Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Ví dụ luôn lần trả lời đầu tiên.
Câu đầu: "Cần chi lung tung".
Các tư vấn trước có thể phù hợp với người này, cũng có thể không phù hợp với người khác. Nói lung tung rõ ràng là sai và đáng chửi.
Việc dựng bộ máy từ linh kiện cho phép tùy biến theo mục đích, hoặc sở thích cá nhân. Nếu chủ chớt thích lắp chíp core i7 vào main h61 thì cũng chẳng gì không đúng cả.
Câu thứ 2 lại càng sai:
"sắm 1 em ZBOX ID80 hoặc ID 82 là xong hết."
Để xem HD ít nhất phải mua thêm ổ cứng. box ổ cứng. Để tiện thì mua thêm 1 vài thứ nữa như DVD rom....
" Chạy miệt mài torrent"
Chuyện SSD không hợp down torrent và 60Gb là quá nhỏ để chứa.
Vừa sai vừa mâu thuẫn với từ "xong hết"
Một loạt Các tranh luận về sau, khi bạn ZO này nói hiểu về công nghệ, hiểu về SSD, rùi muốn chứa phim phải ổ cứng ngoài, hay dân HD giờ không dùng ổ quang.
Các bạn thử đọc đoạn tư vấn lần đầu trong thớt này lần nữa xem:
"Cần chi lung tung. sắm 1 em ZBOX ID80 hoặc ID 82 là xong hết. Bao luôn 3D BLuray ISO. Chạy miệt mài torrent
Đánh giá Zotac ZBOX ID80 Plus - hơn cả mini PC
ZOTAC ZBOX ID 82 - Người khổng lồ tí hon"
hơn cả mini PC. Các bạn có biết mini PC là gì không? và sức mạnh nó đến đâu.
Theo trang này Phân biệt thế nào là Desktop, laptop, notebook, netbook, tablet.
thì mini PC là netbook, Cảm nhận cá nhân thì nó là dòng máy tính yếu hàng đầu. so sánh với dòng này là sự vô nghĩa.
Còn nếu coi ZOTAC là mini PC thì nó so với chính nó, một sự so sánh khéo léo, "tự xướng".
Còn "ZOTAC ZBOX 82 - Người khổng lồ tí hon"
Một cách băn, chém, chặt chữ rất khéo. Kiểu như "anh này có dáng cao lùn"
hay "cô ấy béo giơ xương".
uppppoooooooooooooooooo

Bác pi0trek có lấy cái ZOTAC NVIDIA GeForce® GTX 690 4GB - Cty TNHH Đạt Khang thì lấy
Còn người hứa tặng có thực hiện lời hứa không thì buộc lòng hy vọng vào nhân cách của người đó.
Tôi không chê bai sản phẩm ZOTAC, và không cấm ai không dùng nó. Tôi không đồng ý cách giới thiệu về nó.
Mỗi loại sản phẩm, mỗi dòng sản phẩm có thế mạnh và nhược điểm riêng vậy chúng cùng tồn tại.
Sự hoàn hảo bao nhiêu, giá trị tăng theo giá tiền.
Tôi không dám khẳng định ZOTAC là sản phẩm mới lạ, rẻ tiền
hay sản phẩm của sự tinh tế và hoàn hảo.
Nhưng sẽ chắc chăn một điều một sản phẩm công nghệ tinh tế, hoàn hảo và rẻ tiền không đi cùng với chất lượng.

upppppppppppppppppppppp

MiniHTPC

Re: Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Các bạn có biết mini PC là gì không? và sức mạnh nó đến đâu.
thì mini PC là netbook, Cảm nhận cá nhân thì nó là dòng máy tính yếu hàng đầu. so sánh với dòng này là sự vô nghĩa.
Còn nếu coi ZOTAC là mini PC thì nó so với chính nó, một sự so sánh khéo léo, "tự xướng".

