OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

justbenice

Moderator
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Bác happythanh kiểm tra xem đúng là usb hack không, nó có 1 cái usb wifi, bác nhận hàng còn seal hay đã khui... Vì oppo là 1 hãng lớn, không dám bán như vậy đâu mà giá lại không đổi. Nếu thật vậy tức là fw hack sẽ free, để ae đã mua oppo mà không có kèm usb hack còn 'khiếu nại' hãng, nó không thể gửi usb hack thì cũng phải gửi file hack cho mình đúng không. Đã free mà...

Theo mình nghĩ thì sơn hà tặng. Coi như khuyến mãi thêm. Hehe

dungtam25

Well-Known Member

Vậy theo suy đoán của mình thì thằng viết fw jaibreak chính là nhân viên kỷ thuật của Oppo. :)
Những fw củ thì đọc được những gì sau khi cài fw jaibreak, nhưng do bản quyền nên Oppo đã tách phần đọc file .iso.....ra khỏi fw chính hãng.
Sau vụ tách fw này doanh thu bán hàng giảm hẳn (do ae hdvn chê kg đọc được file .iso :)) ), còn về anh kỷ thuật kia bán fw jaibreak riêng kiếm được 1 mớ..... :))
Vậy phải chăng bây giờ Oppo đã kèm fw jaibreak theo máy để người dùng tự up ==> doanh số cao.
Chắc là chiêu lách luật đây. :)

Em nghĩ nếu đúng là firmwave hack mà không phải usb wifi thì có lẽ nhà phân phối mua sỉ,rồi khuyến mãi cho anh em.
Oppo không dám chơi chiêu này đâu,dù sao cũng là 1 hãng lớn,phải tuân thủ luật bản quyền triệt để.

happythanh

Active Member

Sơn Hà bảo cái usb hack của Oppo VN luôn các bác. Sơn Hà cũng không biết vụ này.

happythanh

Active Member

Bác happythanh kiểm tra xem đúng là usb hack không, nó có 1 cái usb wifi, bác nhận hàng còn seal hay đã khui... Vì oppo là 1 hãng lớn, không dám bán như vậy đâu mà giá lại không đổi. Nếu thật vậy tức là fw hack sẽ free, để ae đã mua oppo mà không có kèm usb hack còn 'khiếu nại' hãng, nó không thể gửi usb hack thì cũng phải gửi file hack cho mình đúng không. Đã free mà...

mình chơi audio/video cũng lâu năm rồi mà bác, không lẽ chuyện nhỏ vậy mà lẫn lộn được sao.
103D mình nhận thùng không có seal, mà loại thùng này chỉ có nắp đậy chứ không có băng dán, Sơn Hà đã dán tem bảo hành đầy đủ, hàng mới nguyên tem chưa ai rờ tới.

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Không biết các bác chơi oppo có bị như mình không nhé : Mình rất ít chơi phụ đề tiếng Việt ( Ngoại trừ phim Tàu + phim Hàn ) toàn chơi phụ đề Eng mux kèm trong file Remux. Nhưng có 1 vấn đề là không hiểu sao những câu lời thoại dài, phụ đề nó dài là mất nguyên cái dòng phụ đề đó. Hôm qua xem test thử file srt rời ở ngoài thì lại hiển thị đầy đủ ok, nhưng riêng file phụ đề mux sẵn trong file remux thì toàn bị mất bớt phụ đề đi. hic.

lienthao

Member

Em thấy chỉnh phụ đề srt khi đang xem phim, mình chọn các thông số màu, size.... Lần sau bật lại oppo thì phải chỉnh lại hở các bác ?

phuongkrt

Member

Lời đầu tiên mình xin cảm ơn 02 bác davidhand và justbenice, nhờ những "tranh cãi" của 02 bác mà mình nhận thấy dòng Oppo này có nhiều điều thú vị và quyết tâm phải có được 01 em để mà ngâm cứu...Nhưng thật sự phải góp ý với 02 bác một chút, các bác bỏ qua những lời trong "" với nhau thì hay hơn nhiều. Cá nhân mình rất khâm phục 02 bác, 1 người chia sẻ từ kinh nghiệm và kiến thức thực tế, 1 người chia sẻ cũng từ kinh nghiệm và sự tìm tòi trên các forum trong và ngoài nước. Kiến thức của 02 bác mình tin là giúp anh em trên forum hiểu được khá nhiều về Oppo và cách chơi HD sao cho tiết kiệm và hiệu quả.
Và đây là nội dung chính...hiện tại mình đang phát HD và Bluray bằng HTPC, mình đã thử xem Oppo 103 rồi, cơ bản hình ảnh có cải thiện so với HTPC. Nhưng cho mình hỏi, với Oppo chơi HD qua NAS có đơn giản ko? Nếu ok mình sẽ dùng HTPC của mình làm NAS và dùng Oppo là nguồn phát...Mong các bác cho mình chút kinh nghiệm. Thanks

