Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

chất lượng transport chiểm 2 phần <-- Bác cho hỏi nếu dùng sound card nghe nhạc trực tiếp ko cần DAC thì ko cần khâu transport tín hiệu, tức là cái khoản transport xxem như đạt 100% phải ko bác?

Hic, soundcard chính là dac, còn transport chính là máy tính của bác.

trung224

Well-Known Member

Thanks bác. Nhưng ý em là nó oversampling đến chuẩn gì, rồi sau khi xử lý hạ xuống bao nhiêu để xuất analog, chỉ thấy trên màn hình hiện chuẩn wav 16bit/44.1khz.

Em xin phép giải thích cấu tạo DAC:
Phần đầu là mạch nhận tín hiệu, nhận tín hiệu từ usb,spdif,... rồi mới chuyển đến con chip. Màn hình hiển thị "wav 16bit/44,1kHz" là hiển thị tín hiệu trong phần này (phần này hoàn toàn không có xử lý oversampling)
Phần 2 là chip xử lý, phần oversampling được thực hiện trong này, đầu tiên tín hiệu vào sẽ được oversampling X8, tức là lấy mẫu với 8 lần tần số đi vào (sau đó được đưa qua 1 bộ lọc jitter) rôi lại oversampling 1 lần nữa, được bao nhiêu lúc đấy mới đi giải mã ra analog.
Quá trinh oversampling được thực hiện trong con chip nên tất nhiên nó sẽ ko hiện ra cho bác thấy. Tuy nhiên bản chất vẫn là oversampling.

win123vn

Active Member

cảm ơn bác trung224 nhiều. Em đọc bài này mới biết thêm bao nhiều điều mới về DAC. Nhân đây bác cho hỏi (em dùng PC + Soundcard -->DAC) về mối tương tác giữa phần mềm nghe nhạc với DAC (ví dụ HQplayer hoặc footbar2000), trên HQplayer hình như em có thể set oversample được đúng không ạ, vậy nếu set như vậy thì khi tín hiệu tới DAC nó lại bị oversample ạ. Như vậy theo bác nên như thế nào, để DAC tự oversample hay phần mềm làm thì tốt hơn?

trung224

Well-Known Member

cảm ơn bác trung224 nhiều. Em đọc bài này mới biết thêm bao nhiều điều mới về DAC. Nhân đây bác cho hỏi (em dùng PC + Soundcard -->DAC) về mối tương tác giữa phần mềm nghe nhạc với DAC (ví dụ HQplayer hoặc footbar2000), trên HQplayer hình như em có thể set oversample được đúng không ạ, vậy nếu set như vậy thì khi tín hiệu tới DAC nó lại bị oversample ạ. Như vậy theo bác nên như thế nào, để DAC tự oversample hay phần mềm làm thì tốt hơn?

Trên HQPlayer đúng là có chế độ oversample bác ạ và theo em đây chính là điểm tạo nên chất lượng của chương trình này (nhất là cái filter closed-form). Khi vào đến DAC dĩ nhiên nó lại bị oversample tiếp, nhưng ít hơn. Vì bản chất oversample là theo cấp số nhân với hệ số 2. Ví dụ file nhạc bác đưa vào là 44,1kHz thì đến DAC sẽ được oversample lến 88,2 rồi lại nhân 2 lần nữa lên 176,4kHz ,... đến tầm theo em nhớ ví dụ với chip ES9018 là tầm vài MHz thì sẽ giải mã ở tần số đó. Nếu bác đã đưa tín hiệu được upsample từ HQplayer lến 176,4 kHz thì số lần oversampling trong DAC sẽ ít hơn. Theo với HQPlayer thì nó tốt hơn hầu hết các filter và oversampling trong các DAC dưới 4000 USD (các loại DAC dùng chip giải mã có sẵn), còn với các DAC trên 5000 USD họ thường tự chế tạo chip giải mã với thuật toán oversample riêng, vì vậy chất lượng cũng rất tốt.
Trong các DAC dưới 3000 USD em chỉ thấy có dòng DAC Multibit của hãng Schiit Audio (bao gồm Yggdrasil 2200USD, Gungnir Multibit 1200 USD, Bifrost Multibit 600 USD) có thuật toán oversampling tốt hơn HQPlayer (đánh giá theo: âm trường tuy hẹp hơn những 3D hơn so với upsample bằng HQPlayer, chất âm của các nhạc cụ sau khi giải mã cũng thật hơn, chính xác hơn so với dùng HQPlayer).

