Nhờ giúp đỡ kết nối (PC)DVI với (LCD)HDMI

tide

Member
Sau hơn chục ngày tìm kiếm google vẫn chưa có kq, quyết định viết bài hỏi thăm, mong các bậc đi trước bớt chút thời gian giúp đỡ.
Vấn đề của mình như sau, mình có 1 chú PC có VGA card là FX 5200 182Mb có output là D-SUB và DVI + 1 chú LCD Samsung LA32R71 có 01 HDMI, 01 D-Sub input. Nối giữa PC với LCD qua D-Sub thì ngon rồi nhưng thấy cổng HDMI để không hơi phí nên nổi máu tham muốn sử dụng.
Hôm trước ra chợ giời mua được cái cable DVI-HDMI trị giá 130K về nối rồi. Tình hình là ở nVIdia Control center đã nhìn thấy detect ra màn hình Samsung rồi nhưng màn hình LCD thì ko thấy hình gì cả. Mặc dù trong PC đã để các resolution khác nhau và chọn cả chế độ Clone cũng như Dual rồi mà vẫn ko lên.
Sau khi down tài liệu của samsung về thì thấy ghi cổng HDMI ko dùng được cho PC, ko hiểu sao nữa.
CÓ bác nào có cao kiến gì xin giúp đỡ.
Cám ơn cả nhà.

tide

Member
Ðề: Nhờ giúp đỡ kết nối (PC)DVI với (LCD)HDMI

nó đã ghi thế này rồi mà bác vẫn còn lăn tăn à?
Có bác CHIP quan tâm thì tốt rồi. Vấn đề là cái User Manual này mình thấy ko đáng tin lắm. Ví dụ, tất cả các thông số đúng hết nhưng riêng cái cổng HDMI nó ghi là 2 mà tìm đỏ mắt ở TV chỉ thấy có 1 cái. HỎi support của Samsung thì cứ ú ớ ko biết gì trả lời chung chung (a cứ thử đi, được thì được mà ko được thì ko được tuỳ từng loại....chả giúp được gì). Hơn nữa thấy đa số các bác TV khác trên này từ LG đến pana hay Sony đều kết nối được, chả nhẽ samsung của mình lại kém tắm thế.
Còn cái câu mà bác Quote ở trên thì nguyên văn nó thế này, ko biết mình hiểu thế có đúng ko, bác xem hộ cái.
Thank alot.

tide

Member

Sau mấy ngày mày mò chỉnh sửa lung tung cuối cùng nó cũng lên hình các bác ạ. Chỉ còn 1 vấn đề là trong 2 màn hình hiển thị thì chỉ được 1 cái nét còn 1 cái thì rung bần bật. CHỉnh resolution đủ kiểu mà cũng chỉ được 1 bên, ko biết tại sao.
Nhưng nhận thấy khi chỉnh cho LCD nét thì hình ảnh vẫn kém hơn kết nối qua D-Sub nhiều. Không biết có phải do cable kém ko nữa.

A thử chỉnh các tần số hetz cho nó tăng dần xem có caỉ thiện được kg? xem bản tham khảo tần số hezt trên bản ở trên thử? Hi vọng được.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hanoixx1

Member

Sau mấy ngày mày mò chỉnh sửa lung tung cuối cùng nó cũng lên hình các bác ạ. Chỉ còn 1 vấn đề là trong 2 màn hình hiển thị thì chỉ được 1 cái nét còn 1 cái thì rung bần bật. CHỉnh resolution đủ kiểu mà cũng chỉ được 1 bên, ko biết tại sao.
Nhưng nhận thấy khi chỉnh cho LCD nét thì hình ảnh vẫn kém hơn kết nối qua D-Sub nhiều. Không biết có phải do cable kém ko nữa.

A thử chỉnh các tần số hetz cho nó tăng dần xem có caỉ thiện được kg? xem bản tham khảo tần số hezt trên bản ở trên thử? Hi vọng được.
Em cũng từng loay hoay như bác khi kết nối hdmi từ main Eg43 đến LCD Toshiba! Tuy nhiên cảm nhận của em khác bác. Về xem phim HDMI ăn đứt D-sub còn hiện chữ thì không được sắc nét bằng!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em cũng từng loay hoay như bác khi kết nối hdmi từ main Eg43 đến LCD Toshiba! Tuy nhiên cảm nhận của em khác bác. Về xem phim HDMI ăn đứt D-sub còn hiện chữ thì không được sắc nét bằng!
con chừng bạn chưa để ý đến vụ sáng tối và tương phản. Thằng hdmi luôn đẩy thông số này lên gần maximum (mặc định) trong khi dsub thì để ở thông số dịu dàng hơn. Muốn cho chúng nó đấu nhau thì trước tiên phải san bằng các thông số này đã :)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

bác HV làm mod chưa quen, bấm nhầm nút :))

bác tide có thể chụp vài cái screenshot thể hiện config 2 màn hình được không?

