OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Chẳng cần phải đôi co hoặc khích bác nhau những tiểu tiết mới là anh hùng...
Mình nhận xét khách quan về tính năng và giá oppo 93/95: một số quan tâm những tính năng mà bản thân xem là quan trọng (với người khác quan trọng với mình là phụ). Vd: fw hack, suport srt, 4k/3D, điều khiển qua ios/android,v.v.. Giả dụ tôi cần oppo cho nghe cd, đĩa bluray, xem phim/video ca nhạc từ ổ cứng có sẵn thuyết minh hoặc phụ đề (trước tôi dùng oppo để xem phim bộ lồng tiếng 720 mkv, xin cam đoan vẫn đẹp hơn dùng Q5II, sau ổ bị lỗi mất data chẳng buồn downl lại vì nghĩ mạng mạnh thì dùng hdrepo fshare (cho Q5II vì oppo linux này chưa có app này). Bây giờ hdrepo cũng trục trặc sau này rảnh có lẽ phải downl lại. Nói dài dòng chỉ muốn nói tuỳ theo mục đích bản thân mà mua, thêm tính năng là thêm tiền mà ko dùng là 'tốn tiền', ngược lại một số khác lại quan tâm các tính năng mới giúp họ giải quyết nhu cầu thì giá có cao cũng mua. Về giá cả: luôn theo quy luật thị trường, hàng về rẻ (hoặc nhiều người bán) thì bán rẻ, ít hàng hoặc giá về cao thì mắc. Do hãng không còn sản xuất nên thị trường chỉ có hàng 'tồn', cứ về VN ít hoặc giá cao thì không thể mua rẻ được và ngược lại. Lấy vd (xin lỗi bác dolongkhach nhé, em chỉ vd mình là bác), mục đích chỉ cần oppo làm transport ra Dac 2 kênh bằng cổng digital để nghe nhạc là chính thì rõ ràng oppo 93 là lựa chọn phù hợp nhất (rẻ nhất trong các dòng oppo làm transport). Em chờ trong 1 tháng xem có ai nhập/đấu giá 5-7 con oppo 93/95 giá bèo nhèo không (93 cứ bằng giá popcorn A-410, rồi 95 cứ bằng giá mấy cái Cdp new như Marant đời mới tiếng mỏng tầm 14 triệu là quất luôn các bác nhỉ)

