Người Việt khôn hay dại?

cinefan48

Member
Ðề: Người Việt khôn hay dại?

@Lâm Gia Trang:
Em luyện trảm phong chưởng mới được 3 thành công lực nên mới chỉ được cấp bằng Sơ cấp chém gió. Đang luyện tiếp, đến khi nào đạt 10 thành thì có lẽ sẽ ngưng. Tuy nhiên vì em đã được đào tạo chém gió một cách cẩn thận nên chém gió là nghề của em. Em mới đạt sơ cấp nhưng ai đã để hở sườn cho em chém là chỉ có chết đến trọng thương:D.
Trình chém gió của em còn thua xa bác, bác cứ khiêm tốn.

Mà bác đã xem phim The Prestige (2006) chưa? Rất hay, tiếc là em biết và xem phim này hơi muộn. Nể tay đạo diễn này thật, mới 40 tuổi mà đã có trong tay những phim đỉnh.

deepblue2

Active Member

Tại sao vẫn có bác cho ý kiến của lighterplz là 1 ý kiến cần được tôn trọng để hiểu theo nhiều chiều, Các bác tra từ điển xem ngôn từ "hạ đẳng" "man ri mọi rợ" khi ám chỉ về con người có phải hàm ý xúc phạm và miệt thị không. Và trong nội quy diễn đàn này cũng có quy định xử lý thành viên xúc phạm, miệt thị người khác.

@hoangtrinhag: Trước giờ tôi vẫn rất tôn trọng bác vì thấy bác là người chuyển ngữ phụ đề tiếng Việt chắc phải rất am hiểu về ngôn từ, Nhưng đọc xong mấy dòng CM của bác về việc ban nick lighterplz tôi rất kinh ngạc. Đồng ý với bác rằng mọi người đều được quyền phát biểu ý kiến của mình một các tự do và hòa bình nhưng tự do phát biểu đâu có nghĩa là tự do xúc phạm, miệt thị người khác. Tôi nghĩ ở đâu cũng vậy, dù bạn sống ở đâu, Mỹ, Pháp, Việt Nam, Trung Quốc, ..hay thậm chí Bắc Hàn. Nếu bạn thử tự do phát biểu ý kiến rằng thằng hàng xóm (hay dân tộc của nó) của bạn là "Hạ đẳng và man ri mọi rợ" xem có bị xử lý không.

@ cinefan48: Đồng ý với bác rằng Pháp luật không kết tội những người tâm thần, không đủ năng lực hành vi, Nhưng Xã hội vẫn có những biện pháp cách ly điều trị nếu những người tâm thần có hành động gây tổn hại đến công đồng.
Tại sao vẫn có bác cho ý kiến của lighterplz là 1 ý kiến cần được tôn trọng để hiểu theo nhiều chiều, Các bác tra từ điển xem ngôn từ "hạ đẳng" "man ri mọi rợ" khi ám chỉ về con người có phải hàm ý xúc phạm và miệt thị không. Và trong nội quy diễn đàn này cũng có quy định xử lý thành viên xúc phạm, miệt thị người khác.

@hoangtrinhag: Trước giờ tôi vẫn rất tôn trọng bác vì thấy bác là người chuyển ngữ phụ đề tiếng Việt chắc phải rất am hiểu về ngôn từ, Nhưng đọc xong mấy dòng CM của bác về việc ban nick lighterplz tôi rất kinh ngạc. Đồng ý với bác rằng mọi người đều được quyền phát biểu ý kiến của mình một các tự do và hòa bình nhưng tự do phát biểu đâu có nghĩa là tự do xúc phạm, miệt thị người khác. Tôi nghĩ ở đâu cũng vậy, dù bạn sống ở đâu, Mỹ, Pháp, Việt Nam, Trung Quốc, ..hay thậm chí Bắc Hàn. Nếu bạn thử tự do phát biểu ý kiến rằng thằng hàng xóm (hay dân tộc của nó) của bạn là "Hạ đẳng và man ri mọi rợ" xem có bị xử lý không.

