OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

protri

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - GIAO LƯU, CHIA SẺ KINH NGHIỆM SỬ DỤNG.

2 loa FL,FR kết nối qua FL,FR của oppo, các loa còn lại thì kết nối qua các cổng a/v của receiver ( xem phim có dts hd, nghe nhạc 2 kênh lấy tín hiệu trực tiếp từ oppo sẽ hay hơn là qua receiver)

bác thấy cách kết nối này của em liệu có ổn không? cám ơn bác đã quan tâm.

thanhyk

Well-Known Member
Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Cách kết nối thứ 3 nói cặp loa front nối trực tiếp vào oppo ko qua receiver hoặc amply thì sao được, trừ loa điện. Mình suy luận cách 2 từ oppo trực tiếp tivi cho hình ảnh tốt nhất.

justbenice

Moderator

Cách kết nối thứ 3 nói cặp loa front nối trực tiếp vào oppo ko qua receiver hoặc amply thì sao được, trừ loa điện. Mình suy luận cách 2 từ oppo trực tiếp tivi cho hình ảnh tốt nhất.

Chắc ý bác ấy là 2 loa FL FR thì dùng dây RCA nối FL FR vào Receiver. Chứ nếu nối thẳng thì muốn nối cũng kô được ý chứ. :p

protri

Well-Known Member

Chắc ý bác ấy là 2 loa FL FR thì dùng dây RCA nối FL FR vào Receiver. Chứ nếu nối thẳng thì muốn nối cũng kô được ý chứ. :p

thì ra là vậy, nếu mà nối theo ý của em (cách 3) thì oppo nó chỉ đưa âm thanh qua cổng hdmi 2 out thôi còn các cổng a/v thì sẽ ko có tín hiệu ra ( cho nên bác nói em "muốn nối cũng ko được").

vậy là cách 2 ok nhất!
xin cám ơn các bác đã quan tâm và giúp đỡ.

thanhyk

Well-Known Member

Mình muốn nói về nguyên tắc thì cần amply hoặc receive để làm bộ khuyếch đại ra loa, với loa điện (như sub điện) thì nối trực tiếp vào đầu phát không cần qua bộ khuyếch đại. Còn việc dùng dây hdmi hay rca lại là chuyện khác.
Mình chỉ suy luận dây hdmi trực tiếp từ đầu phát ra tivi sẽ cho hình ảnh tốt hơn so với qua thiết bị gián tiếp (như receive trường hợp trên) vì việc truyền tín hiệu qua nhiều dây và cổng nối dẫn đến kém đi. Tuy nhiên nó không có nghĩa là 'luôn luôn', vì vẫn có vài thiết bị 'nâng cấp' rời như 'sarbee' gì gì đó nâng chất lượng hình ảnh tốt hơn khi dùng nó giữa thiết bị phát và tivi.

protri

Well-Known Member

Mình muốn nói về nguyên tắc thì cần amply hoặc receive để làm bộ khuyếch đại ra loa, với loa điện (như sub điện) thì nối trực tiếp vào đầu phát không cần qua bộ khuyếch đại. Còn việc dùng dây hdmi hay rca lại là chuyện khác.
Mình chỉ suy luận dây hdmi trực tiếp từ đầu phát ra tivi sẽ cho hình ảnh tốt hơn so với qua thiết bị gián tiếp (như receive trường hợp trên) vì việc truyền tín hiệu qua nhiều dây và cổng nối dẫn đến kém đi. Tuy nhiên nó không có nghĩa là 'luôn luôn', vì vẫn có vài thiết bị 'nâng cấp' rời như 'sarbee' gì gì đó nâng chất lượng hình ảnh tốt hơn khi dùng nó giữa thiết bị phát và tivi.

Thật sự mà nói thì các bác cho em hỏi ngu 1 chút nhé:

qua hình ảnh của oppo 103d:

các bác nói là không thể đấu dây loa trực tiếp đến các cổng FL,FR... của oppo được mà phải qua 1 bộ khuất đại

Giờ em không muốn truyền âm thanh qua cổng optical, coaxial, hay hdmi mà em muốn dùng các cổng FL,FR.. của oppo đến amply như là denon 1913:

thì giờ em phải làm thế nào (thật sự biết là mình hỏi ngu nhưng chỉ có những ai ko biết mà giấu ngu thì mới nguy hiểm, phải ko các bác :D ) mong các bác chỉ giáo.

