái chỉ số em cũng không biết gì đâu... ~~ Lúc đầu là chụp P ~~ Bh em mới chụp Av còn M thì không biết set kiểu nào cho đẹp ạ. :D
em phải học các anh dài dài :p

Thế này thì giật giải mem trẻ nhất xóm ảnh HD rồi, avatar là ảnh người yêu em hả ?
93 là Quý Dậu, năm nay thi đại học, có vẻ là mem ngoài Bắc, ở Hà Nội chăng ;;)

Trong xóm có khá nhiều bác đang xài 500D và vô số từng xài 500D, cứ chịu khó lượn lờ qua các topic học hỏi thì tiến bộ nhanh lắm :)
Mới chụp thì cứ Av ưu tiên khẩu mà chiến, rồi dần dà tìm hiểu thêm :)

beanhue

Member

Theo em mới chụp cứ để Auto mà chiến :-j hì...thực ra chụp kit thì hơi hạn chế một chút, nhưng cũng chả sao...anh thích tấm 3 & 4 của em, còn các tấm khác thì chưa ưng lắm. Tuy nhiên khởi đầu như thế là tốt lắm rồi..Anh cũng 500D, rỗi rái anh em trao đổi cùng tiến nhỉ ^^

hellomoto

Active Member

theo mình thì điều đầu tiên là bố cục đã, nhòe cũng đuọc, sau đó là tập nín thỏ bóp cò cho khỏi out, rồi tiếp là vọc các tính năng của máy, rồi pts, rồi ống kính....
bố cục - khoảnh khắc là điểm nhấn là giá trị cao nhất của tấm hình. ánh sáng, màu sắc chỉ là phụ (cái này có thể nhò pts can thiệp)

o0oloveo0o93

Em là con gái mừ :(
~~ Em ở ava đấy ạ :p ~~

Cái em thấy khó là cách làm sao cho khỏi out nét ý ạ.. ~~ Xem ra khó :(( ~~

Em cũng bị mù PTS ạ ~~

Cái mà em học đc đấy là mở hết khẩu mà chụp thì sẽ xóa được phông :))

kiukiu

Well-Known Member
Ái chà, chào bé mỳ chính cánh :D
Bằng tuổi mấy em mẫu của miềng :)) Nhìn ava trước kháu hơn đấy ;;)

Vụ out nét thì cứ mời các anh bữa cafe, trà đá đi chụp choẹt cùng là hết out ngay ;))

Nói chung là mở hết khẩu thì DOF mỏng nhưng rất dễ out, không cứ nhất thiết xóa phông là phải mở hết khẩu.

o0oloveo0o93

Em ở Hà Nội nì... khi nào có dịp phải mời các anh bừa trà chanh cho oách... năm nay em 12... ứ đi đâu được ý :))

Kiểu này em đổi ava phát nữa :))

thoianghen

Active Member

theo mình thì điều đầu tiên là bố cục đã, nhòe cũng đuọc, sau đó là tập nín thỏ bóp cò cho khỏi out, rồi tiếp là vọc các tính năng của máy, rồi pts, rồi ống kính....
bố cục - khoảnh khắc là điểm nhấn là giá trị cao nhất của tấm hình. ánh sáng, màu sắc chỉ là phụ (cái này có thể nhò pts can thiệp)

Em nghĩ ánh sáng mới là cái quan trọng nhất để làm nên bức ảnh ^^!

Ảnh của bạn mình thấy ok mà, đâu có out gì nhiều. Chức năng focus với 9 điểm lấy nét của 500D hoạt động khá nhanh & tương đối chính xác, cứ thấy chấm nào chớp đỏ là máy đã lấy nét ngay chấm đó, thấy vẫn chưa nét thì nhả tay ra lấy nét lại.
Sau này thấy thích theo đường nào (chân dung, tĩnh vật, phong cảnh,....) thì đầu tư lens & body theo đường đó.
Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp ^^!

o0oloveo0o93

Kinh nghiệm phải tích dài dài :p
Em tập tọe ti toe ... có bik chi đâu...

Cám ơn cả nhà chỉ giáo :p ~~ Ủa nhà mình còn có sis nào chơi ko ạ ... hay chỉ toàn các đấng nam nhi cầm máy thôi ạ :p

kiukiu

Well-Known Member
Có người đáng tuổi anh em, còn đa phần đáng tuổi chú, bác hoặc ... ông =)) Nhưng cứ gọi ANH cho nó lành, gọi khác đi e rằng khó lòng nhận được tư vấn em ơi =))
Trà Chanh là sang rồi, tết nhất được nghỉ thì " có nhời " đi chứ j nữa nhể ;;)
Bao h thi xong đại học thảnh thơi, rảnh rang thì vác máy đi cùng các ae HN, mỳ chính cánh đảm bảo được chiều nhất nhà luôn ;;)

dhmobile

Kinh nghiệm phải tích dài dài :p
Em tập tọe ti toe ... có bik chi đâu...

Cám ơn cả nhà chỉ giáo :p ~~ Ủa nhà mình còn có sis nào chơi ko ạ ... hay chỉ toàn các đấng nam nhi cầm máy thôi ạ :p

tết nếu có duyên em sẽ gặp gấu của anh cầm máy chụp cũng tạm ổn :D

jaispierre

Active Member

Chắc gì em đã ở HN mà các bác mời mọc :))

kiukiu

Well-Known Member

jaispierre

Active Member

Không biết nói gì hơn :((, mời em gia nhập hội N hiếp ảnh HD Hà Nội với tụi anh >:D<

Bên trên