@ cinefan48: Đồng ý với bác rằng Pháp luật không kết tội những người tâm thần, không đủ năng lực hành vi, Nhưng Xã hội vẫn có những biện pháp cách ly điều trị nếu những người tâm thần có hành động gây tổn hại đến công đồng.

Tôi nghĩ rằng không nên quá khe khắt với các bạn ấy như vậy.
Không ai hoàn toàn đúng cả, con người có rất nhiều trạng thái cảm xúc khác nhau... nhiều khi lên mạng đọc thấy toàn những tin cướp, giết, hiếp... học sinh học trò đánh nhau, thầy cô giáo cư xử không chuẩn mực... đạo đức suy đồi .. có thể các bạn ấy đau lòng mà có những phát ngôn cực đoan như vậy...
Nhưng không đáng để bắt bẻ câu chữ mà đòi "xử bắn", mà kết án bạn ấy nghiệt ngã như vậy!

với bạn hoangtrinhag tôi nghĩ một người sẵn sàng cống hiến cho cộng đồng, không vụ lợi, không háo danh... thì không thể là người xấu...

Con người có quyền tự do, có quyền bày tỏ những suy nghĩ của mình.
Các bạn có thấy ở Mỹ người dân biểu tình còn đốt cả cờ Mỹ cơ mà!

Nếu các bạn có không đồng tình với ý kiến của bạn ighterplz, thì phản đối, chỉ cho bạn ấy thấy sai lầm, chứ đừng mang bạn ấy ra mà "xử bắn"!

Có câu ngạn ngữ của người Do thái rằng:
"Cho dù làm gì, bạn cũng đã sai"
Mọi người nên học cách thông cảm, bao dung hơn với mọi người.

Có câu chuyện "ném đá" như thế này:
"Một người đàn bà phạm tội bị bắt quả tang, theo luật phải bị ném đá đến chết. Biết Jesu là người nổi tiếng đạo đức, đám đông liền giải giải người đàn bà đến trước mặt ngài nhờ phán xử. Jesu không nói gì, lặng lẽ viết trên mặt đất "Đồ giả dối"... Đám đông không hiểu, la ó đòi ngài phải xử tội người đàn bà... Jesu bèn nói: "Ai chưa hề phạm tội, được ném viên đá đầu tiên!
Nghe vậy, đám đông lặng dần rồi từ từ giải tán... "

(Có người bình câu chuyện này nói: nếu câu chuyện trên xảy ra ở thời đại này, người đàn bà kia khó lòng thoát khỏi cái chết, chết không phải vì những người chưa từng phạm tội mà chết vì những tên đạo đức giả, những tên phạm nhiều tội lỗi nhất)

@cinefan48
Bạn nói rất hùng biện, có lập luật chặt chẽ, khoa học, nhưng theo tôi chỉ nên chứng minh ý kiến của bạn (Z) sai lầm là được, đâu cần thiết phải dùng những từ "nghiệt ngã" như vậy...
Có lẽ nên cảm thông, bao dung với mọi người hơn là "tự hào" vì mình "chửi hay", "chửi có khoa học"... rằng mình chém là "chỉ có chết đến trọng thương"!!!

Bạn có biết rằng "phải trái khó phân", biện luận bằng lời thì chả ai thắng được ai đâu bạn ạ...

Tôi cũng chỉ nghĩ sao nói vậy thôi... nếu sai thì "mai tôi nói lại" nhé!
Chúc cả nhà vui!