davidhand

Moderator

Tốt nhất là các bác không cần quan tâm đến 1 số thành phần bựa làm gì cho mệt. Chúng ta nên thảo luận về làm thế nào để để chơi cho nó đỡ tốn "ngu phí" bằng những điều thiết thực chứ ko quan tâm tới những điều viển vông làm gì. Ở đời thiếu gì kẻ có tiền thích chơi trội nhưng có biết cái quái gì đâu! Còn AE đã có đam mê HD thực sự thì có thể tìm được những niềm vui ngay từ những việc nhỏ. Với mình thì 1 số AE trên forum này quen và cùng chơi trong hội stock cũng biết có khi được mất 1 vài trăm chai 1 ngày là chuyện bt, nhưng có khi mua 1 cọng dây HDMI vài triệu thấy tiếc tiền lắm, cũng chẳng thích mua 1 mớ HDD vài chục T để mang cho người ta chép cho khỏi mất công down rồi remux chỉ tốn vài chai mà lại cứ thích phải chầu chực chờ phim rồi download, rồi remux, ... nhưng có 1 điều là đó đem lại cho mình niềm vui nho nhỏ là được trải nghiệm, được mày mò 1 cái gì đó, được hưởng thành quả và thấy mình được relax hơn mỗi ngày. Những cái đó ko đem tiền ra mua được. Thú chơi nào cũng vậy thôi, chẳng hạn như những người chơi audio họ thích mod, thích DIY, ... và HD cũng thế, ko phải là họ ko có tiền đâu ạ! Ngược lại, cũng có những người nhiều tiền họ mua đồ chơi về cho thiên hạ biết là mình chịu chơi nhưng có khi cả tháng chẳng bước chân vào phòng để mà nghe, mà xem. Điều này thì mình miễn bàn và mình ko bao giờ muốn bàn!!!
Mình chơi máy chiếu hay OPPO cũng thế thôi, thích gì là chơi nấy và thích những giá trị đích thực của nó mang lại, thích cái nó cho mình cảm giác là đang sử dụng đúng giá trị đồng tiền mình làm ra. Thế thôi!
Quay trở lại chủ đề OPPO nhé, mình chơi nó từ khi còn nhiều người chưa biết đến cái hiệu này là gì và vui vì thấy nhiều người cũng thích và chơi cùng, rồi ra cả hội nữa, chia sẻ và tranh luận với nhau đủ điều, rất hào hứng, rôm rả và cũng nhận nhiều gạch đá từ đó, nhưng vui lắm đấy! Thuần phục được nó để khiến nó răm rắp nghe theo, cho hình ảnh đẹp nhất có thể và dễ chơi hơn cả chơi HDP Tàu, phục vụ đầy đủ nhu cầu bản thân là cả một quá trình dài và tốn nơ ron thần kinh ra phết đấy, vậy ko yêu sao được! Bác nào chưa biết hoặc muốn biết 93 iso nó chơi đơn giản và hiệu quả thế nào thì cứ qua giao lưu với mình 1 lần là biết ngay thôi! :)
Những gì mình cần chia sẻ thì đã xuyên suốt hơn 200 pages của topic này rồi, với các bác thì mình luôn tôn trọng những gì các bác đang dùng và luôn mong sao cho các bác được thỏa mãn nhất với cái mình có, chơi cho đáng đồng tiền bát gạo. Với mình thì chơi HD tiêu chí để thưởng thức là phim phải là bản đẹp nhất, phụ đề chuẩn, font chữ phải đẹp, size vừa mắt, chỉ chơi iso và remux phải từ bản gốc.
Tự nhiên thấy có cái gì đó buồn buồn nên lan man rồi, có gì khó nghe thì mong các bác thông cảm nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:

Vietfastfood

Active Member
Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Lâu quá k vô. Đọc muốn xỉu luôn. Mình thấy mấy bác tranh luận chi cho mệt. Chơi mỗi người mỗi kiểu mà. Như mình giờ đang sướng với dàn tả pín lù hỏng giống ai. Ra mua cái sub bên Trương Lê hỏng biết đường chỉnh vì đó giờ hỏng ai chơi kì vậy. Hehe.

justbenice

Moderator

Thế này nhé.
Mình chả rảnh để đi chế riễu cách chơi của nhau. Ai chơi kiểu "lạ" thì xin cứ chơi nhé.
Nhưng nếu bất kỳ ai vì cách chơi lạ của chính mình rồi "tư vấn" thành viên khác hoặc tạo ra tư tưởng chơi đồ cổ giá cao, mua hàng nát giá cao, gây ảnh hưởng tới tiền bạc của mọi người là mình sẽ tham gia. Vậy đó. Nói trước để sau này ai khỏi trách ai.

Ở đâu cũng thế thôi nhé. Thử lên avs nói dùng dây đắt tiền âm thanh hay hơn, mua oppo 93/95 giá cao, 103 hay hơn 103D thử xem, bị ném đá vỡ đầu ngay.

davidhand

Moderator

Mình thấy kể từ khi OPPO hỗ trợ unicode thì xem ra 1 số "thánh" hí hửng thích chê bai khích bác những người dùng OPPO đời trước thật. Phải thừa nhận là từ khi hỗ trợ unicode thì với 1 bộ phận những chơi HD nó giúp cho việc chơi phụ đề dễ dàng hơn rất nhiều. Tuy nhiên, tại sao mình nhấn mạnh "1 bộ phận"? Hẳn những người chơi OPPO có kinh nghiệm thì sẽ ko bao giờ coi unicode là 1 trở ngại, thậm chí có cũng ko cần dùng. Lý do đơn giản là phim remux thì cần gì unicode để đọc phụ đề! Phụ đề Remux PGS đẹp hơn default của OPPO nhiều! (Đừng có dùng Font xấu remux là được)

Tại sao tôi chơi 9X?