win123vn

Active Member

Trên HQPlayer đúng là có chế độ oversample bác ạ và theo em đây chính là điểm tạo nên chất lượng của chương trình này (nhất là cái filter closed-form). Khi vào đến DAC dĩ nhiên nó lại bị oversample tiếp, nhưng ít hơn. Vì bản chất oversample là theo cấp số nhân với hệ số 2. Ví dụ file nhạc bác đưa vào là 44,1kHz thì đến DAC sẽ được oversample lến 88,2 rồi lại nhân 2 lần nữa lên 176,4kHz ,... đến tầm theo em nhớ ví dụ với chip ES9018 là tầm vài MHz thì sẽ giải mã ở tần số đó. Nếu bác đã đưa tín hiệu được upsample từ HQplayer lến 176,4 kHz thì số lần oversampling trong DAC sẽ ít hơn. Theo với HQPlayer thì nó tốt hơn hầu hết các filter và oversampling trong các DAC dưới 4000 USD (các loại DAC dùng chip giải mã có sẵn), còn với các DAC trên 5000 USD họ thường tự chế tạo chip giải mã với thuật toán oversample riêng, vì vậy chất lượng cũng rất tốt.
Trong các DAC dưới 3000 USD em chỉ thấy có dòng DAC Multibit của hãng Schiit Audio (bao gồm Yggdrasil 2200USD, Gungnir Multibit 1200 USD, Bifrost Multibit 600 USD) có thuật toán oversampling tốt hơn HQPlayer (đánh giá theo: âm trường tuy hẹp hơn những 3D hơn so với upsample bằng HQPlayer, chất âm của các nhạc cụ sau khi giải mã cũng thật hơn, chính xác hơn so với dùng HQPlayer).

giải thích của bác rất chi tiết, tuy nhiên em vẫn xin tư vấn của bác nên chơi thế nào sẽ có chất lượng tốt nhất (em đang máu con micro – iDSD). hiện PC của em đang dung Soundcard Omega Claro Plus. Con sound này để chơi phim, game thì khỏi bàn rồi, nhưng cũng dc đánh giá nghe nhạc cũng rất ok (chính vì vậy em lăn tăn và muốn tận dụng nó).
Câu hỏi của em là hiện em có 2 options khi chơi con HQplayer
- Tận dụng con Soundcard; sử dụng dây chia 3.5 --> hoa sen (tất nhiên em sẽ kiếm loại dây hãng - ko chơi dây tầu đểu) cắm vào cổng 3.5 và vào ampli
- Mua con iDSD và sử dụng công USB để chơi HQplayer.
Em muốn hỏi bác một câu hỏi stupid là theo bác chất lượng liệu có quá chênh lệch không ạ. em dùng loa JBL L830, ampli thì hiện chơi ampli hơi còi