Chỉnh sửa lần cuối:

zia

Người Việt mình giỏi ở những chỗ nhạy cảm :)) ví dụ như crack phần mềm thì chúng ta là số 1 =))

cinefan48

Member

@deepblue2:
Lẽ ra tôi chẳng có ý kiến gì với cái topic này đâu vì cái vấn đề nó nêu ra rất tầm phào và trong bài viết gốc, vấn đề chính bị lái đi hơi chệch với hướng mà tiêu đề nó nêu ra. Sở dĩ tôi có vài dòng tham gia vì đọc thấy cái comment bẩn mắt nên không để yên được. Chẳng phải dễ bị kích động gì nhưng tôi dám chắc bất cứ ai là người VN, với trình độ đọc hiểu tiếng Việt trung bình trở lên mà đọc được dòng comment bẩn đó cũng đều thấy mình bị xúc phạm nghiêm trọng.

Trong comment của tôi ở trang 2, tôi chưa hề dùng thêm một từ ngữ nào có nghĩa xấu để phản bác, tôi lấy của chính tác giả, vì vậy không thể nói là nghiệt ngã và quá đáng. Và tôi cũng chỉ viết ngắn gọn, không dài dòng cường điệu. Còn nếu đúng kẻ đó là kẻ ngoại tộc chui vào đây mạo danh người Việt để kích động, tôi gọi một tên giặc là “bại não” thì chắc không có gì là quá đáng.

Nếu kẻ đó biết rằng mình đã sảy mồm lỡ xúc phạm cả dân tộc, cả nguồn cội mà im đi thì thôi, chẳng có vấn đề gì, tôi cũng chẳng gõ thêm 1 phím. Nhưng nó lại không biết thế mà còn ngoan cố, bị ban nick rồi vẫn còn cố tạo nick mới để cãi lại, để tranh luận. Xin lỗi các bạn, cái tư tưởng ấy đâu có tư cách mà tranh luận. Một thiểu số lại bâu vào bảo vệ, bào chữa cho cái tư tưởng bẩn đó nên lại càng gây bức xúc trong đa số các thành viên. Sự việc không còn là mâu thuẫn giữa một kẻ bất hiếu và ngu xuẩn đối lập với một cộng đồng mà đã trở thành một mâu thuẫn lớn hơn, dù rằng nó rất không đáng có. Tôi buộc lại phải có một comment khác ở trang 4. Trong comment đó, tôi có phân tích kĩ hơn và cho rằng nếu kẻ đó là một kẻ chưa trưởng thành, nhận thức còn hạn hẹp, nói tiếng Việt chưa sõi, dùng tiếng Việt chưa thạo thì chúng ta không cần cố chấp. Thế đã đủ chưa hở bạn deepblue2 ?

Bạn đừng lôi chúa Jesu vào đây. Không cần phải quan trọng hóa và đạo đức hóa vấn đề lên làm gì vì tôn giáo vốn đã là vấn đề nhạy cảm ở VN cũng như trên toàn thế giới. Bạn dẫn một câu truyện dính đến một nhân vật được một tôn giáo lớn tôn sùng ra là vô ích. Ở VN, những người theo tôn giáo đó là thiểu số. Bạn có nghĩ rằng với những người theo tôn giáo khác, hoặc chẳng theo tôn giáo nào thì chúa Jesu là vô nghĩa? Bạn có biết rất nhiều những câu truyện liên quan đến những người nổi tiếng đều là đơm đặt, do người đời sau nghĩ ra rồi gán vào mồm những yếu nhân, vĩ nhân đó, nhất là những câu truyện về người đứng đầu tín ngưỡng tôn giáo và đã qua quãng thời gian quá dài. Tôi xin kể một truyện về Napoleon Bonaparte do người đời sau đơm đặt:

Napoleon vốn là một người lùn. Một lần khi ra khỏi cung điện, ông với tay định lấy thanh gươm nhưng cao quá không với tới. Ông gọi người phục vụ tới lấy cho mình. Người này lấy xong bèn nói với ông: “Xin lỗi ngài (vì giai đoạn đầu ông là Đệ nhất tổng tài, chưa xưng Hoàng đế), tôi không nghĩ là ngài không với tới”.
Câu nói này của người phục vụ ngầm chứa ý coi thường chiều cao của Napoleon, chê ông lùn hơn người bình thường. Ông đáp lại: “Này anh kia, anh không cao hơn ta, anh chỉ dài hơn ta mà thôi”.
Người đời cũng gán nhiều câu khác vào mồm ông, đại loại như: “Khi trời sập thì những người cao sẽ chết trước” ý muốn nói những người cao đừng có coi thường những người lùn, cao hay lùn thì cũng chả có lợi hơn nhau gì đâu.