- 9x chơi FW gốc ko cần JB mà ko bao giờ bị block thư mục, ko cinavia, chơi iso, free region.
- Tôi tự download phim về chơi, remux phim.
- Tại sao phải chơi phim remux? Remux cho nhẹ dung lượng, có thể chọn phụ đề với font, size, màu sắc mình thích để nó đẹp nhất, loại bỏ những track audio và phụ đề ko cần thiết (có những phim có cả chục track audio, gần 30 phụ đề, ngoài dung lượng cao thì chọn phụ đề phải bấm remote mỏi tay đấy). Remux phim tốn time? Sai, Tsmuxer version 2.6.12 trở lên chỉ cần setting 1 lần và nó tự lưu cấu hình, lần sau chỉ việc tick vào add và remove, thời gian ko quá 5" nhanh hơn là việc phải tạo folder, đổi tên file phim & phụ đề trùng khớp rồi cho vào 1 thư mục. Hầu hết người chơi download phim về PC và dùng 1 HDD khác để lưu và play nên thời gian remux phim chẳng qua là thay thế thời gian copy thừ PC sang HDD store, thậm chí thời gian remux còn nhanh hơn cả thời gian copy, tiết kiệm khá nhiều tiền mua HDD. Còn phim mkv down về thì sao? Remux luôn chứ sao, xuất ra m2ts dung lượng ko tăng đâu mà lo!
- Khởi động cực kỳ đơn giản, play dễ hơn HDP Tàu. (10X Chơi FW JB cứ thử để quên đĩa trong khay hay ON HDD chứa phim trước xem chuyện gì xảy ra? Ko load FW JB nhé, phải reject đĩa, tắt HDD rồi khởi động lại OPPO rồi mới ON lại HDD)
- Hình ảnh 10X đẹp hơn 9X? Âm thanh hay hơn? Sai bét!
...

Bấy nhiêu thôi cũng đủ để giải thích cho các "thánh" rồi nhé! Những ai đã chơi OPPO 9x dùng FW chơi được ISO hẳn đã quá rành rồi.

Vậy 10X với FW JB hợp với ai?

- Những người ko có thời gian download hoặc chưa biết remux phim là như thế nào, phim chép từ tiệm về hoặc download sử dụng NAS, xem qua mạng. Vậy chỉ cần tạo folder, đổi tên phụ đề cho trùng tên phim là enjoy thôi.

Ai thích chơi theo lý thuyết và "forum nước ngoài" thì cứ việc nhé, hy vọng là sẽ ko phải mua về hôm trước rồi hôm sau lên sàn luôn! =))

justbenice

Moderator

1. 103D jailbreak của tôi lúc nào trong khay cũng có 1 cái đĩa nào đó. Vì con tôi nó hay bỏ đỉa vào xem mấy cái dvd học linh tinh nhưng chưa bao giờ thấy bị sao.
2. Những ai chơi kiểu cầu kỳ. thích tự ngồi remux phụ đề việt thì đó là chuyện của họ ( mà thực tế là tự mux hay down người ta mux sẵn thì chưa biết đấy ) nhưng với thành viên mới thì kô phải ai cũng biết mux và ai cũng muốn mux. Mà mux cũng kô phải dùng mỗi tsmuxer nhé. Phải qua 1 công đoạn chuyển từ srt sang pgs nữa. Bởi vậy nên nhìu "thánh" đã kô biết mà phán thì kinh lắm.
3. Ai thích chơi 1 món đồ cổ vì 1 lý do mông lung nào đó thì chơi. Riêng tôi phản đối chuyện đưa ra 1 mớ lý do kô xác thực để nâng giá 1 em đồ cổ lên. Các bác trong hội kín cảm thấy con oppo 93 quá đỉnh ( bọn oppodigital US nó là bọn ngu nên làm ra đồ đời mới hình ảnh xấu hơn , âm thanh kém hơn ) thì cứ chủ động đi thu mua 93/95 về chơi với nhau nên vào đăng ngay cần mua trong box mua bán oppo 93 giá 600-700, 95 giá 1250 tôi tin sẽ mua được 1 đống ngay.