Nhờ Bác nên em mới có dịp biết thêm về mấy cái từ ngữ desktop, nettop, netbooK, notebook, laptop . Và hình như có vẻ bác đã hỉu sai khi đưa cái máy tính để bàn mini của ZOTAC vào dạn netbook ( chỉ dùng truy cập net và soạn thảo, đây mới là dòng máy tính yếu hàng đầu ) trong khi nó là nettop ( máy vi tính để bàn loại nhỏ )
giúp mình phân biệt nettop,netbook,notebook,laptop

Và cho dù không biết về sự khác biệt của các loại máy tính trên mà chịu khó tìm hỉu về mấy dòng mini pc thì sẽ biết nó không hề yếu. Đơn cử như em tìm ra bé này : ZOTAC - It's time to play! - Intel

Đồng ý là người bán hàng đôi khi tư vấn "hơi quá tay" nhưng mình là khách hàng có quyền nghe hoặc không nghe, mua hoặc không mua. Cần gì phải đấu ngược lại gây mất hòa khí như vầy. Tùy vào cảm nhận mỗi người chứ, biết đâu lại có khách lại thik được tư vấn "nhiệt tình" quá như vậy.

Ha ha ha :-j
Chuyện mấy nick mới, chưa viết bài nào vào "chém" tôi biết của ai rùi.
Rõ ràng có người đang chơi trò quỷ biến hình.
Cái cách trích nội dung đã không ngửi được.
Trích nguyên văn là toàn bộ nội dung.
Trích dẫn lấy một đoan, lấy chỗ này một mẩu, chỗ kia 3 từ thật là "tiêm trích".

Các tư vấn trước có thể phù hợp với người này, cũng có thể không phù hợp với người khác. Nói lung tung rõ ràng là sai và đáng chửi.
Việc dựng bộ máy từ linh kiện cho phép tùy biến theo mục đích, hoặc sở thích cá nhân. Nếu chủ chớt thích lắp chíp core i7 vào main h61 thì cũng chẳng gì không đúng cả.
Câu thứ 2 lại càng sai:
Để xem HD ít nhất phải mua thêm ổ cứng. box ổ cứng. Để tiện thì mua thêm 1 vài thứ nữa như DVD rom....
" Chạy miệt mài torrent"
Một loạt Các tranh luận về sau, khi bạn ZO này nói hiểu về công nghệ, hiểu về SSD, rùi muốn chứa phim phải ổ cứng ngoài, hay dân HD giờ không dùng ổ quang.
"Cần chi lung tung. sắm 1 em ZBOX ID80 hoặc ID 82 là xong hết. Bao luôn 3D BLuray ISO. Chạy miệt mài torrent
http://www.hdvietnam.com/diendan/59...-pc/399556-danh-gia-zotac-zbox-id80-plus.html

MiniHTPC

Re: Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Ha ha ha :-j
Chuyện mấy nick mới, chưa viết bài nào vào "chém" tôi biết của ai rùi.
Rõ ràng có người đang chơi trò quỷ biến hình.
Cái cách trích nội dung đã không ngửi được.
Trích nguyên văn là toàn bộ nội dung.
Trích dẫn lấy một đoan, lấy chỗ này một mẩu, chỗ kia 3 từ thật là "tiêm trích".

http://www.hdvietnam.com/diendan/59...-pc/399556-danh-gia-zotac-zbox-id80-plus.html

Thật sự là bạn có vào trang đó xem ko mà vẫn bảo nó là netbook vậy ? Uổng công mình ngồi viết rồi ... "nettop là máy tính bàn loại nhỏ (có 2 loại nettop chính là nettop case liền màn hình loại 2 là nettop dùng màn hinh rời)" trích dẫn từ trang đó đấy.
http://www.vn-zoom.com/f173/giup-minh-phan-biet-nettop-netbook-notebook-laptop-324473.html
Còn việc bác nghĩ em là ai thì tùy, em cũng ko ủng hộ vụ PR thái quá nên mới ko phản bát gì bác cái vụ trên. Chỉ là chỉ ra cái nhận định sai của bác mặc dù định nghĩa nettop tới hôm nay em mới biết.
Cách nói chuyện của bác mới đúng là có vấn đề. Nếu bác chịu khó moi móc việc nick mới thì xem rõ ngày lập nick của em và ngày bác với anh chàng ZOTAC cãi nhau rõ ràng là em lập trước khi 2 bác cãi nhau.
Post đầu tiên em viết là nhờ vào link sự phân biệt giữa các loại máy tính mà bác đưa. Bác rãnh thì xem lại và đọc kỹ dùm em, em ko ủng hộ bên nào cả...