Lúc bé đọc được những thứ như thế, rất khâm phục Napoleon vì bản lĩnh cứng cỏi. Sau này nhiều tài liệu chứng minh đó toàn là những truyện đơm đặt về Napoleon, chiều cao của ông bị hiểu lầm. Ông không hề lùn mà cao chừng 1,69-1,70m tức là cao hơn người Pháp trung bình ở thế kỉ XIX (ông sống cuối TK XVIII – đầu TK XIX). Sở dĩ người ta nhầm vì có sự vênh nhau giữa đơn vị đo lường của Anh và Pháp, và cũng do biệt danh “Chàng lùn đảo Coóc” của ông. Biệt danh này các bạn gán cho ông vì thành tích lẹt đẹt khi học ở trường Sĩ quan pháo binh. Khi khai quật mộ ông, đo xương người ta cũng thu được kết quả tương tự là ông không lùn. Người mới sống cách đây 200 năm mà còn thế, huống chi nhân vật cách cả 2000 năm. Tôn giáo nào cũng còn không ít những hạn chế, tiêu cực và khuyết điểm, huống chi người tạo ra nó. Tôi tôn trọng Jesu nhưng với tôi và với nhiều người Việt, ông ta chẳng là gì cả. Tôi cũng chả hứng thú gì với Valentin, Phục sinh hay Giáng sinh… Nó vô nghĩa nhưng lạ thay nhiều bạn trẻ tuổi teen bây giờ hứng thú lắm. Các bạn ấy có lẽ còn chả thèm quan tâm đến ngày Tết ông Táo, Rằm Tháng Bảy… cơ. Nói thêm là tôi không theo tôn giáo nhưng có chịu ảnh hưởng của Phật giáo. Tuy rât ngưỡng mộ đức Phật nhưng với tôi không phải điều gì Phật nói cũng đúng và phải theo. Tôi dài dòng như thế để nói với bạn rằng đừng có lôi truyện liên quan tới người đứng đầu tôn giáo nào ra. Chẳng phải chân lý, thần thánh, đạo đức gì đâu, nhiều khi là truyện giả dối đấy.

Bạn khen tôi chửi hay, tôi chả dám nhận. Tôi không dám chửi ai, tôi chỉ phê bình. Có lẽ đây là bệnh nghề nghiệp vì tôi là giáo viên. Còn cái comment của tôi ở trang 5 là chuyện tôi chém gió riêng với thành viên Lâm Gia Trang, chỉ là chuyện tào lao, bạn quan tâm làm gì. Nếu vì nó mà bạn nghĩ tôi hung hăng và kiêu ngạo thì tôi xin nhận khuyết điểm. Tôi sẽ post riêng cho bạn ấy.
Bạn hỏi tôi “có biết rằng "phải trái khó phân", biện luận bằng lời thì chả ai thắng được ai đâu”. Tôi chẳng biết bạn nói “phải” với “trái” ở đâu khó phân chứ vấn đề mà tôi tranh luận với kẻ có cái comment bẩn kia, tôi nghĩ chẳng đáng để chúng ta bận tâm xem đúng hay sai, nhưng đáng buồn là ta vẫn phải phát biểu vì vẫn có những kẻ phát ngôn như thế, lại là ở nơi công cộng. Ai tranh luận chẳng muốn thắng, không thì tranh luận làm gì? Nhưng khi tranh luận phải từ tốn, cầu thị, tôn trọng người khác, trên tinh thần xây dựng, dựa vào các luận điểm khoa học và minh bạch, dẫn chứng cụ thể… chứ không phải nói càn, nói bậy, nói bừa.
Xin hết!