Tóm tắt lại thế này : tìm mua oppo 93/95 giá cao , về tự download phim, tự convert srt->pgs , tự mux thành file m2ts,mkv - > ngồi thưởng thức rồi tự sướng là chà nó đẹp quá, hay quá, xuất sắc quá, chả như bọn "dại" chơi 103/105 . hêhe. Vài bữa nữa khi chuẩn 4K phổ biến rồi lại... ối làm sao mình chơi 4K đây. Thôi cứ tâng cái sướng của mình nên còn đẩy giá cao được.

Còn anh em bình thường : mua 103/103D/105/105D giá bình thường về, down phim về , có phụ đề Việt mux sẵn thì coi, không thì down phụ đề srt về coi . Tự hài lòng với mình , mình mua được 1 em nâng cấp của những "thánh" hay ca 93/95 chơi. Và về cơ bản chả có lý do gì khi oppo ra đời mới mà kô hơn được gì đời cũ. an tâm với đầu HD của mình trong 5-6 năm.

Đấy là chưa kể với nhữngh ai thật sự đam mê phim ảnh như mình. Nhà có khoảng 40TB phim các thể loại. Đem hết ra mà mux à ? :) .

Còn về việc lên sàn thì xin thưa mình chỉ mỗi 1 lần lên sàn con 105D vì các "thánh" ca âm thanh của nó hay lắm hay vừa . Mà thánh nào thì ... chả muốn nói ạ.

davidhand

Moderator

Ở đây có bác nào dùng TsMuxer remux phim mà phải chuyển từ SRT -> PGS rồi mới remux chưa ạ? ^:)^
Có câu "dốt thì nên dựa cột mà nghe" hình như mình đọc ở chỗ nào đó trong topic này rồi! :)

justbenice

Moderator

à nhầm. tsmux chứ kô phải mkvmerge . Sai thì nhận sai. Chả có gì xấu hổ.

oldfriend

Moderator
Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Có vài cái bất tiện nếu mua 93

1. bất tiện của 93 là không nhận ổ dung lượng lớn hơn 2Tb.

2. tốc độ phản ứng với remote và lướt hơi chậm :D, do em xài mấy cái nhanh rồi nên thấy nó chậm kinh.

Nên bản thân em ủng hộ 103 :D

davidhand

Moderator
Ðề: Re: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Có vài cái bất tiện nếu mua 93

1. bất tiện của 93 là không nhận ổ dung lượng lớn hơn 2Tb.

2. tốc độ phản ứng với remote và lướt hơi chậm :D, do em xài mấy cái nhanh rồi nên thấy nó chậm kinh.

Nên bản thân em ủng hộ 103 :D

Lên OPPO đi thôi, android hoài ko chán à? :)

quyslee

Well-Known Member

Có những thánh luôn tỏ ra nguy hiểm. Tranh cãi chi mệt xác. Chơi thì cứ chơi. Tâm đắc nhất câu : Ngon bổ rẻ, không phải cứ đắt tiền thì mới thỏa mãn nhu cầu. Các bác đi hơi lan man rồi đấy. Tập trung chuyên môn cái nào

justbenice

Moderator

Nguy hiểm hơn nữa là lần trước có những thánh khen rối rít oppo dòng trơn . Xong rồi vài hôm sau thấy 2 con dòng trơn lên sàn :) Lần này có con 93/95 nào lên sàn kô? Chúng ta hãy đón xem. :)

quyslee

Well-Known Member

Nguy hiểm hơn nữa là lần trước có những thánh khen rối rít oppo dòng trơn . Xong rồi vài hôm sau thấy 2 con dòng trơn lên sàn :) Lần này có con 93/95 nào lên sàn kô? Chúng ta hãy đón xem. :)

