Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

em đã từng nghe phối ghép thế này: Laptop qua USB Converter M2Tech sang DAC T+A 8 > amply Plinius 9200 > loa Dynaudio Contour S 1.4. Chất âm theo em là thường thường. Xét đến các thành phần phối ghép thì có vẻ tội ở con DAC.

anhtimem233

Active Member

Con YBA350 là amp tích hợp nên em ko biết và cũng không quan tâm lắm.
Ý em muốn xin ý kiến bác về phần DAC trong con này, nếu tốt thì em rước về vì em cho rằng (tưởng tượng) tích hợp như vậy thì hãng nó đồng bộ (DAC + PRE + POW + dây dẫn) luôn nên yên tâm về mặt phối ghép. Tại em thấy giá bán con này cũng cao nên nghĩ vậy.
Mong ý kiến bác.

trung224

Well-Known Member

Ý em muốn xin ý kiến bác về phần DAC trong con này, nếu tốt thì em rước về vì em cho rằng (tưởng tượng) tích hợp như vậy thì hãng nó đồng bộ (DAC + PRE + POW + dây dẫn) luôn nên yên tâm về mặt phối ghép. Tại em thấy giá bán con này cũng cao nên nghĩ vậy.
Mong ý kiến bác.
Nói thật với bác chứ hãng nó đồng bộ rồi thì cực kì khó đánh giá từng phần bác ạ. Hãng YBA này lần đầu em nghe thấy, em tìm nhà phân phối ở Đức thì ở xa tít mù tắp, trong khi trên mạng cũng chả nói gì về bộ lòng con này cả nên em cũng chịu. Ví dụ như con T+A DAC8, em chưa được nghe trực tiếp nhưng vẫn có bài review
http://www.soundstagehifi.com/index...ktroakustik-dac-8-digital-to-analog-converter
Nếu bỏ qua tất cả những lời khen có hơi hướng bồi bút thì bài review này cũng chỉ ra khá nhiều chi tiết trong bộ lòng (chip xử dung, mạch nhận tín hiệu, filter audio, mạch analog) mà với kinh nghiệm của em thì sẽ có khả năng cao cho ra chất âm tốt (tự nhiên, chi tiết và trung tính). Còn con YBA này như một cái hộp đen nên em cũng đành chịu thôi.

Frey

Active Member
Re: Ðề: Nhạc số : Chia sẻ kiến thức và bàn luận

em đã từng nghe phối ghép thế này: Laptop qua USB Converter M2Tech sang DAC T+A 8 > amply Plinius 9200 > loa Dynaudio Contour S 1.4. Chất âm theo em là thường thường. Xét đến các thành phần phối ghép thì có vẻ tội ở con DAC.

Bác nhận xét chính xác, rất tội cho con DAC vì nó đc feed bằng Laptop qua USB Converter M2Tech. Thay con lap bằng music server hay ít ra mac mini với converter khá 1 chút e đồ rằng bộ giàn sẽ lột xác. Tây nó nói "digital front end" là có lý do đó.

do_long_khach

Well-Known Member

Hị hị ý em là ko hay có thể do con DAC cơ bác ạ. Tuy nhiên cũng rất có thể do transport như bác nói.

ABCAudio

Active Member

Tôi nghĩ lỗi chưa phải do con DAC đâu bạn à. Tôi hiện đang phối ghép cũng tưạ tựa như bạn, nhưng không có được DAC rời và USB Converter mà nối trực tiếp Laptop với DAC tích hợp của CDP Marantz SA8005. Laptop --> DAC của CDP Marantz SA8005 (đặt ở chế độ USB-DAC) -- > Amply MCintosh MA8000 --> Loa Dynaudio Contour S5.4. Dây nối USB cũng loại bình thường (tầm <1 triệu), dây nguồn dùng dây nguồn theo máy. Nhưng chất âm theo tôi là khá hay với nhiều thể loại như giao hưởng, vocal, độc tấu guitar, piano v.v.. Với phối ghép này, tôi nhiều lần test trên cùng một bản nhạc ở hai dạng : CD gốc và file FLAC, thì thấy chất âm file FLAC cũng không thua CD gốc bao nhiêu. Bởi vậy tôi đang tìm con DAC phù hợp để chơi computer audio nhiều hơn.

