phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

hayhay

Well-Known Member
Ðề: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

của em HQPlayer Desktop ASIO ko play được, nghe bằng HQPlayer Desktop cũng tuyệt lắm mà L-)
Driver của soundcard bạn phải có ASIO4ALL hoặc bạn lên trang chủ: ASIO4ALL - Universal ASIO Driver tải free cái này về rồi tự cài thêm vào và vào setting của HQPlayer Desktop ASIO chọn lại device là ASIO4ALL cho nó, nói chung là hơi bị căng đấy nhé...

Nghe bằng HQPlayer Desktop ASIO hoặc HQPlayer Desktop thì chịu khó để ý mới biết được sự khác nhau, nhất là những bản nhạc HD có bitrate cao...nếu có dàn âm thanh ngoài xịn khi xuất qua soundcard thì nghe mới thấy đã!

Nhưng miềng thì vẫn kết hợp nghe thêm với cái này luôn "J River Media Center" vì nó cho chơi được bằng cả WASAPI lẫn ASIO4ALL và cả file hình và tiếng chứ không như Fooobar

Xài JRiver thì nó cũng sẽ play nhạc direct thẳng qua soundcard (WASAPI hoặc ASIO4ALL) mà không thông qua sự quản lý âm thanh nhập nhằng của HĐH Windows bởi thằng kernel mixer (kmixer.dll) nên không bị nhiễu mà ngược lại nghe chất âm rất thực, âm lực rất rõ nét và trong tiếng (nó có thể play thẳng trên bộ nhớ RAM nếu bác nào có dư dả bộ nhớ dám chơi direct...) cũng giống y chang như cách play của Signalyst HQplayer nhưng lại hơn hẳn ở chỗ là sẽ chơi được tất tần tật các loại định dạng file kể cả file video, vừa coi hình vừa nghe tiếng chất lượng cao...đúng là đồ hi-end! (Vậy là hơn hẳn Fooobar ở cái chiêu này luôn! )

- Giao diện và cách quản lý file thì nó lại lấy của Windows Media Center vì là partner hợp tác đôi bên cùng có lợi...trong forum này cũng có bản đã cờ rác nên cứ xài mà rất thoải mái, chả phải áy náy hay lăn tăn thêm gì :
J River Media Center 17.0.20.rar

- Mọi người nên gỡ bỏ WMP của Windows ra hẳn luôn trước khi xài thì các em nó sẽ 1 mình 1 chợ tha hồ mà trình diễn múa máy uốn lượn...để mang lại sự mộc mạc trung thực nhất về âm thanh đưa thẳng đến lỗ tai của các bác.

- Nếu ai mà có tiền thì mua thêm bản quyền cái plug-in JLPAY nữa thì đúng là dân chơi Hi-End thực thụ như hổ mọc thêm cánh hết đỡ luôn (xài được cho cả cho Foobar)...cái này vẫn chưa lượm được cờ rắc à!

Chỉnh sửa lần cuối:

vu_vantien

Well-Known Member

tùy theo cái soundcard thôi bác à...của mình set tận nóc nên nó báo lên tới 192000kHz luôn (laptop soundcard HD nên nó hỗ trợ lên tới 192000kHz/24bit), chả biết khi play có được thật như vậy không, hay lại là ảo tung chảo...mà mọi người nhớ chọn "HQPlayer Desktop ASIO" để play chứ đừng chọn cái "HQPlayer Desktop" nhé!

Từ Upsampling tương đương với upscale bên Video đó bạn :D. Nói chung là hơi bị ảo, so với âm thuần WAV (chương trình tự động convert FLAC thành WAV load vào RAM để giảm độ trễ) của xxHighEnd thì ;). ASIO plugin cũng tự động chuyển 44100Hz -> 48000Hz đó (trong mục settings), nhưng nói chung là ko ảo lắm ;).

hayhay

Well-Known Member

nghe foobar 2000 hơn 5 năm rồi :))
Chỉ có mỗi thằng Foobar mới play nhạc SACD dạng file .ISO ngay trên máy tính được thôi, các phần mềm media player khác đều tịt!

Miềng thì chơi 2 tay 3 súng liên hoàn cước :

- JRiver
- Signalyst HQplayer
- Foobar

Chỉnh sửa lần cuối:

tusontay

Huyền Thoại

...- Nếu ai mà có tiền thì mua thêm bản quyền cái plug-in JLPAY nữa thì đúng là dân chơi Hi-End thực thụ như hổ mọc thêm cánh hết đỡ luôn (xài được cho cả cho Foobar)...cái này vẫn chưa lượm được cờ rắc à!
Em dùng thử cái này cũng thấy thích! :)

ngonngon

Member

Bạn nào cho mình xin bản foobar portable đc ko$-)? Mình chịu ko biết config thế nào :(

vu_vantien

Well-Known Member

Bạn download bộ cài trên trang chủ rồi chạy file setup. Trong lúc cài đặt nó sẽ hỏi bạn thik cài kiểu bình thường hay portable thì chọn portable thôi, bản portable bất tiện là ko có menu ngữ cảnh play/enqueue with foobar thôi :). Bạn nào có làm sẵn thì share bạn ấy cho tiện :D. Mà config lỗi thì xóa folder đi là OK :)). Cái ASIO config bt mà, map vs loa tương ứng của bạn là được, cái này nếu down portable bạn vẫn phải config lại thôi ;).

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtuanngoc

Well-Known Member

minh thi dung winap nhung minh nghi quan trong nhat van la` card sounds ngon

Đúng như vậy đấy. Nếu bác nào có điều kiện sắm thêm một card âm thanh rời thì hiệu quả còn tốt hơn nữa

vu_vantien

Well-Known Member

Cách config trong ASIO để có chất âm tốt nhất (ko có vụ ảo tung chảo do đã bỏ chế độ resample, giảm latency và buffer size -> gần với bit perfect nhất):

Nếu máy bạn ko chịu được buffersize quá bé như vậy thì kéo lên cho đến khi ko bị glitch thì thôi.

Enjoy! :).

Eugene

Member

Em nghe bằng Firefox với Google Chrome không à :-S

bomtit

các anh chỉ em cái em add file theo hướng dẫn vào rồi mà nó không hiện bài hát để play

minhvu10108040

Well-Known Member

em nghe lossle:)|s on-nai không à

Bác nghe trang nào thế...có lossless online nữa à?...e mới nghe lần đầu, mà em nghỉ chất lượng không bằng CD "chính gốc chính hãng đâu" của mấy Bác trên này đâu.....:D:D:D:D

Ðề: Re: Ðề: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

chẳng hiểu sao tôi dùng chức năng playback > Order > Random của foobar2000 nó lạy phát đi phát lại tầm 5-6 bài trong cả một danh sách dài thượt. nhiều lúc phát bực. các phần mềm khác thì nhảy lung tung mỗi bài 1 lần cho đến hết.
uh nhỉ cái random làm sao í

cứ foobar mà tán, tình hình hiện tại chưa cho phép thử nghiệm soft mới, plugin ngoài cái wasapi và EQ thì ko dùng cái nào hết, nghe trên cặp loa dân dụng + ampli cùi chống vã cũng ổn, mốt có điều kiện sẽ nâng cấp tìm hiểu sau vậy :D

Bên trên