deepblue2

Active Member

@cinefan48
Bạn thật là "nhiều chữ", học rộng hiểu nhiều.... nhưng chắc chưa được bình tâm nên chưa hiểu rõ ý tôi.
Với tôi tranh luận không phải để tranh hơn thua, mà là để "soi sáng" cho nhau... để nhìn nhận vấn đề một cách thấu đáo hơn.
Tôi kể câu chuyện về jesu không phải để "mượn thêm thế lực tôn giáo", cũng không phải vì tôi theo đạo Thiên chúa. (Tôi hâm mộ đạo Phật và cũng có đôi chút hiểu biết về Phật giáo). Tôi đưa ra câu chuyện đó là vì cái ý nghĩa của nó... bạn đừng chấp vào câu chữ, đừng cho rằng không chứng minh được bằng lịch sử để phủ nhận nó...
Tôi cũng nghe nói rằng "Ngành địa chất nói dối hàng ngàn năm. Các nhà sử học nói dối hàng trăm năm, còn các ông khí tượng thủy văn thì nói dối hàng ngày!"... hihi...

Trong các câu chuyện ngụ ngôn đâu cần quan tâm đến "nó có thực xảy ra như vậy không?", "tại sao các loài vật lại nói được?"...
Mà quan trọng là đọc xong mình có cảm giác gì, cảm nhận thế nào...

(Nếu bỏ qua hình thức, vỏ bọc, bạn sẽ thấy có những thứ tưởng như đối lập, nhưng lại có điểm chung... Một thiền sư khi nghe đọc một đoạn trong Kinh thánh đã nói: Kẻ nào viết ra những lời này là người đắc đạo....)

Nếu mở rộng lòng ra, bao dung hơn với mọi người thì cuộc sống sẽ dễ chịu hơn, ít tranh chấp hơn... Nếu cứ câu chấp vào câu chữ, bắt bẻ nhau, tranh hơn thua thì sẽ bị mắc vào cái vòng luẩn quẩn, không có lối ra, chỉ rước thêm bực mình, phiền não vào thân thôi...
Lão Tử có câu: "Bất tranh nhi thiện thắng"

Bạn có nhiều kiến thức, có thể xác định giúp tôi xem "Con gà có trước, hay quả trứng có trước?"

Hôm nay rảnh rỗi nên có mấy dòng.... nếu lạc đề thì các sếp xóa hộ đi nhé....
nhưng cũng có thể qua đó mà thấy được một vài suy nghĩ của người Việt Nam....
Nếu sai "mai tôi nói lại" nhé!
Chúc cả nhà vui!

cong_chua_tuyet

em xin vote 1 phiếu cho 2 bác "xi_nê và deepblue2" tranh luận tiếp đi ạ,trình em kém nên đang cố học hỏi đây

Ở đâu chả có người khôn người dại, không riêng gì việt nam đâu, thế mới gọi là xã hội chứ, bác này hỏi lạ thật :))

Ở đâu chả có người khôn người dại, không riêng gì việt nam đâu, thế mới gọi là xã hội chứ, bác này hỏi lạ thật :))

Câu hỏi này mang ý nghĩa "tầm cỡ" 1 Quốc gia, 1 Dân tộc chứ đâu phải hỏi: "Nước Việt Nam có bao nhiêu người khôn - người dại?" :-??

