Nhờ tư vấn Loa cho PC. Logitech X530 vs Creative T6100

phongtran

Member
Nhờ tư vấn Loa 5.1 cho PC (~100$). Logitech X530 vs Creative T6100

Hi các bác,

Em định mua dàn loa 5.1 cho PC, khoảng 100$. Hiện nay có 2 ứng cử viên là
Logitech X530
Creative T6100
Mục đích chính là xem phim HD, sau đó là nghe nhạc.
Phòng của em cũng nhỏ, nhưng cái chính là ko đủ tiền làm em Z5500 :D

Bác nào xài qua 2 con này rồi thì tư vấn giúp em với. Em search trên mạng thì cũng có thông tin chung chung thôi, người thì khen con này, người thì khen con kia
Logitech X530 thì bass mạnh hơn nhưng mà hơi bị ù, ngoài ra âm cao ko trong.
Creative T6100: bass yếu hơn (nhưng sâu hơn ???), âm cao trong hơn

Ngoài ra thì cho em hỏi thêm, 2 con này mấy dây dẫn ra mấy loa nhỏ có đủ dài ko? nhất là 2 loa rear (khoảng 5m) ko bác

Sẵn đây cho em hỏi luôn
Giải pháp HD của em: tận dụng PC có sẵn.
Âm thanh: dùng sound card USB của creative nối vào loa 5.1 cho PC.
Hình ảnh: dùng HDMI từ PC -> LCD
Em đoán là chất lượng của hệ thống này (âm thanh, hình ảnh) là tạm chấp nhận thôi, ko biết là có dưới yêu cầu (ko chấp nhận được) hay ko?

Bác nào có kinh nghiệm giúp em tiếp luôn nha, em hỏi nhiều quá :D

Cảm ơn các bác rất nhiều... :D

Chỉnh sửa lần cuối:

phongtran

Member
Ðề: Nhờ tư vấn Loa cho PC. Logitech X530 vs Creative T6100

Ko bác nào tư vấn giúp em à :(

tuancan82

theo minh bác nên lấy bộ X530 đi vì xem phim bass nó mạnh hơn T6100, mà sao bác ko cố lên lấy con nào ngon hơn đi chứ sau này có muốn đổi cũng khó

phongtran

Member

Thank bác. Con Z5500 đến 400$ lận bác ợ, chênh nhau đến 300$. Em vừa làm em LCD nên ngân sách cạn kiệt rồi. :D

HTung

Member

Đã từng dùng qua T6100 và đi nghe thử X530 rồi nên góp ý với bạn chút:

- Em T6100 bass lung tung lắm, bật bass lên, gặp đúng bài nào nhiều bass là nó ù cho lùng bùng tai. Mà tắt bass đi thì xem như ko còn miếng bass nào --> nếu bác nghe nhạc có bass nhiều là sẽ thất vọng về em nó lắm.
- Em X530 thì đặc trưng của Logitech: khá là nhiều bass, nghe hay hơn T6100. Tuy nhiên, treble nghe ko bén lắm.

--> Bạn nói vừa mua LCD mình đoán có lẽ 32" + nên nếu đầu tư 2 em loa này sẽ thất vọng.

Giải pháp giờ là tạm nhịn tiết kiệm thêm chút để lên Z5500 luôn hoặc xem em DA5000 hoặc Altec FX5051 thử xem.

PS: Tốt nhất ra EZone hoặc Wifi Land nghe thử trc khi quyết định (nếu ở HCM)

phongtran

Member

Đã từng dùng qua T6100 và đi nghe thử X530 rồi nên góp ý với bạn chút:

- Em T6100 bass lung tung lắm, bật bass lên, gặp đúng bài nào nhiều bass là nó ù cho lùng bùng tai. Mà tắt bass đi thì xem như ko còn miếng bass nào --> nếu bác nghe nhạc có bass nhiều là sẽ thất vọng về em nó lắm.
- Em X530 thì đặc trưng của Logitech: khá là nhiều bass, nghe hay hơn T6100. Tuy nhiên, treble nghe ko bén lắm.

--> Bạn nói vừa mua LCD mình đoán có lẽ 32" + nên nếu đầu tư 2 em loa này sẽ thất vọng.

Giải pháp giờ là tạm nhịn tiết kiệm thêm chút để lên Z5500 luôn hoặc xem em DA5000 hoặc Altec FX5051 thử xem.