Chắc hôm đó có trận đá bóng nên đồng loạt ....lên sàn :))

davidhand

Moderator

Chắc hôm đó có trận đá bóng nên đồng loạt ....lên sàn :))

Đúng là thời gian gần đây ai theo dõi khu chợ trời đều nhận thấy có những chiếc 10X (D) kiểu "99,99% vừa mua về mới xem được 2 phim" là chuyện ko bình thường. Chắc thua cá độ thật! :))

happythanh

Active Member

các bác dùng Oppo rồi giúp mình với, mình đang dùng Dune Max cho máy chiếu với màn chiếu 175", các bác khen em Oppo quá giờ em muốn nâng cấp, em phân vân nên mua 103 trơn hay 103D ạ, cái nào cho hình ảnh đẹp hơn.

Mình chỉ dùng cho việc xem film từ ổ NAS, không nghe nhạc nhẽo gì, cũng không dùng đĩa bluray hay DVD gì, toàn down torrent thôi, có thể ổ bluray sẽ chẳng bao giờ dùng giống em Dune Max hiện nay.

ngoài việc hình ảnh đẹp hơn, các bác cho hỏi phần âm thanh có hay hơn Dune Max không, theo mình biết thì âm thanh HDP hay Oppo lấy nguyên bản rồi đưa qua receiver xử lý, vậy theo mình suy luận thì âm thanh hay không phải do Dune hay Oppo mà là do Receiver, các bác có kinh nghiệm dùng qua cho e vài lời để sáng con mắt với ạ.

justbenice

Moderator

các bác dùng Oppo rồi giúp mình với, mình đang dùng Dune Max cho máy chiếu với màn chiếu 175", các bác khen em Oppo quá giờ em muốn nâng cấp, em phân vân nên mua 103 trơn hay 103D ạ, cái nào cho hình ảnh đẹp hơn.

Mình chỉ dùng cho việc xem film từ ổ NAS, không nghe nhạc nhẽo gì, cũng không dùng đĩa bluray hay DVD gì, toàn down torrent thôi, có thể ổ bluray sẽ chẳng bao giờ dùng giống em Dune Max hiện nay.

ngoài việc hình ảnh đẹp hơn, các bác cho hỏi phần âm thanh có hay hơn Dune Max không, theo mình biết thì âm thanh HDP hay Oppo lấy nguyên bản rồi đưa qua receiver xử lý, vậy theo mình suy luận thì âm thanh hay không phải do Dune hay Oppo mà là do Receiver, các bác có kinh nghiệm dùng qua cho e vài lời để sáng con mắt với ạ.

Âm thanh của oppo sẽ hay hơn Dune Max 1 tí. Theo đánh giá chung thì Oppo 103D là cho hình ảnh xuất sắc hơn hẳn oppo 103 .
Oppo 103D hơn 103 những điểm sau :
- Hỗ trợ độ phân giải 4K/50-60hz
- Xuất được tín hiệu âm thanh DSD bằng cả 2 ngõ hdmi 1-2 ( oppo 103 chỉ xuất qua hdmi 2)
- Có thêm bộ xử lý hình ảnh nổi tiếng Darbee cho hình ảnh đẹp hơn.
- Xử dụng chip Silicon Image VRS ClearView đời mới hoàn thiện hơn so với chip Marvell Qdeo của oppo 103

Nhược điểm của oppo 103 :
- Chỉ xuất âm thanh DSD qua hdmi 2
- Chỉ hỗ trợ 4K/30hz
- Bộ xử lý Marvell Qdeo có chức năng làm nét mặc định kô thể tắt hoặc chỉnh, cho nên nếu xem phim có độ phân giải thấp, có source kém thì rất hiệu quả, tuy nhiên nếu phim FullHD chất lượng hình ảnh đẹp sẵn thì chức năng làm nét mặc định của Marvell Qdeo sẽ làm vỡ hình ảnh và cho hình ảnh kém thật hơn. Cái này google là ra ngay.