hdmi đôi khi cho kết quả tệ hại vì nó không hợp với vid của PC, chuyện này không hiếm.

tide

Member

bác HV làm mod chưa quen, bấm nhầm nút :))

bác tide có thể chụp vài cái screenshot thể hiện config 2 màn hình được không?

hdmi đôi khi cho kết quả tệ hại vì nó không hợp với vid của PC, chuyện này không hiếm.

Em thử hết các độ phân giải rồi.
Khi để: output1 (LCD 15") 1024x768, output2(LCD Samsung): 1360x768 và chọn thàng LCD15" là màn hình hiển thị chính thì cho kq thằng LCD 15" bình thường còn thàng Samsung thì nhìn ko ra hình thù gì cả chỉ tháy vạch vạch kẻ ngang. Còn khi để thằng Samsung là màn hình hiển thị chính là Samsung ra hình bt nhưng chất lượng ko đẹp, màu hơi sai, chữ thì ko nét, còn thằng LCD 15" thì tự nhận về 960x768 hình méo xẹo.
Khi để: output1 (LCD 15") 1024x768, output2(LCD Samsung): cũng 1024x768
thì thằng nào là chính thì LCD cũng bt mà Samsung thì bị kẻ ngang.
Dùng dây D-sub cắm thẳng từ VGA ra Samsung thì để 1360x768 xem nét như hình ảnh hiển thị trên LCD15" (ko sai màu, chữ rất nét...nói chung là bt).
Em đang nghi dây HDMI-DVI24+1 em mua chất lượng kém nên mang đi trả lại rồi. HIện giờ không biết có dây nào chắc chắn ngon để mua về thử lại để kết luận là LCD Samsung của em có phải hàng lởm ko.:D

tide

Member

Bác dùng dây gì thế, mua ở đâu vậy????

Cho mình hỏi có phải nối dây VGA với LCD bị giới hạn độ phân giải ko vậy.Nếu muốn hiển thị đúng res 1360*768 và để xem phim HD ngon thì nên dùng dây HDMI hay VGA

tide

Member

Cho mình hỏi có phải nối dây VGA với LCD bị giới hạn độ phân giải ko vậy.Nếu muốn hiển thị đúng res 1360*768 và để xem phim HD ngon thì nên dùng dây HDMI hay VGA

Độ phân giải do VGA card và màn hình quyết định chứ dây ko quyết định được. Chỉ có điều là dây tốt thì hình ảnh sẽ đẹp hơn thôi.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Em thử hết các độ phân giải rồi.
Khi để: output1 (LCD 15") 1024x768, output2(LCD Samsung): 1360x768 và chọn thàng LCD15" là màn hình hiển thị chính thì cho kq thằng LCD 15" bình thường còn thàng Samsung thì nhìn ko ra hình thù gì cả chỉ tháy vạch vạch kẻ ngang. Còn khi để thằng Samsung là màn hình hiển thị chính là Samsung ra hình bt nhưng chất lượng ko đẹp, màu hơi sai, chữ thì ko nét, còn thằng LCD 15" thì tự nhận về 960x768 hình méo xẹo.
Khi để: output1 (LCD 15") 1024x768, output2(LCD Samsung): cũng 1024x768
thì thằng nào là chính thì LCD cũng bt mà Samsung thì bị kẻ ngang.
Dùng dây D-sub cắm thẳng từ VGA ra Samsung thì để 1360x768 xem nét như hình ảnh hiển thị trên LCD15" (ko sai màu, chữ rất nét...nói chung là bt).
Em đang nghi dây HDMI-DVI24+1 em mua chất lượng kém nên mang đi trả lại rồi. HIện giờ không biết có dây nào chắc chắn ngon để mua về thử lại để kết luận là LCD Samsung của em có phải hàng lởm ko.:D
- Bạn đang dùng vga card gì (gpu nào)?
- bạn đã download driver mới nhất cho video card chưa?
- bạn đã thử nối cả 2 màn hình bằng dây vga chưa?

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Độ phân giải do VGA card và màn hình quyết định chứ dây ko quyết định được. Chỉ có điều là dây tốt thì hình ảnh sẽ đẹp hơn thôi.

- một số TV không chấp nhận lên full HD bằng dây VGA
- khi nối bằng dây HDMI, tất cả các TV đều lên được full HD, kể cả TV HDready (điều này làm bà con hiểu lầm về năng lực màn hình của mình)

tide

Member

- Bạn đang dùng vga card gì (gpu nào)?
- bạn đã download driver mới nhất cho video card chưa?
- bạn đã thử nối cả 2 màn hình bằng dây vga chưa?

_ VGA card của mình là Albatron Geforce FX 5200
_ Driver thì version 6.14.11.7519 update 15-6-2008. HIện vẫn chưa tìm thấy cái mới hơn nên có lẽ là mói nhất rồi.
_ MÌnh chưa thử nối cả 2 dây VGA vì nghĩ đã mất công chuyển từ DVI thì chuyển luôn sang HDMI cho ngon. Nhưng có lẽ, bác khuyên như vậy mai mình sẽ kiếm cái đầu chuyển DVI-Dsub thử cái xem thế nào.
Thank bác Chip!

Buonban2u

Member

Dòng Geforce FX 5200 hơi bị yều, bồ thử card khác chưa? hiện tại mình đang xài FX5950U, xài 2 monitor khác nhau kích thước mà vẫn cho ra đẹp như nhau

lonelyboycs

bạn chỉnh thế nào vậy. :( mình cũng đang bị tình trạng tương tự. :-ss
Chào các bạn. Mình là newbie nên rất bối rối trong vấn đề này.
Mình mới mua 1 cái LG 32LD310
Mình có sẵn 1 desktop với card lớm eax1550 của asus chỉ có DVI-I
Mình mún nối desk này vô TV LG nên đã đi mua 1 cái cáp DVI-D->HDMI
nhưng khi mình cắm vô thì card trên desk đã nhận ra TV LG nhưng trên TV báo nosignal. Mình nghĩ cáp có vấn đề nên đã đi đổi cáp khác nhưng tình trạng vẫn vậy.
Có bạn nào bít vấn đề này chỉ giúp mình với.
hay là mình phải đi mua đầu chuyển DVI-HDMI rồi dùng cáp HDMI?
Cảm ơn nhìu nhìu.

nht999

Member

bạn chỉnh thế nào vậy. :( mình cũng đang bị tình trạng tương tự. :-ss

Mình đang kết nối từ PC (VGA ATI HD2600XT, có sẵn đầu đổi từ DVI=>HDMI) sang LCD Samsung LA32R71B = cáp HDMI đây (cáp Trung Quốc dài 5m giá 135k), chắc LG cũng tương tự thôi bạn làm theo coi được k:

- Cắm dây HDMI từ PC sang LCD TV
- Khởi động PC, mở LCD TV và chọn tín hiệu là HDMI
- Khi windows khởi động xong, chỉnh lại độ phân giải cho LCD TV là 1920*1080
Vậy là xong.
(nếu bên LCD TV báo k có tín hiệu thì bạn coi lại bên windows đã Attached cho LCD TV chưa (màn hình số 2))

Nhận xét:
Khi kết nối = cáp HDMI thì coi hình ảnh và phim đẹp hơn hẳn cáp VGA nhưng về text thì xấu hơn nhiều, khó đọc chữ. (chỉnh độ phân giải thấp thì chữ lớn hơn nên dễ đọc hơn nhưng k nét = cáp VGA + hình bị xé khi xem phim, chỉnh fullHD thì chữ nhỏ xíu, bị lem và như muốn dính nhau nên rất khó đọc)

Mình thấy lạ là trong hướng dẫn sử dụng của Samsung nói là k kết nối được cáp HDMI với PC, nhưng khi cắm thử vẫn xài ngon lành. :D

lonelyboycs

Thank bạn nhiều. Mình sau 1 tuần hì hụi đã bán con LG đi và mua con Panasonic. xem TV hok sướng bằng LG nhưng HDMI cắm phát đc lun xem sướng mắt đừng hỏi. :))

thunder1310

Active Member

cho em hỏi nếu nối cả dây HDMI và dây VGA từ card VGA vào màn hình TV thì có cho hình ảnh nét hơn khi chỉ dùng 1 dây HDMI hoặc 1 dây VGA riêng không

earl_grey

Well-Known Member

cho em hỏi nếu nối cả dây HDMI và dây VGA từ card VGA vào màn hình TV thì có cho hình ảnh nét hơn khi chỉ dùng 1 dây HDMI hoặc 1 dây VGA riêng không

Sáng tạo quá bạn ơi, không ăn thua gì đâu! :D

Bên trên