justbenice

Moderator

Lời đầu tiên mình xin cảm ơn 02 bác davidhand và justbenice, nhờ những "tranh cãi" của 02 bác mà mình nhận thấy dòng Oppo này có nhiều điều thú vị và quyết tâm phải có được 01 em để mà ngâm cứu...Nhưng thật sự phải góp ý với 02 bác một chút, các bác bỏ qua những lời trong "" với nhau thì hay hơn nhiều. Cá nhân mình rất khâm phục 02 bác, 1 người chia sẻ từ kinh nghiệm và kiến thức thực tế, 1 người chia sẻ cũng từ kinh nghiệm và sự tìm tòi trên các forum trong và ngoài nước. Kiến thức của 02 bác mình tin là giúp anh em trên forum hiểu được khá nhiều về Oppo và cách chơi HD sao cho tiết kiệm và hiệu quả.
Và đây là nội dung chính...hiện tại mình đang phát HD và Bluray bằng HTPC, mình đã thử xem Oppo 103 rồi, cơ bản hình ảnh có cải thiện so với HTPC. Nhưng cho mình hỏi, với Oppo chơi HD qua NAS có đơn giản ko? Nếu ok mình sẽ dùng HTPC của mình làm NAS và dùng Oppo là nguồn phát...Mong các bác cho mình chút kinh nghiệm. Thanks

Rât đơn giản bác. Chỉ cần set share folder trên htpc là oppo nhận đc ngay. Oppo thông minh trong việc tìm Nas lắm.
Oppo 103 giờ giá 12.5tr kèm firmware jailbreak. Nếu bác thích chơi 103 thì bác kiếm con 103 dùng rồi cỡ 10-11tr là 1 giá đẹp cho 1 con hàng ngon. Chúc bác sớm có oppo. !

thanhyk

Well-Known Member

mình chơi audio/video cũng lâu năm rồi mà bác, không lẽ chuyện nhỏ vậy mà lẫn lộn được sao.
103D mình nhận thùng không có seal, mà loại thùng này chỉ có nắp đậy chứ không có băng dán, Sơn Hà đã dán tem bảo hành đầy đủ, hàng mới nguyên tem chưa ai rờ tới.

Mình hy vọng hàng nào của họ cũng được tặng như vậy hết. Giá tốt quá...Tội gì phải ship cho mệt. Bác cho hỏi bảo hành 2 năm là hỗ trợ hay họ bảo hành tại VN luôn. Mình nghĩ đã làm website: Oppo Digital VN thì chắc họ là đại lý chính thức chứ không chỉ là đơn vị nhập bình thường. Việc bảo hành rất quan trọng cho sp nhiều tiền và ít bền...
(Họ phải mở máy mới biết code MAC để đặt FW hack cho nó.)

vinagoh

Well-Known Member

Theo thông tin mình biết được, hiện nay nếu có hỏng hóc thì mang về nhà máy bh, nhưng tương lai gần thì bh ngay tại Oppo VN.

khoanv

Active Member

Hi các bác đang sử dụng Oppo-93/95 (FW đọc Bluray), em có vấn đề này xin hỏi các bác:
Khi em sử dụng Tsmuxer để Remux + thêm phụ đề Việt cho file .m2ts, đối với các film có audio là TrueHD, sau khi remux xong, xem trên Oppo-95 thì track âm thanh TrueHD bị chuyển thành MLP và film xem bị lỗi (hình bị giật, tiếng bị nghẹt). VD như film gần nhất là The Four 3. Nếu em chọn downconvert TrueHD to AC-3 thì hình và tiếng lại bình thường (tất nhiên tiếng chỉ là AC-3). Ko biết đã có bác nào gặp trường hợp này và có cách để xử lý chưa ? Em tìm thông tin trên mạng thì thấy có người gặp nhưng chưa thấy p/a xử lý. Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm.

justbenice

Moderator

Hi các bác đang sử dụng Oppo-93/95 (FW đọc Bluray), em có vấn đề này xin hỏi các bác:
Khi em sử dụng Tsmuxer để Remux + thêm phụ đề Việt cho file .m2ts, đối với các film có audio là TrueHD, sau khi remux xong, xem trên Oppo-95 thì track âm thanh TrueHD bị chuyển thành MLP và film xem bị lỗi (hình bị giật, tiếng bị nghẹt). VD như film gần nhất là The Four 3. Nếu em chọn downconvert TrueHD to AC-3 thì hình và tiếng lại bình thường (tất nhiên tiếng chỉ là AC-3). Ko biết đã có bác nào gặp trường hợp này và có cách để xử lý chưa ? Em tìm thông tin trên mạng thì thấy có người gặp nhưng chưa thấy p/a xử lý. Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm.