Ðề: Re: Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Cái văn vẫn vậy:
Thật sự là bạn có vào trang đó xem ko mà vẫn bảo nó là netbook vậy ? Uổng công mình ngồi viết rồi ... "nettop là máy tính bàn loại nhỏ (có 2 loại nettop chính là nettop case liền màn hình loại 2 là nettop dùng màn hinh rời)" trích dẫn từ trang đó đấy.
Còn việc bác nghĩ em là ai thì tùy, em cũng ko ủng hộ vụ PR thái quá nên mới ko phản bát gì bác cái vụ trên. Chỉ là chỉ ra cái nhận định sai của bác mặc dù định nghĩa nettop tới hôm nay em mới biết.
Cách nói chuyện của bác mới đúng là có vấn đề. Nếu bác chịu khó moi móc việc nick mới thì xem rõ ngày lập nick của em và ngày bác với anh chàng ZOTAC cãi nhau rõ ràng là em lập trước khi 2 bác cãi nhau.
Post đầu tiên em viết là nhờ vào link sự phân biệt giữa các loại máy tính mà bác đưa. Bác rãnh thì xem lại và đọc kỹ dùm em, em ko ủng hộ bên nào cả...

Tìm xem chỗ nào tôi nói ZOTAC là netbook
Bạn gán ghép một cách quá khiên cưỡng như vậy, đúng là ngồi viết uổng công.
Bạn nên học lại tiếng việt để hiểu ngữ, nghĩa của từ.
Muốn "bới lông tìm vết" thì cứ ngồi đọc hiểu trước đã

MiniHTPC

Re: Ðề: Re: Ðề: Nhờ Tư vấn cấu Hình HTPC có thể chơi HD bình dân

Nhờ Bác nên em mới có dịp biết thêm về mấy cái từ ngữ desktop, nettop, netbooK, notebook, laptop . Và hình như có vẻ bác đã hỉu sai khi đưa cái máy tính để bàn mini của ZOTAC vào dạn netbook ( chỉ dùng truy cập net và soạn thảo, đây mới là dòng máy tính yếu hàng đầu ) trong khi nó là nettop ( máy vi tính để bàn loại nhỏ )

Và cho dù không biết về sự khác biệt của các loại máy tính trên mà chịu khó tìm hỉu về mấy dòng mini pc thì sẽ biết nó không hề yếu. Đơn cử như em tìm ra bé này : ZOTAC - It's time to play! - Intel

Đồng ý là người bán hàng đôi khi tư vấn "hơi quá tay" nhưng mình là khách hàng có quyền nghe hoặc không nghe, mua hoặc không mua. Cần gì phải đấu ngược lại gây mất hòa khí như vầy. Tùy vào cảm nhận mỗi người chứ, biết đâu lại có khách lại thik được tư vấn "nhiệt tình" quá như vậy.

Cái văn vẫn vậy:

Tìm xem chỗ nào tôi nói ZOTAC là netbook
Bạn gán ghép một cách quá khiên cưỡng như vậy, đúng là ngồi viết uổng công.
Bạn nên học lại tiếng việt để hiểu ngữ, nghĩa của từ.
Muốn "bới lông tìm vết" thì cứ ngồi đọc hiểu trước đã

Thôi em thua bác, có vẻ em ngu văn thật. Để mọi người tự nhận xét vậy.

TannieK

:| Netbook là 1 dạng laptop bác ơi, nhỏ, nhẻ, rẻ và cấu hình ko mạnh bằng laptop. Thông thường là như vậy.

Còn zbox của zotac em nghĩ nó là một dạng desktop bác ạ, nhưng nó nhỏ nên gọi là mini-PC hoặc nettop. (Những khái niệm này bác lên wiki giúp em, sẽ giúp bác hiểu rõ hơn)

Cái link id80 bác dẫn cùng trong hdvietnam, thôi thì bác trực tiếp qua topic đó chất vấn xem chủ topic có biết minipc là gì ko mà nói vậy. Bác thớt đó thì em không nghĩ là nv zotac đâu ạ. Thêm 1 cái, theo như em đọc cái topic đó, id80 không những là minipc, mà với cấu hình của nó, có thể xem hd chất lượng cao (htpc), chỉ có vậy thôi bác.

Còn lại là nếu chưa xài thử, thì không thể đánh giá và cảm nhận được. Nếu muốn đánh giá, thì hãy xem cấu hình. Còn muốn cảm nhận, tốt nhất là xài thử.

Em chỉ nói đến đây thôi vì kiến thức em nông cạn. Em xin chừa topic này ra ạ, vì nó lạc đề mất rồi.