Amply Plinius 9200 cũng thuộc hàng cao thủ rồi, chỉ kém Hiato, tôi nghĩ nó thừa sức phô hết chất âm loa Contour S1.4. Tôi không tin con DAC 8 T+A danh tiếng mà chất âm lại có thể kém con DAC tích hợp trong CDP Marantz được (đó là chưa nói DAC rời thường hay hơn DAC tích hợp) . Có thể lỗi ở khâu nào khác chăng? Hoặc giả đôi tai tôi "dễ tính" hơn chăng?

do_long_khach

Well-Known Member

Tai em, tại em bác ạ.

Bác ghép Macintosh với Dyn chắc bị nhiều người ý kiến này kia đúng ko. Nhưng thôi, tai mình là quan trọng nhất.

aqh

Member

Bác do long khach đang dùng DAC gì thế ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Thấy bác do_long_khach giới thiệu bài viết quá hoành tráng mà không thấy bác ấy show thiết bị cho anh em xem.....

do_long_khach

Well-Known Member

Ơ quan trọng gì bác nhỉ, em viết bài giới thiệu cho người cần, chả cần sâu sủng gì, nhất là với bác.

trung224

Well-Known Member

Bác trung224 ới ời . Bác mở topic opamps đi. Dù chỉ là kiến thức thôi chứ kô cần phải là trải nghiệm, mình nghĩ topic đó sẽ thú vị !

Em đang vướng thí bác ạ. Chắc phải giữa tuần sau mới rảnh để lập topic được.

justbenice

Moderator

Em đang vướng thí bác ạ. Chắc phải giữa tuần sau mới rảnh để lập topic được.

Ok bác, bác hứa rồi đấy. hehe. Mình sẽ chia sẻ vài trải nghiệm opamps của mình, chắc được cỡ 4 cặp opamps. Tuần sau chắc cặp SS V5 mình được tặng cũng về tới.

trung224

Well-Known Member

Các bác thẩm định dùm em con DAC này như thế nào ? Em ko rành lắm a .
http://world.taobao.com/item/520510...&spm=a312a.7728556.w4004-11699250239.9.S0g7If

Con này được đó bác. Ở tầm giá dưới 500USD thì dùng chip Bur Brown PCM1794 như con này chắc chắn ăn đứt mấy con DAC dùng chip Sabre ES9018. Về OpAmp cho mạch IV và mạch analog thì là hai cái Opamp khá là trung tính là OPA2134 và LME47910, dù theo em ko hản là ngon nhất. Nếu sau này bác thích vọc vạch thì có thể mua mấy con Opamp ngon hơn như OPA1612 (cỡ 200k 1 con về thay cho con OPA2134)
Về nguồn điện thì biến áp Talema của Ấn Độ cũng khá là ổn, cái nguồn 1 chiều 12V 25W của em cũng dùng biến áp này. Bọn này còn chịu chơi cấp nguôn cho hai mạch analog và digital trong DAC bằng hai biến áp riêng biệt, đây là điều rất hay.

Nói chung ở cái tầm giá này, thường các DAC không khác nhau về chất xám mà chủ yếu về chất lượng linh kiện và mạch cấp nguồn, và theo thiển ý của em thì con DAC này có vẻ làm khá tốt. Em chỉ băn khoăn mua hàng của bon Taobao này có an toàn ko, vì theo em thấy khá nhiều phản ánh của các bạn head-fi là mua hàng Tàu trên taobao, mua mới mà về bị hỏng ngay lần đầu sử dụng, gửi trả để lấy lại tiền thì mình phải chịu chi phí gửi trả đồ. Riêng đồ Tàu em chỉ thấy đáng tin mấy bọn đã có trang web đàng hoàng như Matrix, Audio GD, Gustard chứ mấy thằng chỉ bán đồ qua taobao thì mua đồ của bọn nó hơi ghê tay.

trung224

Well-Known Member

Chip ES9018 về bản chất có tuy có thể tái tạo chi tiết rất tốt nhưng tiếng tạo ra rất sáng, thiên treble, thiếu hụt bass, chói gắt là chuyện bình thường. Giải quyết vấn đề này đòi hỏi phải có sự thiết kế mạch cấp nguồn cực tốt, mạch nhận tín hiệu cũng vậy, rồi phải chọn OpAmp và thiết mạch analog tiếng hơi tối để bù lại. Ở cái tầm giá dưới 500 USD thì ko thể đòi hỏi điều này được (kể cả đồ Tàu đi chăng nữa). Theo kinh nghiệm của em đồ Tàu thì phải cỡ 700-1000 USD, đồ Tây phải cỡ 1200-1500 USD trở lên mới nên dùng DAC chip ES9018.

