OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

Mình dùng 105D và phim lưu trong NAS cài windows server 2012 . Trong NAS mình cái soft oshare media server lấy trên trang chủ của OPPO để chia sẻ . Nếu nghe nhạc hay xem phim HD thì vô tư rất là tốt tuy nhiên khi xem bluray iso thì con OPPO không nhận ra file iso qua oshare ( chắc soft này không cho phép nhận iso dù OPPO đã JB ). Vì vậy khi xem bluray iso mình truy cập trực tiếp không qua oshare .Điều rắc rối là con OPPO nhận rất nhanh con PC của mình cùng mạng LAN nhưng khi nhận được khi không con NAS nên nhiều khi muốn con OPPO nhận ra con NAS mình phải bật con PC để mồi hoặc khởi động lại con NAS thì nó nhận ra ngay. Mình đã set IP tĩnh cho cả NAS và OPPO rồi, bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp mình với . Thanks

Giao ơi , cái Oshare chạy giao thức DLNA, tức là không thể hổ trợ cho Bluray ISO rồi nhé.
Muốn chơi trọn vẹn Bluray Folder hay ISO chỉ có SAMBA hay NFS.
Cái này mình nói rồi.
Bạn cloudff7 nói mồi là chuẩn luôn.Còn các bố không dùng winserver mà cứ phán như rồi.
Mình đã nói chuyện này rồi . Các máy thương hiệu Tàu rất ngu khi chạy SAMBA.Chạy Windows "mồi" nhưng phải chạy từ Win7 Ul .Các bạn có thể thừ dùng XP xem nó có nhận không thì thấy rõ rồi.Còn không thì phải bật NFS hoặc có 1 máy chia sẻ kiểu UPnP trong mạng thì nó thấy thôi. Tức là cũng có máy " mồi
Vui vui cái là nhiều khi có vấn để anh em hỏi mà nhiều bố phán như rồi : đau bụng thì nên đi nhổ răng mới đểu, chả ra làm sao cả :D.
Winserver 2008 bản crack bị tắt mất service NFS.Còn muốn bật nó như thế nào thì làm ơn GG cái là được.
Kiểu chia sẻ NFS thế nào thì các bạn tham khảo bài của cụ Jus là rõ :D.

justbenice

Moderator

bác MrBo682 nói chí phải. Mình setup cả nfs và samba trên file server tuy nhiên 10 lần thì chỉ hiện samba được 2 lần vì thiếu...mồi. Còn nfs thì 24/24 , oppo chỉ mất vài giây đến 10 giây tối đa tìm thấy nfs. Riết mình bỏ quên samba luôn.

thanhyk

Well-Known Member

Nas em cài winserver 2008R2. Hiện tại trong mạng LAN có nhiều pc, thậm chí cả server chạy 24/7. Oppo nhận các pc/server nếu thiết lập chia xẻ.
Có phải bác MrBo682 muốn nói rằng nếu trong mạng LAN chỉ có oppo và nas cài winserver (chắc tính năng win 2008 giống 2012) thì oppo sẽ không nhận thấy Nas (đã thiết lập IP tĩnh và chia xẻ dạng SAMBA).
p.s: mà em có tư vấn gì đâu bác lại...chế nhạo em thế.:)|

cloudff7

Trước giờ mình chỉ shared bằng SAMBA chứ ít dùng NFS, nghe lời bác Bo giờ thì OK. Đúng là có những vấn đề không nằm ở lý thuyết mà phải dùng lâu dùng nhiều mới có kinh nghiệm xử lý. Thanks các bác.

anhdat@

Well-Known Member

Mình có con 105d và denon 4311 vậy phải set oppo và denon như thế nào để phát ra được 5.1 loa, xin các bác giúp.

Master

Active Member

Orico đã update firmware cho các dòng Dock 4 bays 6648 , Box 5bays 9558 nhận đủ khay hdd trên mọi dòng đầu phát HD rồi nhe các bác . Bác nào đã mua 2 dòng này mà chưa dc update vui lòng mang qua cty mình hoặc pm địa chỉ mail để mình gởi firmware nhe

Các bác cho em hỏi, em "OPPO BDP-103 Universal Disc Player (SACD / DVD-Audio / 3D Blu-ray)" có chạy được từ nguồn ổ cứng ngoài không? Hiện nay em xem phim bằng đầu phát DATAGE, giờ muốn chuyển sang OPPO 103.

vinagoh

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi, em "OPPO BDP-103 Universal Disc Player (SACD / DVD-Audio / 3D Blu-ray)" có chạy được từ nguồn ổ cứng ngoài không? Hiện nay em xem phim bằng đầu phát DATAGE, giờ muốn chuyển sang OPPO 103.

Ngon lành Bác nhé! :)

B30TT9

Member

Orico đã update firmware cho các dòng Dock 4 bays 6648 , Box 5bays 9558 nhận đủ khay hdd trên mọi dòng đầu phát HD rồi nhe các bác . Bác nào đã mua 2 dòng này mà chưa dc update vui lòng mang qua cty mình hoặc pm địa chỉ mail để mình gởi firmware nhe
Cám ơn bác, bác cho em xin vào địa chỉ mail: [email protected] nhé.

