Nikon D90 cái máy đầu tay của em.

dinhvannam

Ðề: Nikon D90 cái máy đầu tay của em.

Sao em chỉnh hoài mà nó cứ 70% ko à, cái nút vặn ngay cục máy có 3 vị trí, L-M-H để ở mức nào bác phunghuutuyen ơi

caynam

Super Moderators
Ðề: 500D cái máy đầu tay của em.

Chủ đích là tìm sự trãi nghiệm cho riêng mình, chứ mang vác phục vụ cho dịch vụ thì chắc làm khách hàng hòai nghi quá^^^.

Vì mình vẩn mãi mê cái màu ảnh của PENTAX, hòai niệm về lần đầu tiên trong đời cầm cái PENTAX Spotmatic F film chụp cho bạn bè

CCD nó có 1 cái chất ảnh và 1 cái noise rất là riêng của nó, mình muốn tìm hiểu sâu,quậy thêm chút í mà[..][..], cũng như fan Plasma chúng ta mê cái sắc độ và cái noise của film ảnh mà Plasma thể hiện theo 1 cách riêng của nó, lạc đề 1 tí cho nó tí máu với HD forum keke.

Trọng lượng chẳng là bao so với khi mình cầm 5D + 24-105L với 2 đèn flash cắm trên body khi làm dịch vụ hihi. Nội cây flash Mezt 45CL1 mình dùng đánh bounce nặng xấp xỉ con PENTAX này rùi. Kỳ này bác đi du lịch 1 chuyến về cầm 500D với cái 100 fix bảo đảm bác sẽ nhịn ăn tiếp đi sắm cái grip vì sẽ thấy vấn đề nảy sinh khi cầm cái body quá nhẹ và be bé xinh xinh^^.

Mê ở bộ ống kính fix pancake limited 21, 40, 70 của nó là thật sự chủ yếu.

http://www.pentaximaging.com/camera-lenses/smc_PENTAX_DA_40mm_F2.8_Limited/

http://www.pentaxphotogallery.com/home#section=HOME&subSection=0&subSubSection=0&language=EN

Bác xem 3 cái lens này bảo đảm sock thiệt sự, nhưng mình đang ngơ ngẩn vì khả năng nó mang lại và giá nó nếu mua mới thì không hề....:mad::mad:. Thân.

Cảm ơn bác. Bài viết của bác cho mình nhiều cảm xúc quá. Cái máy dSLR đầu tiên của mình cách đây 4 năm cũng là một cái máy Pentax (Pentax K100D). Chất màu, chất noise của Pentax quả đúng là rất riêng, rất hay, không giống như Canon hay Nikon. Thời đấy mình có 3 sự lựa chọn: Nikon D50, Canon 350D và Pentax K100D. Sau khi cầm thử, chụp thử con K100D thì mình quên luôn 2 con kia. Body K100D cầm rất thích: cảm giác chắc chắn, vừa tay và đặc biệt cảm giác rất "metallic" chứ không "plasticky" như những máy entry-level của Nikon hay Canon. Ngay cả kit lens của K100D cũng là ngàm sắt chứ không phải ngàm nhựa như Ni hay Ca. Vì ra sau, nên K100D cũng có những cải tiến hơn D50 và 350D như màn hình lớn (2.5'" so với 1.8" và 2"), điểm focus (11 điểm). Viewfinder của K100D cũng sáng và rõ hơn so với 2 con kia. Đặc biệt là tiếng màn trập, nghe cực phê. Điểm đặc biệt nữa là K100D là con Pentax dSLR đầu tiên có tích hợp chức năng chống rung trong thân máy (Shake-Reduction). Tuy rằng không thể bằng những kiểu chống rung trong lens như IS của Canon hay VR của Nikon hay những kiểu chống rung trong máy của những máy đời sau, nhưng nó vẫn là một bước cải tiến đáng kể (vì rẻ tiền)

Mua máy xong, mình cứ ôm em nó cả ngày cả đêm, đi đâu cũng mang theo vì mê nó quá. Rồi bắt đầu mơ đến những cái lens fix huyền thoại của nó. Đặc biệt những em limited edition. Mê ở những cái tiêu cự dở dở ương ương (21, 40 hay 77...) hoặc ở cái thiết kế không giống ai (pancake). Có lần mình được cầm thử em 77 limited và thế là đêm nằm mơ cũng thấy nó. Nhỏ, nhẹ nhưng build cực tốt (sờ thôi cũng thấy sướng). Còn chụp thì khỏi nói, sharp wide open, bokeh đẹp và contrast cao.

Cơ mà cuối cùng cũng phải chia tay em Pentax sau hơn nửa năm gắn bó với nó cũng vì lens. Lens zoom Pentax loại consumer được làm ở chính tại VN, quality control rất có vấn đề, và lại rất ít sự lựa chọn so với Ni hay Ca. Lens fix thì đắt tiền và khó kiếm. Thế thôi đành phải ngậm ngùi tiễn em nó để cưới 1 em Nikon (và sống gần 4 năm với Nikon). Kỷ niêm tuy không nhiều, nhưng là những kỷ niệm đẹp (tình đầu lúc nào cũng thế :p).

Bây giờ nếu có cơ hội, mình sẵn sàng quay lại dùng thừ em K20D để tìm lại những cảm giác cũ. Nhưng mình nghĩ, theo xu thế thời đại thì sớm hay muộn, Pentax và Olympus cũng sẽ bị 1 trong 3 ông Ca, Ni hay Sony nó nuốt mất. (Nhìn lại Konika, Minolta mà ngậm ngùi :( )

dinhvannam

Nay em sắm cái này đú theo bác duongbaba va phunghuutuyen chụp chân dung nhe.

duongbaba

Active Member

Nay em sắm cái này đú theo bác duongbaba va phunghuutuyen chụp chân dung nhe.

Máy bác full frame xài Nikon 135mm F2 DC bác ơi. 85mm ngắn quá bác cạnh tranh không lại với mấy buổi off shot khủng đâu. Bác mua rùi àh???

dinhvannam

Em mua rồi vì nghe nói nó là ống chụp chân dung tốt nhất của nikon. ( giá cũng vừa tầm em, có cái 1.4 thì méc quá )

tieuthieugia

Well-Known Member

em làm mẫu cho anh Nam chụp chân dung nhe... mai of cafe hem anh Nam?

"thôi...tiêu anh tui rùi....
cố lên anh... trời xui chi vậy k biết nữa"
... Ặc, ặc ... pác làm em buồn cười quá (nhưng mà cũng đúng quá!)

dinhvannam

Em đã bán . thansk các bác

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member

bác Nam bán D700 chắc lên Leica M9 cho nó gọn nhẹ đây mà

duongbaba

Active Member

Bác bán thêm lens thì thế nào cũng mua Cà Lông ;))

dinhvannam

Body đã bán, em chừa lại ống, chưa bán vì đang ở ngã 3 lòng ha....ha....

Chèng déc eng, Bác lên tay dữ quá! đổi máy nhiều hơn em đổi áo may ô!

Bên trên