phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

vu_vantien

Well-Known Member
xài jetaudio vì phần quản lý bài hát, playlist của nó tốt, mình nghĩ phần mềm chỉ là bộ giải mã thôi, cái nào cũng na ná nhau hết, 99% là do cặp loa và card âm thanh thôi.

Có khác đó bạn ạ. Những phần mềm thông thường xử lý đều qua bộ Kmixer của win nên âm thanh bị trộn vào nhau, vì vậy cần plugin riêng như ASIO hoặc WASAPI để tránh hiện tượng này, ngoài ra cần thêm bit perfect để giảm latency của âm nữa. Nếu 2 yếu tố trên thỏa mãn thì vấn đề còn lại là phần cứng nữa thôi. Btw, hồi xưa mình cũng hay dùng Jet Audio + plugin BBEon VIVA nhưng sau này nghe qua nhiều phần mềm chuyên dụng thì cảm thấy âm do Jet tạo ra hơi bị bẹp so với thông thường. Còn về mặt quản lý thì nó khá tốt.

vu_vantien

Well-Known Member
không biết có ai dùng SPlash như mình không, nó có phần tăng âm cực hay

Có phải ý bạn là Splash EX Pro? Soft đó thì chuyên về xử lý video hơn là music & những biện pháp kích, tăng âm (Gain, Normalize) thì giúp nhạc nghe to + rõ hơn thôi (như trên laptop loa bé nghe ko rõ) chứ không được khuyến khích lắm.

Chỉnh sửa lần cuối:

hdhn09

Member
Ðề: Re: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

Bác giống em, trên hà nội thì em nghe nhạc trên máy tính, ở quê thì chơi cd, nghe bộ giàn tàm tạm
Các bác dùng HTPC kết nối với dân dụng ở HN hôm nào làm cái giao lưu nhỉ, bàn thế này thì mãi chắc ko có hồi kết. HIên tại e cũng đang dùng nghe nhạc bằng FB2000 và cả MPC Klite codec. Mỗi phần mềm đều có cái hay dở khác nhau nên tuỳ theo sở thích mà lúc nghe cái này lúc nghe cái kia.
em dùng DAC magic 100 chứ ko dùng giải mã bằng soundcard

hieu xdav

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

Các bác dùng HTPC kết nối với dân dụng ở HN hôm nào làm cái giao lưu nhỉ, bàn thế này thì mãi chắc ko có hồi kết. HIên tại e cũng đang dùng nghe nhạc bằng FB2000 và cả MPC Klite codec. Mỗi phần mềm đều có cái hay dở khác nhau nên tuỳ theo sở thích mà lúc nghe cái này lúc nghe cái kia.
em dùng DAC magic 100 chứ ko dùng giải mã bằng soundcard

Các Bác tổ chức đi, em mang CD đi góp vui, nhiều cd những năm 198x. em thì không hay nghe qua DAC

hodackhoa

Well-Known Member
Ðề: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

Mình sử dụng K-Lite nghe cũng tốt!

lieuxieu

Member

hóng các bác,em mới kiếm được cái đầu md sony ja3s cỏ hiện đang dùng FB 8.3 xuất digital qua cái card audigy 2sz rồi ra dàn dân dụng,em nghe nhạc vàng đĩa nào mà thu âm tốt nghe cũng hay phết thanhf ra em lọc ra một số đĩa losless nghe tiếng tốt với dàn của mình không thì nghe CD,khổ nỗi nguồn nhạc em ít quá cả cd lẫn lossless

hieu xdav

Well-Known Member
Re: Ðề: phần mềm nghe nhạc lossless hay nhất .

hóng các bác,em mới kiếm được cái đầu md sony ja3s cỏ hiện đang dùng FB 8.3 xuất digital qua cái card audigy 2sz rồi ra dàn dân dụng,em nghe nhạc vàng đĩa nào mà thu âm tốt nghe cũng hay phết thanhf ra em lọc ra một số đĩa losless nghe tiếng tốt với dàn của mình không thì nghe CD,khổ nỗi nguồn nhạc em ít quá cả cd lẫn lossless

Bác vào Box lossless nghe cả đời cũng không hết.

lieuxieu

Member

Vâng,rất cảm ơn các bác lossless,các bác Hdvietnam,khổ nỗi đợt trươc đen quá chết 2 cái ổ cứng thôi xong bao nhiu nhạc nhẽo đi hết điên quá chào luôn máy tính,đợt rồi nhà em con nhỏ tính thôi không nghe nhạc nữa thế là lại thôi bao nhiêu cd f1,tự ghi bị khuân sạch như chùi,nhưng mà nghiện khó bỏ thật các bác ạ,bây giờ lại hì hụi down về máy tính,đang tính kiếm một cái ổ ghi ngon ngon cho tiết kiệm đĩa f1 bây giờ 30k mà chả bít thế nào

vodang05

Thật sự thì mình đang rất băn khoăn và trăn trở 1 điều, liệu nguồn nhạc lossless down trên mạng có thật chuẩn xác không khi mà khi soi phổ thì nhạc lossy AAC cho phổ rất giống lossless và mình không thể phân biệt nổi. Mình đã làm 1 phép thử rất đơn giản, dùng 1 file AAC chuẩn của Apple:
và sau đó mình dùng Flac encoder thành 1 file nhạc lossless flac:
. Rồi sau đó mình dùng audio checker xác thực file flac vừa mới convert thì kết quả là 100% CDDA. Mình rất hoang mang và lo lắng. Mong các bạn member cũng như các cao thủ về thẩm âm chỉ cho mình một lỗi đi sáng suốt :(

sieulong

Well-Known Member

Thật sự thì mình đang rất băn khoăn và trăn trở 1 điều, liệu nguồn nhạc lossless down trên mạng có thật chuẩn xác không khi mà khi soi phổ thì nhạc lossy AAC cho phổ rất giống lossless và mình không thể phân biệt nổi. Mình đã làm 1 phép thử rất đơn giản, dùng 1 file AAC chuẩn của Apple:
. Rồi sau đó mình dùng audio checker xác thực file flac vừa mới convert thì kết quả là 100% CDDA. Mình rất hoang mang và lo lắng. Mong các bạn member cũng như các cao thủ về thẩm âm chỉ cho mình một lỗi đi sáng suốt :(

vậy thì mua CD :)

hieu xdav

Well-Known Member

thì Bác chon nguồn đảm bảo mà down, cũng nhiều cd tàu lắm

Bên trên