PS: Tốt nhất ra EZone hoặc Wifi Land nghe thử trc khi quyết định (nếu ở HCM)

Thanks bác, em ra Wifi Land rồi, có nghe thử DA5000 công nhận là ok. Em nghe thử con DA5000 Pro luôn. Con DA5000 Pro thì sub nghe hay hơn nhiều, nhưng mà đắt hơn 1tr. (3tr & 4tr)
Thằng Ezone, ko biết nó nằm chỗ nào luôn, em theo địa chỉ trên website thì đến chỗ 18A/22/4 NTMK thì thấy nó đóng cửa, còn ra 48 Tôn Thất Tùng thì ko thấy cửa hàng nào hết -> chắc là nó sắp dẹp tiệm =))

HTung

Member

Thanks bác, em ra Wifi Land rồi, có nghe thử DA5000 công nhận là ok. Em nghe thử con DA5000 Pro luôn. Con DA5000 Pro thì sub nghe hay hơn nhiều, nhưng mà đắt hơn 1tr. (3tr & 4tr)
Thằng Ezone, ko biết nó nằm chỗ nào luôn, em theo địa chỉ trên website thì đến chỗ 18A/22/4 NTMK thì thấy nó đóng cửa, còn ra 48 Tôn Thất Tùng thì ko thấy cửa hàng nào hết -> chắc là nó sắp dẹp tiệm =))

Ezone có 1 showroom khá là hoành tráng nằm trên đường Nguyễn Trãi, kế bên Zen plaza. Đến đấy đi xem em Apple PC gắn monitor Apple to vật vã + dàn loa Z5500 hoành tráng.

BourneVN

Member

Công nhận loa cũng ngốn tiền gớm thật. Tình hình của mình rất giống bác chủ topic.

superman

các bác ơi em thấy ở gianguyenpc bán con z-5300 gì mà có 140$ à sao rẻ thế không biết pải hàng 2nd ko nữa tại em tính lụm về nè đang lo hàng đó xuất xứ thế nào

phongtran

Member

Ezone có 1 showroom khá là hoành tráng nằm trên đường Nguyễn Trãi, kế bên Zen plaza. Đến đấy đi xem em Apple PC gắn monitor Apple to vật vã + dàn loa Z5500 hoành tráng.

Em đến đó rồi, hỏi tụi nó thì tụi nó nói là mấy cái loa to (5.1) chuyển về NTMK hết rồi. em nói là ở bên NTMK thì nó có mở cửa đâu. Thì tụi nó nói là chắc qua tết tây mới mở cửa. Sao tụi nó ngu thế, cuối năm nhu cầu cao mọi người còn tranh thủ nghĩ phép hoặc cúp giờ làm để đi xem, chứ qua năm mới gần tết rồi mọi người có nhiều cái để lo hơn chứ.
Nói thật là em chán thằng ezone/vietquang/vietzone này quá rồi. Chỉ có điều là nghe nói nó phân phối hàng chính hãng của logitech, edifier... mà thôi. Ngoài ra muốn nghe thử Logitech X530, 540 để quyết định em nào. :(

Ở Hợp Nhất - Bùi Thị Xuân, thấy bán em Edifier DA 5000 chỉ có 155$, có vẻ là thấp nhất. Trên thùng máy có ghi là nhập khẩu & phân phối bởi Nguyễn Quỳnh??? Vậy thằng Ezone thì sao ta :)

các bác ơi em thấy ở gianguyenpc bán con z-5300 gì mà có 140$ à sao rẻ thế không biết pải hàng 2nd ko nữa tại em tính lụm về nè đang lo hàng đó xuất xứ thế nào

Em search trên mạng thì mọi người nó con này bass bị ù, nên ko ai khuyên lấy con này hết :)

Chỉnh sửa lần cuối:

conf

Lấy luôn X540 đi bác. Đang xài em nó, xem phim ngon :D Giá cũng không quá cao.

superman

Em đến đó rồi, hỏi tụi nó thì tụi nó nói là mấy cái loa to (5.1) chuyển về NTMK hết rồi. em nói là ở bên NTMK thì nó có mở cửa đâu. Thì tụi nó nói là chắc qua tết tây mới mở cửa. Sao tụi nó ngu thế, cuối năm nhu cầu cao mọi người còn tranh thủ nghĩ phép hoặc cúp giờ làm để đi xem, chứ qua năm mới gần tết rồi mọi người có nhiều cái để lo hơn chứ.
Nói thật là em chán thằng ezone/vietquang/vietzone này quá rồi. Chỉ có điều là nghe nói nó phân phối hàng chính hãng của logitech, edifier... mà thôi. Ngoài ra muốn nghe thử Logitech X530, 540 để quyết định em nào. :(

Ở Hợp Nhất - Bùi Thị Xuân, thấy bán em Edifier DA 5000 chỉ có 155$, có vẻ là thấp nhất. Trên thùng máy có ghi là nhập khẩu & phân phối bởi Nguyễn Quỳnh??? Vậy thằng Ezone thì sao ta :)

Em search trên mạng thì mọi người nó con này bass bị ù, nên ko ai khuyên lấy con này hết :)

nhưng mà sao cái giá của nóa rẻ thế vậy bác chỉ có 140$ thoai ,coàn bên ezone để tới 258$ lận chênh lệch quá lớn,em sợ ko bik hàng tân trang hay là vác vai nữa

HTung

Member

X-540 theo em dc biết thì E-Zone và WifiLand ko còn hàng (cách đây 1 tháng đi hỏi nó bảo vậy).