Theo trang này Phân biệt thế nào là Desktop, laptop, notebook, netbook, tablet. thì mini PC là netbook.
Đây là quan điểm của trang web đó, không hề nói là của tôi, tôi không khẳng là nó đúng hay sai.
Tôi không hề đánh giá sản phẩm ZOTAC.
Chỉ phân tích câu "Đánh giá Zotac ZBOX ID80 Plus - hơn cả mini PC"
theo 2 giải định góc nhìn khác nhau.
Còn netbook cảm nhận nó yếu thì chắc không cần phải thử.
Câu thứ 2 lại càng sai:
" Chạy miệt mài torrent"
Tự nhiên thấy mấy ông chẳng viết bao giờ tự nhiên vào đây "chém nhiệt tình" quả là thấy lạ

Bác pi0trek có lấy cái ZOTAC NVIDIA GeForce® GTX 690 4GB - Cty TNHH Đạt Khang thì lấy
Còn người hứa tặng có thực hiện lời hứa không thì buộc lòng hy vọng vào nhân cách của người đó.
Tôi không chê bai sản phẩm ZOTAC, và không cấm ai không dùng nó. Tôi không đồng ý cách giới thiệu về nó.
Mỗi loại sản phẩm, mỗi dòng sản phẩm có thế mạnh và nhược điểm riêng vậy chúng cùng tồn tại.
Sự hoàn hảo bao nhiêu, giá trị tăng theo giá tiền.
Tôi không dám khẳng định ZOTAC là sản phẩm mới lạ, rẻ tiền
hay sản phẩm của sự tinh tế và hoàn hảo.
Nhưng sẽ chắc chăn một điều một sản phẩm công nghệ tinh tế, hoàn hảo và rẻ tiền không đi cùng với chất lượng.

upppppppp luôn cho đủ

voibmt

mình đang cần mua 1 HTPC tầm 10tr sài ra 4 màn hình cho quán cà phê.
bạn nào giúp mình với nhé

voibmt

bạn nào có thể giúp mình với

2lua135

Member
Â6 3670k
Msi a75ma g55
Gskill 4gb 1333
Wd 2tb green
Fsp 400w
Hdmi 1in 4out

mavuongsifo

Em xin lỗi bác chủ thớt vì em không post new thread được nên vào đây xin tư vấn ké ạ.

Tình hình là em đang xài con motherboard
ASUS E35M1-M Pro vừa làm CPU, main và chạy onboard graphics để làm HTPC.

Em nó được điểm mạnh duy nhất là tiết kiệm điện.

Tuy nhiên, lâu lâu xem HD (bằng JetAudio) thì hình hay bị bể và ô vuông.
Vậy em kính mong nhờ các bác cao tay kê toa cấu hình CPU, main, GPU (riêng khoảng GPU em hoang mang lắm vì không biết có cần để cho không bể ảnh không ạ) và PSU (nếu cần thiết) để em xem phim HD 1080p được mãn nhãn hơn ạ.

Các bộ phận còn lại em hiện có và có thể xài tiếp là:
- Antec NSK2480B with 380W PSU
- Corsair 1333C9 4GB (2x2GB) DDR3
- Western Digital internal HDD 2TB

Budget thì em vô tư các bác ạ (tầm 10 triệu hoặc hơn cũng được)
Miễn là vừa đủ làm HTPC với mục đích: xem HD 1080p, kéo torrent, văn phòng.
(chơi được Fifa 12 PC thì càng tốt nhưng không phải priority )
(PS: Cấu hình đừng overkill các bác nhé ) 8->

Kính mong các cao nhân vào tư vấn giúp em ạ.

pi0trek

Active Member

Dàn của bác sẽ bị hạn chế bởi con PSU của Antec chỉ có 380W và cái vỏ case chỉ hỗ trợ mainboard dòng Mini ATX. Cá nhân e sẽ chọn 1 set MSI cho cái case của bác như sau:
  • MSI Z77MA-G45 (Gen3) vì: HDMI 1.4 có sẵn, THX Tru Pro, cho phép OC, hỗ trợ SATA 3.0, tích hợp USB 3.0 và quan trọng nhất là nó chỉ tốn 2,590,000 VND
  • Intel Core i5-2500K vì: p/p tốt, OC tốt, k tốn điện, k phải lo lắng về phần tỏa nhiệt của nó, giá thành khoảng 5T
  • MSI R7770 Power Edition 1GD5/OC vì: PSU của bác chỉ có 380W và duy nhất 1 đầu cấp nguồn 6pin cho VGA, ngoài ra hiệu năng của nó k có gì đáng chê trong tầm giá khoảng 3.350k
  • Optional-OCZ Vertex 3 VTX3-25SAT3-120G 2.5" 120GB SATA III Nếu kinh tế cho phép thì tội gì bác k quất thêm 1 con SSD để chạy OS. Giá khoảng 2.7T