Hình như với cái avr 1913 thì ko thể nào sử dụng được, mình cần có avr có các cổng pre out ( audio 7.1 input) thì mới dùng được các cổng FL,FR... của oppo
xin cám ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Thật sự mà nói thì các bác cho em hỏi ngu 1 chút nhé:

qua hình ảnh của oppo 103d:

các bác nói là không thể đấu dây loa trực tiếp đến các cổng FL,FR... của oppo được mà phải qua 1 bộ khuất đại

Giờ em không muốn truyền âm thanh qua cổng optical, coaxial, hay hdmi mà em muốn dùng các cổng FL,FR.. của oppo đến amply như là denon 1913:

thì giờ em phải làm thế nào (thật sự biết là mình hỏi ngu nhưng chỉ có những ai ko biết mà giấu ngu thì mới nguy hiểm, phải ko các bác :D ) mong các bác chỉ giáo.

Hình như với cái avr 1913 thì ko thể nào sử dụng được, mình cần có avr có các cổng pre out ( audio 7.1 input) thì mới dùng được các cổng FL,FR... của oppo
xin cám ơn!

Cách đây vài bài mình hỏi bạn dùng Receiver gì là vậy. Đối với receiver của bạn đang dùng thì chỉ có 1 cách duy nhất cho kết nối âm thanh đó là đấu hdmi từ oppo sang receiver và TẤT cả các loa đấu vào ngõ ra loa của receiver, trường hợp này gọi là oppo chỉ xử lý mỗi hình ảnh, chuyển tín hiệu sang cho receiver xử lý âm thanh sau đó khuyếch đại âm thanh và chuyên ra loa. Đối với 1 số receiver cao cấp có ngõ Pre in . Bạn có thể đấu dây RCA từ oppo sang Pre in của receiver cho nó khuyếc đại và chuyển sang loa, trường hợp này gọi là dùng Oppo vẫn xử lý hình ảnh và kiêm luôn giải mã âm thanh, receiver chỉ làm mỗi nhiệm vụ khuyếch đại và đưa ra loa.

protri

Well-Known Member

cám ơn các bác đã quan tâm và chia se kinh nghiệm cũng như kiến thức cho mình nói riêng và tất cả mọi người trong quá trình bắt đầu "con đường tốn kém"!

do_long_khach

Well-Known Member

Các bác cho hỏi ngu tý là tôi định chứa phim trong NAS thì Oppo có đọc được phim đó qua đường wifi ko?

vinagoh

Well-Known Member

Bỏ HDMI In, bỏ analog out mutichannal (trừ L,R)...... Chắc ra dòng giá rẻ để đánh bật HDp. :D
Điều ae đang chời đợi là chơi được 4k. :)

Frey

Active Member
Re: Ðề: OPPO (93, 95, 103, 105) - Giao lưu, Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng.

Bỏ HDMI In, bỏ analog out mutichannal (trừ L,R)...... Chắc ra dòng giá rẻ để đánh bật HDp. :D
Điều ae đang chời đợi là chơi được 4k. :)

Bên 4r nc ngoài họ bảo giá khởi điểm 101ci là 400$ , tuy nhiên oppo k bán online như truoc ah. Họ có option ntn
Custom Integration Features:
Versatile modular design with many customized options
One or two HDMI outputs via the additional HDMI output module
Optional HDBaseT output module for long cable runs
Stereo or optional 7.1ch analog audio output module --> co thể tùy chọn 2.1 & 7.1
Optional rack mount kit
Large front panel buttons with finger guards
RS232 and IP control for system integration
Switchable rear IR sensor for a clean IR blaster/emitter installation
HDMI CEC (Consumer Electronics Control)
Three customizable picture adjustment presets
Settings can be locked to prevent inadvertent changes

Chơi đc video 4 k lun đó bác.:-bd

do_long_khach

Well-Known Member

Thấy có mỗi dòng này: Upscaling to Ultra HD (4K) resolution

justbenice

Moderator

Mình dự đoán con này là con cấp thấp nhất của oppo thôi. Đưa ra chữa cháy vụ 4K trong khi đang phát triển các con cao cấp.
Cân nặng nó chỉ có 4.5Kg, chỉ là 1 đầu Bluray đơn thuần, kô hơn kô kém. Nhìn thiết kế cũng như hình thức , cũng như các ổ cắm phía sau thấy hết sức cùi. Nhưng nó chơi tới DAC 32bit AKM, mặc dù con DAC 32bit này giá có 3usd 1 con nhưng nó làm người dùng khá háo hức :)

thoachip

Active Member

Các bác cho mình hỏi thông thường thì để độ phân giải nào để xem là ok nhất? Cảm ơn các Bác.

Bên trên