Ngon lành Bác nhé! :)

Thế bác cho em hỏi thêm, cái DATAGE của em chỉ cần nhét cái ổ cứng vào khe máy là nó đọc, còn bây giờ em làm thế nào để cho cái ổ đó kết nối được với em 103 kia?
Thanks Bác,

Minhsur

Banned

Thế bác cho em hỏi thêm, cái DATAGE của em chỉ cần nhét cái ổ cứng vào khe máy là nó đọc, còn bây giờ em làm thế nào để cho cái ổ đó kết nối được với em 103 kia?
Thanks Bác,

Đây chính là điểm trừ bất tiện của OPPO. HDD gắn trong muốn kết nối với OPPO cần phải có dock bác ạ. Nhìn chung là ổ trong hay ổ ngoài đều lằng nhằng dây dợ cả.

thanhyk

Well-Known Member

Đây chính là điểm trừ bất tiện của OPPO. HDD gắn trong muốn kết nối với OPPO cần phải có dock bác ạ. Nhìn chung là ổ trong hay ổ ngoài đều lằng nhằng dây dợ cả.

Với Oppo tự nhiên em lại không khó chịu khi hdd không thể gắn trong, có thể hãng có nghĩ nó sẽ nóng hơn/ giảm chất lượng hình hoặc tiếng (nhất là dòng 105 có Dac riêng). Xài tới em này thì em toàn chơi bluray, do vậy 1 ổ 3Tb gắn trong cũng không thể đủ. Nếu không nhầm thì em có 14 ổ...

vinagoh

Well-Known Member

Thanks Bác,

1/ Như bác S đã nói, bác phải mua 1 cái dock hay box để nhét cái hdd vào, kết nối với Oppo qua cổng USB.
2/ Kết nối qua mạng LAN, dùng Oppo truy xuất data từ DATAGE. (Nếu ở nhà đã có Switch thì chỉ cần mua thêm 2 sợi cáp mạng).

phithien

Well-Known Member

Với Oppo tự nhiên em lại không khó chịu khi hdd không thể gắn trong, có thể hãng có nghĩ nó sẽ nóng hơn/ giảm chất lượng hình hoặc tiếng (nhất là dòng 105 có Dac riêng). Xài tới em này thì em toàn chơi bluray, do vậy 1 ổ 3Tb gắn trong cũng không thể đủ. Nếu không nhầm thì em có 14 ổ...
Em cũng vài đầu gắn được HDD trong, mà em còn chưa biết cách để tháo lắp để gắn HDD vào :D Tất cả để trên NAS hết cho tiện, hd player nào muốn coi thì coi luôn, khỏi dây nhợ tháo lắp. Em nghĩ đã xài tới Oppo thì nhà cũng chất đầy HDD, ko lẽ mỗi lần coi phải kiếm HDD gắn vào :D

Hi hi , bác nói thế làm em cảm thấy nhột quá em toàn down phim vô ố cứng dạng nhỏ ( Portable Hard Drive ) cắm vô Oppo coi , coi xong thì xem xóa liền chỉ những phim hay và kinh điển em giữ lại thôi và tìm mua điã gốc ( Blu-ray) làm sưu tầm cho nên em chỉ có vài HDD. :)

thanhyk

Well-Known Member

Hi hi , bác nói thế làm em cảm thấy nhột quá em toàn down phim vô ố cứng dạng nhỏ ( Portable Hard Drive ) cắm vô Oppo coi , coi xong thì xem xóa liền chỉ những phim hay và kinh điển em giữ lại thôi và tìm mua điã gốc ( Blu-ray) làm sưu tầm cho nên em chỉ có vài HDD. :)

Thì đó bác cũng gắn qua usb cho tiện, chứ gắn trong xóa/downl/chép rất khó. Còn trên 1 ổ thì làm sao gắn trong cho hết, cũng dùng qua cổng usb thui. Bác xài 1 ổ cũng như mọi người thui, nhưng nếu sau vài năm ham đua đòi thì sẽ tăng dần ổ cứng, rồi có khi chán lại bán hết chẳng thèm giữ ổ nào cả. Bình thường.

dungtam25

Well-Known Member

Em cũng vài đầu gắn được HDD trong, mà em còn chưa biết cách để tháo lắp để gắn HDD vào :D Tất cả để trên NAS hết cho tiện, hd player nào muốn coi thì coi luôn, khỏi dây nhợ tháo lắp. Em nghĩ đã xài tới Oppo thì nhà cũng chất đầy HDD, ko lẽ mỗi lần coi phải kiếm HDD gắn vào :D

Hì hì,em lại khác bác rồi,em hay dùng dock và HDD,xem ổ nào cắm ổ đấy,bởi nếu dùng NAS phải đi dây LAN,mà dây nhợ nhà em vốn lằng nhằng,bây giờ thêm dây LAN,nhà trông giống tổ nhện thì chết cha! :)) ;))

vinagoh

Well-Known Member

Cái NAS thì cũng hay, nhưng vd có 4 cái HDD trong NAS mà chỉ cần truy xuất từ 1 hdd vậy 3 cái kia nó cũng hoạt động à!!!?
Mình nghỉ nên mua 1 dock 4 bay, có nút nguồn cho từng bay thì tuyệt, cần data từ bay nào thì cấp nguồn cho bay đó. :)
Nếu cần thếm cổng USB để gắn dock thì mua 1 bộ chia.

PS: Chúc mừng topic được 300 page. :)

justbenice

Moderator

Mãi kô thấy oppo ra dòng gì mới nhỉ. Nôn 4k quá.
Dòng 105 trơn đã dừng sản xuất và chỉ còn mỗi dòng 105D là dòng highend của oppo.

Bên trên