Còn dàn Z5500 bên gianguyen là refurbish, điện 110v, bác nào có ý định lấy thì để ý vụ này.

Có 1 cách test giá thế này, bác lấy cái model đó lên search trên google, ebay, bestbuy,... xem giá chung nó như thế nào thì sẽ suy ra dc giá chính xác trên thị trường (thế giới) rồi bác tính toán với 1 em loa khác giá ổn định tại VN --> tính chênh lệch --> sau đó xem em nó giá khoảng nhiêu để suy ra.

Trong trường hợp này, em hỏi thì DA5000 chỉ có khoảng 2tr8 thôi, ko đến $258 đâu, EZone chưa có update giá đó.

Red Water

DA5000 có 2 loại là DA5k thường ($171 theo báo giá của SVHouse ) và DA5k Pro($230 -SVHouse) - em hiện đang xài em này, là một trong những purchaser đầu tiên của lô hàng DA5k Pro đầu tiên tại HN (có khi là cả VN ko chừng hehe), dùng rất ổn cả nhạc và phim, bass đằm một cách khá ngạc nhiên (chỉ ko chịu nổi Opera thôi :D)

superman

X-540 theo em dc biết thì E-Zone và WifiLand ko còn hàng (cách đây 1 tháng đi hỏi nó bảo vậy).

Còn dàn Z5500 bên gianguyen là refurbish, điện 110v, bác nào có ý định lấy thì để ý vụ này.

Có 1 cách test giá thế này, bác lấy cái model đó lên search trên google, ebay, bestbuy,... xem giá chung nó như thế nào thì sẽ suy ra dc giá chính xác trên thị trường (thế giới) rồi bác tính toán với 1 em loa khác giá ổn định tại VN --> tính chênh lệch --> sau đó xem em nó giá khoảng nhiêu để suy ra.

Trong trường hợp này, em hỏi thì DA5000 chỉ có khoảng 2tr8 thôi, ko đến $258 đâu, EZone chưa có update giá đó.

ko em ko noái cái da5000 ,em noái cái z5300 kìa ko bik cóa nên mua không ghê vãi,còn z2300 không biết giá hiện tại ở sài gòn là bao nhiêu nữa tính làm 1 con về quê ăn tết :D (hàng new 100% full box điện 220v)

BÁC NÀO CHO EM CÁI ĐỊA CHỈ UY TÍN BÁN Z2300 VỚI

sawaco

Member

Bác tham khảo thêm em này: SoundMax intelligent(hàng đỉnh của SoungMax).Có đầy đủ các cổng vào,âm thanh cũng khá tốt với tầm tiền dưới 200usd.

superman

Bác tham khảo thêm em này: SoundMax intelligent(hàng đỉnh của SoungMax).Có đầy đủ các cổng vào,âm thanh cũng khá tốt với tầm tiền dưới 200usd.

SOUNDMAX^:)^,thà chơi microlab sướng hơn mà bác topic đang hỏi con x540 dí creative t6100 mà,soundmax thấy có con hero nghe ổn thui8-x

HTung

Member

Em quan niệm thế này: đối với các mặt hàng giá cả trên 2tr thì thà mua đắt hơn 1 tí nhưng mua từ nhà phân phối chính thức hoặc cửa hàng lớn thì vẫn yên tâm hơn so với mấy cửa hàng, cty nhỏ. Do đó bác ra EZone hoặc WifiLand hỏi thử xem, àh Hợp Nhất bán hàng cũng OK, bác make sure với nó là hàng brand new 100% mà giá hợp lý thì cứ múc.

Né PV, Robo ra nhé, hàng ở đấy linh tinh lắm.

phongtran

Member

Em quan niệm thế này: đối với các mặt hàng giá cả trên 2tr thì thà mua đắt hơn 1 tí nhưng mua từ nhà phân phối chính thức hoặc cửa hàng lớn thì vẫn yên tâm hơn so với mấy cửa hàng, cty nhỏ. Do đó bác ra EZone hoặc WifiLand hỏi thử xem, àh Hợp Nhất bán hàng cũng OK, bác make sure với nó là hàng brand new 100% mà giá hợp lý thì cứ múc.

Né PV, Robo ra nhé, hàng ở đấy linh tinh lắm.

Hợp Nhất bán hàng ngon thiệt hả bác, tại lúc nó lấy cho em xem hàng, thì cái thùng đựng loa ko còn shield nữa, nên em mới phân vân, đâu dám mua đâu :p

Bên trên