Mình cũng vừa mới bị hôm qua với oppo 103D . File phim The.Four.3.2014.1080p.BluRay.x264-WiKi . Định mux để test phụ đề rời và phụ đề remux mà bị y như bạn. Cuối cùng phải chơi phụ đề rời. Chưa nghĩ ra cách xử lý.

quyslee

Well-Known Member

Sơn Hà bảo cái usb hack của Oppo VN luôn các bác. Sơn Hà cũng không biết vụ này.

Tui chưa tin tưởng ở thằng Oppo Vietnam này. Đã là nhà phân phối hay đại lý chinh thức sao lại xài usb hack???

justbenice

Moderator

Tui chưa tin tưởng ở thằng Oppo Vietnam này. Đã là nhà phân phối hay đại lý chinh thức sao lại xài usb hack???

Bác nói qua nói lại nó bỏ luôn firmware hack thì hỏng hàng của anh em. hehe. Tui đoán chắc nó đang làm chương trình nên làm vậy để gây sock ý mà.

davidhand

Moderator

Theo như e hiểu thì OPPO VN thực chất là 1 đơn vị reseller thôi, chứ nếu là đại lý thì hắn người VN mua được giá gốc (VD 103 là 499$). Từ hồi chơi OPPO đến giờ e chỉ thấy OPPO bán dạng direct sale. Việc này cũng như Viettel nhập iphone về bán rồi BH thôi chứ làm gì có Apple phân phối ở VN từ mấy năm trước? FW JB thì chắc chắn chính hãng sẽ ko dám làm, nhưng nếu là reseller thì chẳng có vấn đề gì cả, đặt sỉ 1 phát cả trăm cái về bán cũng khá đơn giản mà rẻ! Trên trang Web chính thức của Oppodigital ko thấy có OPPO VN (dù là reseller giống bên UK, JP or Au thì nó vẫn có mặt). Vụ này hồi sau sẽ rõ, nhưng nếu KH mua được giá tốt và service tốt, phù hợp với cách chơi của người Việt thì cũng tuyệt rồi anh.

Chỉnh sửa lần cuối:

quyslee

Well-Known Member

Theo như e hiểu thì OPPO VN thực chất là 1 đơn vị reseller thôi, chứ nếu là đại lý thì hắn người VN mua được giá gốc (VD 103 là 499$). Từ hồi chơi OPPO đến giờ e chỉ thấy OPPO bán dạng direct sale. Việc này cũng như Viettel nhập iphone về bán rồi BH thôi chứ làm gì có Apple phân phối ở VN từ mấy năm trước? FW JB thì chắc chắn chính hãng sẽ ko dám làm, nhưng nếu là reseller thì chẳng có vấn đề gì cả, đặt sỉ 1 phát cả trăm cái về bán cũng khá đơn giản mà rẻ! Trên trang Web chính thức của Oppodigital ko thấy có OPPO VN (dù là reseller giống bên UK, JP or Au thì nó vẫn có mặt). Vụ này hồi sau sẽ rõ, nhưng nếu KH mua được giá tốt và service tốt, phù hợp với cách chơi của người Việt thì cũng tuyệt rồi anh.

Bác nói qua nói lại nó bỏ luôn firmware hack thì hỏng hàng của anh em. hehe. Tui đoán chắc nó đang làm chương trình nên làm vậy để gây sock ý mà.

Nếu hàng chính hãng như vậy với giá tốt cộng thêm đọc được ISO và bảo hành tại VN thì còn gì bằng nữa. Điều này đáng mừng cho AE. :)
Bác JBN chắc nói đúng đấy, chắc họ muốn gây sock để làm thị trường.
P/S : Cẩn tắc vô ưu

happythanh

Active Member

thấy các bác bàn tán nhiều quá em mới gọi nói chuyện với oppo xong :

Viet Nam: OPPO Science & Technology Company Limited
Add: 5th Floor, SCB Tower, 242 Cong Quynh St., Pham Ngu Lao Ward, Dist. 1, Ho Chi Minh City
Tel: (08) 39260440

họ nói Oppo Vietnam là nhà phân phối chính thức, thời gian tới sẽ đc cập nhật trên trang web của oppo mỹ, không phải reseller, mới tiến hành được 1 tháng nên còn chưa có tem bảo hành, nhưng sp bán ra có lưu lại số serial nên bảo hành 2 năm bình thường, sắp tới sẽ công bố trên báo chí, hdvietnam và forum khác cho mọi người biết.

còn về usb hack, họ bảo là mới tự làm để hỗ trợ người dùng VN, việc này mới được 1 tuần, sắp tới sẽ có thêm app hỗ trợ cho người Việt nhiều hơn.

hiện chỉ có Sơn Hà là đại lý, sắp tới sẽ có nhiều agent khác.

em đã làm chuột bạch rồi, các bác yên tâm mua đi thôi.

Bên trên