Với Chip Bur-Brown, Wolfson hay AKM thì đỡ hơn. Về tiếng gốc mấy con này đã trung tính sẵn rồi (Wolfson còn hơi thiên bass) dù độ chi tiết ko bằng chip ES9018, nên việc đầu tư cho các phần mạch nguồn, mạch nhận tín hiệu lẫn mạch analog cũng khong cần phức tạp như chip ES9018, thành thử với mức giá dưới 500 USD hoàn toàn có thể làm tốt.

Dĩ nhiên lần đầu nghe, hầu hết mọi người sẽ thấy ấn tượng với những DAC dùng chip ES9018 vì lượng chi tiết nó tạo ra sẽ nhiều hơn hẳn DAC dùng chip khác (dĩ nhiên cùng tầm tiền dưới 1000 USD) nhưng nếu nghe lâu hơn, test với giọng hát nữ cao hoặc violin hay sáo thì những DAC này không có được nhiều "nhạc tính" cho lắm, chói gắt và nhanh mệt.

Chỉnh sửa lần cuối:

win123vn

Active Member

Các bác cho hỏi con OKYO 1000 có ngon không ạ

thhiepbr

Active Member
Bác trung24 cho mình hỏi chút, thấy Dac ES9018 của tàu có chế độ Fir Fast và Fir Slow, mà không hiểu rõ nó có tác dụng gì, chỉ biết khi mình thử bằng cổng usb thì chế độ slow đang nghe bị ngắt tiếng thành tít 1 cái rồi mới nghe tiếp được, cổng coaxial và optical không bị? Có cảm tưởng để Fast nghe hay hơn.
Dùng box gắn ngoài của soundcard Xfi Elite Pro cho cổng coaxial out và optical out, gắn vào dac ES9018 thì thấy nó không chói găt tý nào, riêng bass thì công nhận gọn thật, trước dùng Xfi Elite Pro, bass rền và có kéo đuôi, không nghe nhạc tiết tấu quá nhanh được, qua dac ES9018 nghe bass speed tốt, có cái tiếng violin không sắc bằng Xfi (Xfi thiên bass, treble). Không rõ do ảnh hưởng của box ext nên treble Dac ES9018 bớt sắc?
Dac ES9018 giống link này, chỉ có cái Usb Xmos U8 2578 Zika 24/192, không rõ cái Xmos này có lấy nguồn Dac cấp riêng cho cổng usb không?
https://muare.vn/threads/32/ban-dac...-dsd256-lai-500k-ae-danh-gia-rat-tot.3133439/
Nguồn nhạc chỉ 16/48 và 24/96 là chính ( nhạc epic khó có nguồn nhạc DSD) thì có cần thiết xài USB Xmos hay USB Amanero DSD không?

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtimem233

Active Member

Nói thật với bác chứ hãng nó đồng bộ rồi thì cực kì khó đánh giá từng phần bác ạ. Hãng YBA này lần đầu em nghe thấy, em tìm nhà phân phối ở Đức thì ở xa tít mù tắp, trong khi trên mạng cũng chả nói gì về bộ lòng con này cả nên em cũng chịu. Còn con YBA này như một cái hộp đen nên em cũng đành chịu thôi.

Em có được nghe thử con YBA IA350 này 1 lần thấy hay quá. Hàng của Pháp bác ạ. Bác Trung giúp em đánh giá bộ lòng nó với. Thanks bác.
Thông số
Công suất đầu ra: Stereo 115W/8Ω 160W/4Ω
Ngõ vào: 2 RCA, 1 Balanced, 5 Digital (I2S / AES/ COAXIAL / USB / iPod )
Ngõ ra: Cổng RCA đôi
SNR: >95dB
DAC: Chip giải mã cao cấp CS4398 24bit/192Khz
Dải đáp tần: 20 Hz – 20 kHz (-0.5 dB)
Kích thước (Rộng/Cao/Sâu): 43 x 38 x 10,8 cm
Trọng lượng: 15,4 Kg

Bên trên