(Dân giàu - Nước mạnh thì Lãnh đạo được "thơm lây", Nước nghẻo - Dân hèn mà còn ngồi đó cai trị thì cũng chỉ là những tên hề :O))

Chỉnh sửa lần cuối:

nvthu

Thấy các bác comment với nhau nhiều và căng thẳng ghê! Theo tôi mỗi người sẽ có những nhìn nhận riêng của mình, có những phát biểu cực đoan (theo nhìn nhận từ những người quan điểm khác) và có những quan điểm ôn hòa nhìn nhận đa chiều hơn. Cái "hạ đẳng" ở đây cần hiểu là ngụ ý đưa ra có nét khái quát một số đông chứ không hẳn tất cả! Có những phát biểu chỉ nêu ý kiến và không dẫn chứng, có những phát biểu dẫn chứng khá có vẻ biện chứng nhưng thực ra lại không đưa ra một kết luận về vấn đề bàn luận chung mà phần nhiều vào ý kiến cá nhân mà mình không ưa. Tôi chỉ có một ý rằng hình như người Việt mình quen phân tích và nhìn nhận cái đã rồi và nhìn ra rồi (theo nhìn nhận của người đó) thì cứ như ta đã làm được gì to tát lắm mà quên mất rằng làm thế nào để những sự việc lặp lại đó không diễn ra nữa.

Jacklee

Bac deepblue2 này viết kinh thật, tưng tưng mà bắt người ta suy nghĩ nhiều... Đọc xong bài của bác, có lẽ nhiều người phải nhìn lại mình, trong đó có cả em. Cám ơn bác, mong thêm nhiều bài viết khác của bác.

PS: Bác Hoangtrinhag có phải là thewestwind trên Subscene không vậy?

Chỉnh sửa lần cuối:

hoanvu9000

Người Việt Nam rất khôn (thông minh thứ nhì thế giới chỉ thua dân do thái), nhưng cái "tâm" còn quá kém, chủ nghĩa cá nhân quá nhiều => làm nhiều cho bản thân, thiệt hại nhiều cho đất nước. Dẫn chứng :
- Các công trình công cộng tầm cở ở Việt Nam đều bị rút ruột một cách tinh vi, tiền của nhân dân (tiền thuế) là của công nhưng được luồn lách rất khéo léo vào túi riêng của . . . (ai cung biết). Để làm được vậy chứng tỏ họ rất khôn nhưng cái "tâm" giống thằng man rợ. Bác Hồ đã từng nói 1 câu mà tui thấy rất tâm đắc : "Có tài mà không đức sẽ thành kẻ phá hoại" :-bd
- Các công ty xăng dầu Việt Nam được trích 500đ/1lít xăng vào quỹ bình ổ giá xăng, nhưng khi xăng dầu thế giới tăng thì họ được quyền tăng giá. Họ rất khôn trong việc đưa ra cái tên mỹ miều "bình ổn giá xăng" nhưng thực chất quỹ đó có lẽ chẳng bao giờ sử dụng đến, trường hợp sử dụng quỹ này khi giá xăng dầu tăng đột biến 50%-100%, người "đột biến" như họ mới nghĩ tới viễn cảnh tăng giá như vậy :)). Họ cứ gởi ngân hàng hàng tháng kiếm vài ngàn tỷ tiền lời bỏ túi sài chơi. Người thiệt vẫn là nhân dân, người tiêu dùng trực tiếp.
Còn rất nhiều việc nữa mà nói mãi cũng chẳng hết, qua đó cũng thấy được người Việt Nam rất khôn, nhưng mang cái "tâm" của loài man rợ. Chẳng làm việc gì lợi nước lợi dân mục tiêu lớn nhất lợi cho bản thân. Pó tay toàn tập ~X(

deepblue2

Active Member

@Jacklee
Cảm ơn bạn đã đồng cảm....
vâng, cái "nhìn lại mình" quan trọng lắm bạn ạ...
Trong kinh Phật có câu: "Tri huyễn tức li, li huyễn tức giác"...

Có một câu chuyện về nhà thơ Xuân Diệu: Một nhà thơ trẻ được Xuân Diệu góp ý rằng : Cậu nên bỏ bớt "thì, là, mà" đi...
nhà thơ đó liền đáp rằng: "Tôi biết có một người mà trong một câu có hai chữ "là".
Xuân Diệu hỏi thì nhà thơ đó đọc "Là thi sĩ, nghĩa là ru với gió..."
Xuân Diệu nói: "Tôi chỉ cho cậu 1 vết nhọ trên má, cậu lại chỉ tôi có hai vết nhọ"...
-> cái vết nhọ trên má mình mới quan trọng chứ, chỉ ra 2 vết nhọ của người khác thì có nghĩa gì đâu.... hihi

Qua ý kiến mọi người, các bạn chắc cũng nhận ra những hạn chế, những nhược điểm của người Việt...
nhưng "Đây chỉ là box "tán ngẫu" của một diễn đàn về công nghệ" chúng ta khó lòng làm được những thay đổi lớn lao, chúng ta chỉ có thể "nhìn lại mình" để tự hoàn thiện mình, rồi nó sẽ ảnh hưởng dần tới những người quanh ta, rồi ảnh hưởng đến xã hội... hi vọng một ngày xã hội tốt đẹp hơn, mọi người có thể tự hào mình là người Việt...

Nhìn thấy những khuyết điểm của người dễ hơn thấy những khuyết điểm của mình.
Trong lòng mỗi người đều "có một ông luật sư đại tài" sẽ biện hộ cho những sai lầm của họ một cách dễ dàng...
Chúng ta thường đổ lỗi cho "hoàn cảnh xô đẩy" nhưng quên rằng trong mọi hoàn cảnh mình vẫn có chọn lựa.
Chúng ta thường đổi lỗi cho người khác sai nên ta mới làm như vậy...
ôi, "người ta đã không phải, sao lại còn bắt chước người ta?!"

Có người đã than rằng:
"Cái lỗi của mình, có thể tránh được - lại không tránh
Cái lỗi của người, không thể tránh được - lại cố tránh... thật cũng nực cười"....

Người Việt Nam rất khôn (thông minh thứ nhì thế giới chỉ thua dân do thái), nhưng cái "tâm" còn quá kém, chủ nghĩa cá nhân quá nhiều => làm nhiều cho bản thân, thiệt hại nhiều cho đất nước. Dẫn chứng :
- Các công trình công cộng tầm cở ở Việt Nam đều bị rút ruột một cách tinh vi, tiền của nhân dân (tiền thuế) là của công nhưng được luồn lách rất khéo léo vào túi riêng của . . . (ai cung biết). Để làm được vậy chứng tỏ họ rất khôn nhưng cái "tâm" giống thằng man rợ. .... Pó tay toàn tập

@hoanvu9000
Đừng quá bi quan bạn ơi, vì
Thật là Tốt đẹp khi không phải mọi việc đều tồi tệ!

Chúc cả nhà vui!

buonnguqua

Active Member

Hồi còn học cấp 3 ông già tôi rất hâm mộ 1 tay giám đốc công an nhà giàu sụ gần nhà;tất nhiên giàu là do tham nhũng , lợi dụng chức quyền rồi
Không cần biết là tay đó thế nào , chỉ cần biết là nhiều tiền

Đó cũng là suy nghĩ,quan điểm của phần lớn con người VN bây giờ

Nói thế để hiểu câu của lighterplz chả có gì mà đến nỗi tất cả nhảy sổ lên

penicillin

nhớ hồi đó học cấp 1 được nhồi nhét - nước ta rừng vàng biển bạc.người viêt ta cần cu thong minh.hay là trong sử nói trận đánh nào cũng gây cho địch thiêt hại nặng,có dẫn chứng số liệu nữa........bên ta chỉ chết ruồi.......

vulee3

hehe... dien dan lai nong len vi van de dan toc, tu do ... nua rui.
Cu nhu da nay thi mot ngay nao do VN se co bien dong chinh tri day.

conando

Well-Known Member

quả thật là đúng như những gì mà Nguyễn Hoàng Đức đã nói, nước ta cần phải có sự thay đổi về suy nghĩ và cách làm thì mới mong dân đỡ khổ hơn, bắt đầu là từ TƯ.

Bên trên