Nhờ giúp đỡ - làm sao để "tự động" phát video khi bật nguồn HDP

ASAP

Well-Known Member
Xin chào ACE hdvietnam,

Chúc ACE một tuần làm việc thật tốt, nghe nhạc xem phim thật hay...và ngày "Va lung tung" thật ấm áp hạnh phúc.

Em có việc cần sự tư vấn giúp đỡ từ ACE trên này, mong nhận được sự quan tâm của ACE..

Ông già em 74 tuổi rồi và thích xem video ca nhạc (Dương Ngọc Thái, Giáng Tiên, Quang Lê...), em đã mua đầu phát KIWI S3 Plus và nhạc chép vào usb 64GB thì cũng OK rồi.

Vấn đề là Ông già em không thể tự mở nhạc để xem được...nên em nhờ ACE tư vấn giúp có cách nào để có thể phát nhạc video (từ một folder cố định) khi bật nguồn, không cần thêm thao tác nào khác nữa...

Vui lòng giúp em với nhé.

Em cảm ơn rất nhiều.

Em Kỳ.

rua bo

Well-Known Member
Bác chủ tìm 1 đứa con nít. Bác "huấn luyện" nó trong vòng "5 nốt nhạc" là xong. Khi cần, ông cụ réo nó 1 phát là thưởng thức.

ASAP

Well-Known Member
Bác chủ tìm 1 đứa con nít. Bác "huấn luyện" nó trong vòng "5 nốt nhạc" là xong. Khi cần, ông cụ réo nó 1 phát là thưởng thức.
Hi Anh,

Hiện tại thì đang "áp dụng" phương án này (có đứa cháu học lớp 4, nhờ nó thì OK rồi) nhưng phụ thuộc vào sở thích của nó quá, thích thì nó mở không thì nó mở hoạt hình xem mất tiêu hihiiii...

ngdhieu

Well-Known Member
Cách làm mình cho là tiện nhất:

Không tắt HDP. Luôn để HDP ở chế độ chỉ cần bấm 1 nút play là có thể xem được tất cả các bài hát trong folder. USB64G kia chỉ chép 1 loại phim ca nhạc.
Như vậy người già bật TV lên thì chỉ cần cầm remote HDP bấm nút play là xong. Khi tắt cũng chỉ cần tắt TV.

Tương tự như cái đầu HD SCTV ở nhà mình đang xài, trạng thái ON 24/7. Khi cần xem chỉ bật TV.

ASAP

Well-Known Member
Cách làm mình cho là tiện nhất:

Không tắt HDP. Luôn để HDP ở chế độ chỉ cần bấm 1 nút play là có thể xem được tất cả các bài hát trong folder. USB64G kia chỉ chép 1 loại phim ca nhạc.
Như vậy người già bật TV lên thì chỉ cần cầm remote HDP bấm nút play là xong. Khi tắt cũng chỉ cần tắt TV.

Tương tự như cái đầu HD SCTV ở nhà mình đang xài, trạng thái ON 24/7. Khi cần xem chỉ bật TV.
Hi Anh,

Em cảm ơn Anh nhiều.

Vẫn mong ACE dùng Androi box đi ngang tư vấn thêm giúp em phương án tối ưu với nhé.

Hay mua thiết bị nào nhỏ gọn tương tự KIWI box và có thể đáp ứng nhu cầu "tối thiểu" này cũng được ạh.

Máy tính thì quá sức với Ông già 74 tuổi và không nhỏ gọn an toàn...

P/s: Nhà em thì hoàn cảnh nên chỉ Ông bà già sống cùng nhau, con cái chạy qua chạy lại thôi ạh.

gaoi

Active Member
Hình như dune hd làm đc cái này! E chạy mytv bằng list.m3u! Để tự khởi động đầu lên là nó load luôn cái file .m3u nói trên và xem thẳng đc các kênh tivi! Như vậy muốn load đc các file video em nghĩ tạo file m3u copy vào thư mục nhạc chỉ đường dẫn vào chắc đc! Cái này e chưa thử! Để mai e test thử cho

caothudeche

Moderator
Có 1 cách cho thí chủ đây.
Đó là dùng Smart Karaoke Player ở, dùng miễn phí thôi cũng được 900 bài rồi.
Nó có chế độ khởi động khi bật máy đó.

gaoi

Active Member
sorry! khởi động thì nó không được! bật thẳng trong foder thì được! để test kiểu khác đã nha

ASAP

Well-Known Member
Có 1 cách cho thí chủ đây.
Đó là dùng Smart Karaoke Player ở, dùng miễn phí thôi cũng được 900 bài rồi.
Nó có chế độ khởi động khi bật máy đó.
Hi Anh,

Em cài SKP trên Win thì thấy có khởi động cùng Win và phát ngẫu nhiên là "đúng mong ước của em rồi" nhưng chưa biết trên Androi KIWI S3 thì thế nào...Em sẽ báo cáo ngay khi có kết quả (Nhà Ông bà già hiện xa nhà em quá, mấy anh em còn lại thì ở gần).

Em cảm ơn Anh nhiều nhiều.

Chúc ACE hdvietnam có một đêm "va lung tung" thật nóng bỏng và hạnh phúc.

ngdhieu

Well-Known Member
Mua 1 cái đầu HDP nhỏ nhỏ kiểu như Tizzbird F10 giá vài trăm ngàn là dư xài rồi....
Để online 24/7 cũng chả tốn bao nhiêu điện.

caothudeche

Moderator
Hi Anh,

Em cài SKP trên Win thì thấy có khởi động cùng Win và phát ngẫu nhiên là "đúng mong ước của em rồi" nhưng chưa biết trên Androi KIWI S3 thì thế nào...Em sẽ báo cáo ngay khi có kết quả (Nhà Ông bà già hiện xa nhà em quá, mấy anh em còn lại thì ở gần).

Em cảm ơn Anh nhiều nhiều.

Chúc ACE hdvietnam có một đêm "va lung tung" thật nóng bỏng và hạnh phúc.

View attachment 243971
Mình ở nhà biết các cụ khó bật được SKP để hát KOK, cũng may mà SKP có tính năng này, nên mình để vậy luôn. Bật phát ăn ngay.

caothudeche

Moderator
Có 1 hướng khác, mình chưa thử nhưng bạn thử xem và báo lại mọi người kết quả.
1. Kiếm 1 phần mềm nghe nhạc nó có tính năng: lưu danh sách bài hát đã chọn, tự động phát nhạc khi chương trình được khởi động.
2. Trên Android có tính năng quản lý các chương trình khởi động cùng máy. Hoặc tải phần mềm Android Startup Manager. Mình vào đó thiết lập cho phần mềm trên khởi động cùng.
Hy vọng cách này được.

ASAP

Well-Known Member
Mình ở nhà biết các cụ khó bật được SKP để hát KOK, cũng may mà SKP có tính năng này, nên mình để vậy luôn. Bật phát ăn ngay.

Có 1 hướng khác, mình chưa thử nhưng bạn thử xem và báo lại mọi người kết quả.
1. Kiếm 1 phần mềm nghe nhạc nó có tính năng: lưu danh sách bài hát đã chọn, tự động phát nhạc khi chương trình được khởi động.
2. Trên Android có tính năng quản lý các chương trình khởi động cùng máy. Hoặc tải phần mềm Android Startup Manager. Mình vào đó thiết lập cho phần mềm trên khởi động cùng.
Hy vọng cách này được.

Hi Anh,

Em sẽ báo lại khi có kết quả Anh nhé, theo logic thì cả 2 hướng Anh đưa ra đều khả thi, hi vọng "mong ước của em sẽ thành hiện thực"...hiihihi...

Em cảm ơn Anh rất nhiều.

thanhyk

Well-Known Member
Skp có chức năng tự khởi động và play, nhưng nó phát ngẫu nhiên. Muốn chọn bài cần có smartphone hay table làm remote control và mở wifi cũng...bất tiện.

ngdhieu

Well-Known Member
Hi Anh,

Em sẽ báo lại khi có kết quả Anh nhé, theo logic thì cả 2 hướng Anh đưa ra đều khả thi, hi vọng "mong ước của em sẽ thành hiện thực"...hiihihi...

Em cảm ơn Anh rất nhiều.

Hướng nào thì cụ nhà bác vẫn phải dùng remote TV để chuyển giữa các ngõ input của TV thôi.... :)

ASAP

Well-Known Member
Skp có chức năng tự khởi động và play, nhưng nó phát ngẫu nhiên. Muốn chọn bài cần có smartphone hay table làm remote control và mở wifi cũng...bất tiện.
Hi Anh,

Chỉ cần tự động phát ngẫu nhiên là đủ nhu cầu rồi Anh àh, không cần chọn bài gì cả hihiii...

ASAP

Well-Known Member
Hướng nào thì cụ nhà bác vẫn phải dùng remote TV để chuyển giữa các ngõ input của TV thôi.... :)
Hi Anh,

Nút chuyển đổi input trên remote TV thì nằm trên góc trái hay phải của remote nên thao tác đơn giản hơn.

Ông già em bị tai biếng cách đây 5 năm rồi nên thao tác trên remote của HDP...là chịu thua.

Bên trên