Cá nhân mình thấy nếu bạn tìm mua được em oppo 103 giá thật sự rẻ và kinh tế so với mua 103D thì mua con 103 cũng là sự lựa chọn OK. Còn nếu bạn có đủ điều kiện tài chính thì mua mới 103D là sự lựa chọn số 1.
Chúc bạn lựa chọn được 1 em oppo như ý muốn và tham gia hội oppo vui vẻ.

davidhand

Moderator

10X là hỗ trợ mạng tốt rồi bác! Bác chơi máy chiếu và có kinh nghiệm về hình ảnh thì e cũng nói thật, lên hình khác lắm đấy nhé! Bác dùng đĩa hoặc tool benchmark đo thử 2 dòng trơn và D về contrast là sẽ cho biết bác cần chơi dòng nào thôi. Nghe nói là 1 chuyện mà mình cần phải trải nghiệm xem có hợp ko là chuyện khác đấy ạ. Dòng D ko phải ai cũng chơi được đâu bác nhé, lấy về ko hợp là lên đường ngay, thực tế là vậy nếu bác thường xuyên theo dõi khu "chợ trời". So với Dune Max thì e đánh giá nó cao hơn cả về hình ảnh và âm thanh.

Chỉnh sửa lần cuối:

khoanv

Active Member

Tại sao tôi chơi 9X?

- 9x chơi FW gốc ko cần JB mà ko bao giờ bị block thư mục, ko cinavia, chơi iso, free region.
- Tôi tự download phim về chơi, remux phim.
- Tại sao phải chơi phim remux? Remux cho nhẹ dung lượng, có thể chọn phụ đề với font, size, màu sắc mình thích để nó đẹp nhất, loại bỏ những track audio và phụ đề ko cần thiết (có những phim có cả chục track audio, gần 30 phụ đề, ngoài dung lượng cao thì chọn phụ đề phải bấm remote mỏi tay đấy). Remux phim tốn time? Sai, Tsmuxer version 2.6.12 trở lên chỉ cần setting 1 lần và nó tự lưu cấu hình, lần sau chỉ việc tick vào add và remove, thời gian ko quá 5" nhanh hơn là việc phải tạo folder, đổi tên file phim & phụ đề trùng khớp rồi cho vào 1 thư mục. Hầu hết người chơi download phim về PC và dùng 1 HDD khác để lưu và play nên thời gian remux phim chẳng qua là thay thế thời gian copy thừ PC sang HDD store, thậm chí thời gian remux còn nhanh hơn cả thời gian copy, tiết kiệm khá nhiều tiền mua HDD. Còn phim mkv down về thì sao? Remux luôn chứ sao, xuất ra m2ts dung lượng ko tăng đâu mà lo!
...

Bấy nhiêu thôi cũng đủ để giải thích cho các "thánh" rồi nhé! Những ai đã chơi OPPO 9x dùng FW chơi được ISO hẳn đã quá rành rồi.

Vậy 10X với FW JB hợp với ai?

- Những người ko có thời gian download hoặc chưa biết remux phim là như thế nào, phim chép từ tiệm về hoặc download sử dụng NAS, xem qua mạng. Vậy chỉ cần tạo folder, đổi tên phụ đề cho trùng tên phim là enjoy thôi.