Good luck

sircuong1303

Well-Known Member

Dàn của bác sẽ bị hạn chế bởi con PSU của Antec chỉ có 380W và cái vỏ case chỉ hỗ trợ mainboard dòng Mini ATX. Cá nhân e sẽ chọn 1 set MSI cho cái case của bác như sau:
  • MSI Z77MA-G45 (Gen3) vì: HDMI 1.4 có sẵn, THX Tru Pro, cho phép OC, hỗ trợ SATA 3.0, tích hợp USB 3.0 và quan trọng nhất là nó chỉ tốn 2,590,000 VND
  • Intel Core i5-2500K vì: p/p tốt, OC tốt, k tốn điện, k phải lo lắng về phần tỏa nhiệt của nó, giá thành khoảng 5T
  • MSI R7770 Power Edition 1GD5/OC vì: PSU của bác chỉ có 380W và duy nhất 1 đầu cấp nguồn 6pin cho VGA, ngoài ra hiệu năng của nó k có gì đáng chê trong tầm giá khoảng 3.350k
  • Optional-OCZ Vertex 3 VTX3-25SAT3-120G 2.5" 120GB SATA III Nếu kinh tế cho phép thì tội gì bác k quất thêm 1 con SSD để chạy OS. Giá khoảng 2.7T

Good luck

nếu bạn mavuongsifo ko oc thì lấy combo main + chip trên là ko cần thiết ,nên đổi sang combo sau thì hợp lý hơn
CPU Intel® Core™ i7 - 3770 3.40 GHz / 8MB / HD 4000 Graphics / Socket 1155 (Ivy Bridge) tốn ít điện hơn
ASUS P8H77-M PRO đủ cổng ăn chơi

con VGA MSI R7770 Power Edition 1GD5/OC chỉ cần 1 đầu cấp nguồn ,nên PSU 380W đi kèm case đủ sức tải .Với em VGA này bác dư sức chiến các game thể thao như FIFA13 ,PES13 ,NFS ....ở độ phân giải Full HD ,max setting :)
có SSD OCZ Vertex 3 VTX3-25SAT3-120G 2.5" 120GB SATA III thì quá tốt rồi

sircuong1303

Well-Known Member

mình đang cần mua 1 HTPC tầm 10tr sài ra 4 màn hình cho quán cà phê.
bạn nào giúp mình với nhé

mình vẫn chưa rõ là xuất 4 màn có nội dung giống nhau hay chia thành 2 cặp xuất 2 nội dung khác nhau
Nếu xuất 4 màn cùng nội dung thì cách của bác 2lua135 là ok .Còn nếu xuất thành 2 cặp với 2 nội dung khác nhau thì chọn main intel H77 có 2 cổng xuất HDMI và Displayport ,đi kèm VGA rời bất kỳ có 3 cồng DVI(d sub)/HDMI/Displayport .Phần còn lại là thiết lập trong bios để khi cắm VGA rời ,gpu on trên CPU intel vẫn chạy là OK .

Vando

Well-Known Member

Em xin lỗi bác chủ thớt vì em không post new thread được nên vào đây xin tư vấn ké ạ.

Tình hình là em đang xài con motherboard
ASUS E35M1-M Pro vừa làm CPU, main và chạy onboard graphics để làm HTPC.

Em nó được điểm mạnh duy nhất là tiết kiệm điện.

Tuy nhiên, lâu lâu xem HD (bằng JetAudio) thì hình hay bị bể và ô vuông.
Vậy em kính mong nhờ các bác cao tay kê toa cấu hình CPU, main, GPU (riêng khoảng GPU em hoang mang lắm vì không biết có cần để cho không bể ảnh không ạ) và PSU (nếu cần thiết) để em xem phim HD 1080p được mãn nhãn hơn ạ.

Khi nào thanh lý em asus thì PM cho mình nhé.

Bên trên