trung224

Well-Known Member

Em xưa nay luôn phản đối việc dùng soundcard để nghe nhạc. Lý do là theo kinh nghiệm của em, bất cứ thiết bị âm thanh nào muốn có chất lượng tốt bắt buộc phải được cấp bởi 1 nguồn điện ổn định, sạch, ít bị nhiễu bởi sóng cao tần. Mà soundcard nói chung dùng điện từ cái PSU của PC, nối chung ground với một ổ xung cao tần từ mainboard, chip, và đặc biệt là card màn hình nên không thể coi là giả pháp tốt để nghe nhạc. Mà một khi tín hiệu ra từ soundcard ra đã không tốt thì có dây 3,5 to RCA có tốt mấy cũng chả ăn thua.
Vì thế em chân thành khuyên bác nên mua DAC ngoài. Còn về con iDSD Micro, nói thật lòng nếu bác định mua với cả mục đích dùng tại nhà cũng như mang đi ra ngoài đường khi đi chơi để cắm tai nghe vào thì đó là một lựa chọn tốt (cùng chức năng đó có một con tầm giá đó cũng rất hay là Chord Mojo). Còn nếu bác định dùng DAC cố định chỉ dùng tại nhà thì theo em có những sự lựa chọn khác chắc chắn là tốt hơn và có thể rẻ hơn (vì những con DAC portable như iDSD micro còn phải mất kha khá tiền vào pin, thiết kế pin,...).
Em xin đề cử vài ứng cử viên như Schiit Bifrost Multibit (con này theo em là tốt nhất tầm 600 USD đổ lại), Mousai MSD192 (bác có thể đợi Massdrop bán với giá 400 USD), Audio GD NFB11 http://www.audio-gd.com/Pro/Headphoneamp/NFB112014/NFB112014EN.htm (con này không tốt bằng hai con trước nhưng giá rất rẻ)
Nếu bác chấp nhận mua đồ dùng rồi thì trên vozforums có một số mem đang rao bán lại con NFB28 với giá 12 triệu (giá bán trang chủ là 750 USD chưa tính ship + thuế) là đàn anh của con NFB11, chất lượng âm thanh ngang tầm với con Mousai MSD192

Riêng về chất lượng âm thanh khi nâng cấp thì cách đây 1 tuần em cũng tư vấn cho một bác ở Hà Tĩnh lấy con Schiit Bifrost Multibit về chỉ dùng ipad 4 phát nhạc mà theo bác ấy nói là chất lượng được cải thiện rất nhiều (mà bác ấy cũng dùng loa và ampli bình thường, không phải hàng gấu)

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Mình đang ngắm con Yulong DA8 II đây, bác trung224 có khuyên gì ko?

trung224

Well-Known Member

Yulong DA8 II là một lựa chọn không tồi với giá 800 USD còn với giá đề nghị 1300 USD thì hơi phí tiền. Thú thật em không có ấn tượng với DAC của Tàu dùng chip ES9018 của Yulong, Aune,Gustard. Các bác có thể thấy một sự rất giống nhau trong thiết kế, tất cả đều dùng 2 chip ES9018 cho hai kênh, mạch nhận tín hiệu XMOS, các filter được chọn slow, fast hay cắt tại 50 kHz,60kHz,70kHz đều là những filter có sẵn trong chip, ko hề được tối ưu, đầu ra có cả balance và unbalance, thông số rất đẹp và hỗ trợ DSD. Thế nhưng tất cả đều giữ những đặc tính chung của DAC dùng ES9018, đó là tiếng mỏng, thiếu bass, treble bị chói (trong trường hợp của Yulong là họ chọn opamp cho mạch analog khiến treble đỡ chói nhưng đổi lại là khiến âm thanh thiếu độ động trầm trọng)
Trong số DAC của Tàu dùng ES9018, ngoài con Auralic Vega (3500 USD) thì chỉ có 1 con em ấn tượng là Matrix X-Sabre (giá 1099 USD, hiện đang giảm giá 10% nữa)
http://www.matrix-digi.com/en/products/49/index.html
Con này theo em đã khắc phục những yếu điểm của DAC dùng chip ES9018 rất tốt: bass rất có lực, tiếng khá dầy,âm sắc khá nhạc tính nếu so với DAC dùng chip ES9018, treble không gắt trong khi cũng không mất đi độ động hay độ chi tiết của âm thanh . Hơn nữa, nếu bác nhìn trên trang chủ của nó sẽ build của nó rất chuyện nghiệp, giữa các phần có chắn để ngăn sóng cao tần từ phần DAC ảnh hưởng đến phần mạch analog buffer. Hơn nữa cũng hỗ trợ DSD đến DSD128.

Tuy nhiên, nếu bác không có nhu cầu DSD thì với em Schiit Gungnir Multibit (giá ở shop VN là 35 triệu) hoặc PS Audio Perfectwave MKI hoặc MKII (em thấy dạo này thỉnh thoảng xuất hiện đồ cũ trên head-fi với giá tầm 1100-1400 USD) theo em chất lượng vượt trội hết so với đám DAC của Tàu dùng chip ES9018.

do_long_khach

Well-Known Member

Cảm ơn nhiều. Cũng đoán là bác sẽ nói về con schiit nhưng tôi cần dsd. Matrix x sabre có so được với Mytek 192 dsd ko bác? Thấy bọn Tây hay lấy mytek làm benchmark ở tầm tiền này. Con YulonG DA8 II trên amazon 1350$ nhưng chả hiểu sao trên taobao thấy nhiều nơi bán giá quy ra khoảng 23 triệu VND, hay là fake?

Nhân tiện "yếu điểm" là "điểm quan trọng" bác nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member

Theo em con Matrix X Sabre trội hơn hẳn con Mytek 192 dsd. Con Mytek, thật sự theo em là một con DAC dành cho dân trong ngành thu âm hơn là dân nghe nhạc. Điểm mạnh của nó là chi tiết, thậm chí là quá chi tiết ở treble nhưng đi cùng với đó là độ chói kinh hoàng ở treble và bass rất thiếu lực và xuống rất nông (đấy là những cái khách quan), còn về chủ quan thì tiếng do con Mytek 192 dsd giải mã ra nghe không thật, không cân bằng. Ở phòng thu thì những điểm mạnh về khả năng tái hiện chi tiết của con Mytek là một điểm cộng lớn trong khi những yếu điểm của con Mytek trở nên không quan trọng lắm vì sẽ có bass boost, có các công cụ mix nhạc hay EQ hỗ trợ cộng thêm kha khá những tính năng như world clock nên con Mytek DSD là một DAC tốt cho đôi tượng này.
Con Matrix cũng dùng chip Sabre, nhưng là 9018 chứ không phải là con 9016 cùi như con Mytek, nó hy sinh một chút độ chi tiết (so với con Mytek) song bù lại âm sắc được tái tạo ra sẽ thật hơn, bơt nông, bass nhiều hơn và sâu hơn, song không hy sinh độ động của âm nhạc như DAC của Yulong

Giá mấy con DAC Tàu bán trên taobao bao giờ cũng thấp hơn nhiều giá amazon bác ạ, chắc do không phải chịu thuế Mỹ nên vậy. Em thấy Matrix X-sabre trên taobao cũng chỉ 1000 USD, tính ra cũng chỉ 23 triệu VND thôi.

justbenice

Moderator

Dac 9018 đúng là tiếng khá mỏng và gắt. Hợp với nhạc tây hơn nhạc ta vốn cần tiếng ấm và mềm. Con DAC LKS của em cũng bị như thế, mặc dù thằng thiết kế khôn khéo hơn ở chỗ nó dùng cặp opamp xuất âm cắt bớt tiếng treble, dấu đi điểm yếu. Nên khá ổn, tuy nhiên lại mất đi phần nào độ chi tiết của tiếng treble vốn dĩ là thế mạnh của dac 9018. Để cải thiện lại việc này em đã đầu tư thêm tầm 400usd nữa thay thế 1 số linh kiện nhất là phần op-amp lên loại cao cấp nhất. Kết quả đạt được phải nói hoàn toàn mãn nguyện. Nhưng chi phí có con DAC đã lên tổng thể tới 1750usd. Tổng tiền tăng lên khá nhiều nhưng bù lại em có được những trải nghiệm phải nói là rất đáng nhớ mà không phải ai cũng có được.

do_long_khach

Well-Known Member

Quên, con yulong da8 ii trên taobao chỉ tầm 20 triệu.

win123vn

Active Member

Em xưa nay luôn phản đối việc dùng soundcard để nghe nhạc. Lý do là theo kinh nghiệm của em, bất cứ thiết bị âm thanh nào muốn có chất lượng tốt bắt buộc phải được cấp bởi 1 nguồn điện ổn định, sạch, ít bị nhiễu bởi sóng cao tần. Mà soundcard nói chung dùng điện từ cái PSU của PC, nối chung ground với một ổ xung cao tần từ mainboard, chip, và đặc biệt là card màn hình nên không thể coi là giả pháp tốt để nghe nhạc. Mà một khi tín hiệu ra từ soundcard ra đã không tốt thì có dây 3,5 to RCA có tốt mấy cũng chả ăn thua.
Vì thế em chân thành khuyên bác nên mua DAC ngoài. Còn về con iDSD Micro, nói thật lòng nếu bác định mua với cả mục đích dùng tại nhà cũng như mang đi ra ngoài đường khi đi chơi để cắm tai nghe vào thì đó là một lựa chọn tốt (cùng chức năng đó có một con tầm giá đó cũng rất hay là Chord Mojo). Còn nếu bác định dùng DAC cố định chỉ dùng tại nhà thì theo em có những sự lựa chọn khác chắc chắn là tốt hơn và có thể rẻ hơn (vì những con DAC portable như iDSD micro còn phải mất kha khá tiền vào pin, thiết kế pin,...).
Em xin đề cử vài ứng cử viên như Schiit Bifrost Multibit (con này theo em là tốt nhất tầm 600 USD đổ lại), Mousai MSD192 (bác có thể đợi Massdrop bán với giá 400 USD), Audio GD NFB11 http://www.audio-gd.com/Pro/Headphoneamp/NFB112014/NFB112014EN.htm (con này không tốt bằng hai con trước nhưng giá rất rẻ)
Nếu bác chấp nhận mua đồ dùng rồi thì trên vozforums có một số mem đang rao bán lại con NFB28 với giá 12 triệu (giá bán trang chủ là 750 USD chưa tính ship + thuế) là đàn anh của con NFB11, chất lượng âm thanh ngang tầm với con Mousai MSD192

Riêng về chất lượng âm thanh khi nâng cấp thì cách đây 1 tuần em cũng tư vấn cho một bác ở Hà Tĩnh lấy con Schiit Bifrost Multibit về chỉ dùng ipad 4 phát nhạc mà theo bác ấy nói là chất lượng được cải thiện rất nhiều (mà bác ấy cũng dùng loa và ampli bình thường, không phải hàng gấu)
Cảm ơn bác đã trả lời, bác nói em thấy rất hợp lý, em thì dùng cố định thôi, tuy nhiên mấy con DAC bác tư vấn dưới toàn hàng của Khựa, em thì rất ghét đồ thiết kế của Khựa (made in China thì đành chấp nhận) nên chắc em sẽ nghiên cứu con Schiit Bifrost Multibit. Bác có biết con này ở Hnoi bán ở đâu giá ok không ạ? em thấy tầm giá bác nói là hợp lý rồi.

trung224

Well-Known Member

Nói chung em cũng ghét Khựa lắm, có điều nói một cách thẳng thắn ra thì với tầm tiền dưới 1000 USD đổ xuống thì đồ DAC Tàu thường có tỉ lệ chất lượng/giá tốt hơn đồ Âu/Mỹ (trừ một vài trường hợp đặc biệt như con Schiit Bifrost Multibit, LHlabs Geek Out V2 hoặc là đồ portable như Chord Mojo, iDSD Micro) nên khi tư vấn em hay đưa một số DAC Tàu vào để mọi người có sự lựa chọn. Hơn nữa, bọn Tàu còn sẵn sàng ghi giá thấp khi ship đồ về VN (đỡ được 1 khoản thuế không nhỏ)
Ngay cả con Schiit Bifrost Multibit theo đánh giá của em là DAC tốt nhất tầm giá 700 USD đổ lại thì nó cũng có yếu điểm là do thiết kế Multibit R2R nên sẽ không chơi được DSD (bắt buộc bác phải dùng phần mềm convert DSD sang PCM như foobar/Jriver/HQPlayer), điều này bác cũng sẽ cần phải để ý.
Ở HN hiện nay em chỉ biết duy nhất 1 chỗ bán con Schiit Bifrost Multibit là 3kshop.vn, có chi nhánh Hà Nội, theo em thấy giá là 16,5 triệu (đắt hơn giá mua trực tiếp từ trang chủ schiit.com (600USD))

win123vn

Active Member

Nói chung em cũng ghét Khựa lắm, có điều nói một cách thẳng thắn ra thì với tầm tiền dưới 1000 USD đổ xuống thì đồ DAC Tàu thường có tỉ lệ chất lượng/giá tốt hơn đồ Âu/Mỹ (trừ một vài trường hợp đặc biệt như con Schiit Bifrost Multibit, LHlabs Geek Out V2 hoặc là đồ portable như Chord Mojo, iDSD Micro) nên khi tư vấn em hay đưa một số DAC Tàu vào để mọi người có sự lựa chọn. Hơn nữa, bọn Tàu còn sẵn sàng ghi giá thấp khi ship đồ về VN (đỡ được 1 khoản thuế không nhỏ)
Ngay cả con Schiit Bifrost Multibit theo đánh giá của em là DAC tốt nhất tầm giá 700 USD đổ lại thì nó cũng có yếu điểm là do thiết kế Multibit R2R nên sẽ không chơi được DSD (bắt buộc bác phải dùng phần mềm convert DSD sang PCM như foobar/Jriver/HQPlayer), điều này bác cũng sẽ cần phải để ý.
Ở HN hiện nay em chỉ biết duy nhất 1 chỗ bán con Schiit Bifrost Multibit là 3kshop.vn, có chi nhánh Hà Nội, theo em thấy giá là 16,5 triệu (đắt hơn giá mua trực tiếp từ trang chủ schiit.com (600USD))
ái chà, nó ko chơi dc DSD hở bác, em hỏi thực bác nếu con Schiit Bifrost Multibit vs con iDSD Micro (con em dự định ban đầu, như bác nói là ko nên nếu ko chơi headphone) thì bác có thể cho em 1 phép so sánh, liệu có như so con Mec với con Toyota không ạ( như thế em dễ hình dung hơn) hay là nó như Mec vs KIA ?.
thanks bác nhiệt tình tư vấn em, thúc thực vạn bất đắc dĩ em sẽ cân nhắc mấy brand Khựa ạ

trung224

Well-Known Member

Sự khác biệt giữa hai DAC Bifrost Multibit (BM) và iDSD có lẽ là một 8 một 10 thôi ạ. Về mid thì hai con đều tốt như nhau (có chăng theo cảm nhận của em thì nghe con Bifrost thật hơn một chút), cái khác biệt lớn nhất là khả năng tái tạo âm thanh ở bass và treble. Con BM tái tạo bass và treble tốt hơn rất nhiều, độ chi tiết, lớp lang vượt xa so với con iDSD. Nói chung nếu bác chỉ nghe nhạc vàng thì cũng không khác biệt nhiều lắm, nếu bác nghe nhạc rock, cổ điển, jazz em nghĩ con Bifrost Multibit tốt hơn.

sochung2015

Em đọc mà chóng cả mặt...túm lại xin các bác tư vấn 1 em DAC tube hay tầm giá 2000 obama
Thanks các bác và bác chủ thớt!

trung224

Well-Known Member

Chào bác sochung2015,
quan điểm của em xưa nay là nói không với DAC đèn. Có 2 lý do cho điều đó:
Thứ nhất: đèn dù có chất âm hay thế nào cũng không bao giờ ổn định cả. Bóng đèn bị lão hóa rất nhanh khiên chất lượng DAC bị ảnh hưởng. Hơn nữa là dùng đèn có nghĩa là bác phải đánh đổi, có loại bóng tiếng sạch như telefunken NOS nhưng như thế thì không khác gì mấy so với dùng DAC bán dẫn, còn các loại đèn cho chất âm có nhiều mùi đèn khác thì được chỗ nọ hỏng chỗ kia, bass với mid ngon thì treble lại không đủ hoặc bị chói. Trong khi xét cho cùng nhiệm vụ của DAC chỉ là giải mã tín hiệu sao cho chuẩn nhất, trung tính nhất đúng với bản thu nhất, trở thành điểm tham chiếu cho bộ dàn. Theo em về tiêu chí này DAC đèn không đảm bảo.
Thứ hai: DAC là tín hiệu giải mã nên rất cần sự ổn định của clock trên mạch nhận tín hiệu và chip giải mã. Nói chung DAC nên được giữ chạy 24/7 để phát huy hết khả năng của mạch giải mã. Đây không chỉ là kinh nghiệm bản thân của em (mấy con DAC em từng dùng đêu có hiện tượng này) mà hai kỹ sư DAC rất nổi tiếng là Mike Moffat của Schiit Audio (tác giả của DAC Yggdrasil) và Thorsten Loesch của AMR (tác giả của DAC AMR DP777) cũng từng trao đổi trên head-fi. Mà đèn thì do tuổi thọ ngắn không thể làm vậy.

Nếu bác vẫn giữ quan điểm thích dùng DAC đèn thì có hiện nay có DAC của hãng Lampizator rất nổi tiếng. DAC của hãng này có tầm giá từ 1500 obama đến 7000 obama, tùy bác chọn
http://www.lampizator.eu/Fikus/PRODUCTS.html
Nếu bác có thể do-it-yourself thì có thể mua bộ kit của Audio Note về tự lắp ráp
http://www.audionote.co.uk/products/digital/_home_dac_01.shtml

Acrossusa

Well-Known Member
Bro trung224 DAC không dùng dac đèn ,như vậy ampli có nên dùng ampli đèn không ?. TYhanks

DanielTran

Well-Known Member

Từ trải nghiệm cá nhân mình thì có thể ví von là DAC bán dẫn tốt sẽ tái tạo âm thanh trung thực, nhưng DAC đèn tốt sẽ tạo ra âm thanh có nhạc tính, dễ nghe và nghe được lâu. Có lẽ nó là hai quan điểm trái ngược như giữa ampli bán dẫn và ampli đèn. Nó cũng giống như ánh sáng đèn huỳnh quang và ánh sáng đèn dây tóc, một cái sáng trưng nhưng dùng lâu sẽ mỏi mắt, một cái tối hơn, vàng hơn, tốn điện hơn, công nghệ cũ hơn, nhưng dùng lâu sẽ thấy dìu dịu. Ai chụp ảnh có thể ví von như ảnh chụp không qua xử lý, và ảnh chụp có qua xử lý photoshop. Một cái trung thực hơn, nhưng một cái còn lại phổ biến hơn rất nhiều, nghĩa là đa số mọi người chấp nhận vừa mắt hơn với ảnh qua chỉnh sửa!

Thực tế thì nếu nghĩ kỹ lại, linh kiện bán dẫn trung thực với nguồn âm, còn đèn tạo ra bối cảnh như người nghe chứng kiến dàn nhạc trước mắt; nói vậy thì chính đèn mới là trung thực!

Bên trên