Ai thích chơi theo lý thuyết và "forum nước ngoài" thì cứ việc nhé, hy vọng là sẽ ko phải mua về hôm trước rồi hôm sau lên sàn luôn! =))

Chào bác Davidhand,
Em chơi Oppo 95 (với FW chơi được .iso) khoảng 30 tháng. Em đã và đang đi trên con đường chơi Oppo với rất nhiều điểm giống như bác vì thế có thể hiểu và chia sẻ rất nhiều cảm xúc với bác. Em đã rất hài lòng với sự kết hợp giữa Oppo 95 với TV Sony 65HX925, với những bản Bluray remux gọn gàng với phụ đề Việt tự mình thực hiện tuyệt đẹp và hoàn toàn theo ý mình (fon, vị trí, màu sắc...). Và mức độ đáp ứng, tiện lợi để sử dụng như một nguồn phát nhạc tổng hợp cũng là một ưu điểm của Oppo 95 nói riêng và Oppo nói chung (dù rằng em đánh giá chất lượng âm thanh của Oppo ko thể đáp ứng các đôi tai khó tính).
Em chưa có điều kiện thử so sánh chất lượng hình ảnh của Oppo 95 với các máy 10x, em cũng ko biết sự khác nhau về chíp xử lý ảnh giữa các dòng thường và D là ntn nhưng quả thật rõ ràng Oppo 9x đang có một số yếu điểm nếu so sánh với 10x:
- Hỗ trợ 4k: Thứ 7 vừa rồi em có đi xem Sony Show và hiểu rằng tại sao TV 4k lại đang phát triển nhanh chóng dù rằng nội dung 4k đang rất ít. Nếu Oppo 10x có thể upscale 1080p đẹp được như Sony X9000 em đã chứng kiến thì việc chuyển từ Oppo 9x lên 10x chỉ là vấn đề làm sao có đủ tiền thôi (em chưa rõ lắm Sony hỗ trợ upscale cho những nguồn nào - hôm em xem thì upscale cho nguồn phát là đĩa bluray. Sẽ rất thú vị nếu được so sánh khả năng upscale của Oppo 10x và Sony X). EM chỉ có một băn khoăn ở đây là 10x chỉ hỗ trợ HDMI 1.4a
- Hỗ trợ HDMI in: hiệu dụng khi xem truyền hình HD + up lên 4k (em xem thể thao trên K+ HD thấy đẹp lắm rồi nhưng xem demo 4k thể thao trên TV Sony thì thật sự ấn tượng, hy vọng 10x có thể up được gần đẹp như thế).
- Sử dụng như DAC rời và hỗ trợ file DSD: em đành phải AQ rằng dù có hỗ trợ thì 10x cũng ko thể hay bằng DAC rời tầm 1k !!
...
Tóm lại, ở đây em ko đi vào những chi tiết trao đổi cụ thể của bác và bác Justbenice nhưng theo ý kiến cá nhân em, nếu cân đối các ưu nhược điểm của từng phương án thì rõ ràng đối với những người bắt đầu chơi Oppo, tại thời điểm này, 10X với FW JB là lựa chọn phù hợp. Bù lại, em và bác đã có may mắn thưởng thức những gì là ưu việt nhất của Oppo (so với các HD player khác) trước người khác nhiều tháng qua.
Xin chào bác và một lần nữa xin cám ơn bác vì đã xây dựng một chủ đề rất hữu ích cho những người đã, đang và có ý định chơi Oppo.

happythanh

Active Member

cám ơn 2 bác davidhand và justbenice, thông tin rất hữu ích cho người chưa dùng Oppo như em, vấn đề em phân vân không phải vì tài chính mà do em đọc sơ qua ở 4rum này thì thấy nhiều người mua dòng D xong bán luôn, vì vậy em sợ là chíp Darbee cho hình ảnh đẹp nhưng không thật nên mới hỏi kĩ các bác kẻo mua rồi đổi chác em không thích thế.

theo bác justbenice vậy chắc em sẽ mua 103D rồi nếu bị sai hình ảnh chắc phải calibrate lại quá.

còn vấn đề âm thanh em vẫn chưa rõ lắm, bác bảo hay hơn dune nhưng nếu oppo cũng không xử lí mà đưa qua pre đảm nhận hết thì sao hay hơn đc, lí thuyết là vậy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên