Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

linh0983

Well-Known Member
Càng lúc càng bị hai bác bỏ xa , mình chả hiểu gì cả! Quan trọng là nghe nó ntn?
Nó như món ăn đó bác mỗi người mỗi vị . Cái gì mới ra là mình thử bác a . o_O
cái này để anh..rủ nhậu, cafe.. dụ nghe thử
hay vào việc hốt luôn.. phải nghe bằng tai mới được..chứ nói hay không ăn.
Bác có bao giờ đi câu chưa ? Cá câu ngon(thú) hơn cá chợ phải ko a ? :D

linh0983

Well-Known Member
Roon bản quyền 3 tháng còn đúng 3 ngày ai đang dùng nhớ phần gia hạn ON , OFF a . :eek:

tml3nr

Moderator
Em test thử mô hình dùng Album Player renderer (APrenderer) thấy OK các anh ạ. Em chưa test kỹ âm thanh nhưng có vẻ tốt hơn upmpdcli renderer.

Vậy trước mắt mình có mô hình aprenderer + minidlna. Nếu muốn thêm Tidal online mình setup thêm bubbleupnpserver.

Em đã test chạy rất smooth với pi4. Mọi hoạt động hoàn hảo.

Các bước như sau. Em tóm tắt vì rất dễ và đã có hết trên forum. Nếu anh nào quan tâm em sẽ viết lại chi tiết hơn.

Thành phần test gồm có pi4 v1.1, Raspbian Buster lite 5.4.83, USB WD 1TB format fat32 chứa nhạc, nguồn Nirvana. Sound onboard và loa JBL GO.

Phần 1: UPnP server và UPnP renderer:

Để cho dễ test. OS em chỉ tắt một số service không dùng. Rồi mount USB chứa nhạc lên /mnt/USB.

APrenderer rất dễ chịu. Giải nén rồi chép vào /usr/aprenderer, start service là chạy ngon. Em thấy chọn Direct Output tiếng hay hơn. Tạm thời tắt volume vì nó dùng volume software:

Sau đó setup minidlna fix cover.

Đến đây ta đã có một OS hoàn chỉnh cho upnp server và upnp renderer.

Phần 2: UPnP server và UPnP renderer, thêm BubbleUPnP server để chạy Tidal OpenHome:

Setup Oracle Java jdk-8u281-linux-arm32-vfp-hflt.tar.gz. Nên dùng Oracle vì nó chạy nhanh hơn Open Java nhiều.

Setup bubbleupnp server.

Vậy là xong ạ. Dùng Lumin phát Tidal Openhome và nhạc ofline trong USB disk ngon lành:

Nói về upnp control point thì Bubbleupnp ngon khỏi bàn. Mình nên chọn phát trực tiếp ra APlayer Media Renderer cho đường đi ngắn nhất:

Trước mắt tạm ổn. Em sẽ test kỹ hơn về mặt âm thanh và tìm cách chạy trên các OS optimize kernel như RT hay xenomai.

Hiện tại em chưa tìm được cách làm cho aprenderer đồng bộ với volume hardware của alsa. Nhờ các anh xem giúp ạ.

Cảm ơn anh @linh0983 và anh @Thanhvo31 đã tìm ra và test APlayer renderer :rolleyes:

Chỉnh sửa lần cuối:

chautranthanh

Well-Known Member
Nó như món ăn đó bác mỗi người mỗi vị . Cái gì mới ra là mình thử bác a . o_O

Bác có bao giờ đi câu chưa ? Cá câu ngon(thú) hơn cá chợ phải ko a ? :D
Mình biết, nếu như nghe nhạc là một điều thú vị, thì vọc vạch cũng thú vị không kém ! Ngặc nổi năm rồi mình ốm nặng ở nhà không đi làm không mua sắm vọc vạch gì được, giờ khỏe mạnh chờ đi làm lại sẽ tham gia với các bác!

tinnnnnnn

Member
Em test thử mô hình dùng Album Player renderer (APrenderer) thấy OK các anh ạ. Em chưa test kỹ âm thanh nhưng có vẻ tốt hơn upmpdcli renderer.

Vậy trước mắt mình có mô hình aprenderer + minidlna. Nếu muốn thêm Tidal online mình setup thêm bubbleupnpserver.

Em đã test chạy rất smooth với pi4. Mọi hoạt động hoàn hảo.

Các bước như sau. Em tóm tắt vì rất dễ và đã có hết trên forum. Nếu anh nào quan tâm em sẽ viết lại chi tiết hơn.

Thành phần test gồm có pi4 v1.1, Raspbian Buster lite 5.4.83, USB WD 1TB format fat32 chứa nhạc, nguồn Nirvana. Sound onboard và loa JBL GO.

Phần 1: UPnP server và UPnP renderer:

Để cho dễ test. OS em chỉ tắt một số service không dùng. Rồi mount USB chứa nhạc lên /mnt/USB.

APrenderer rất dễ chịu. Giải nén rồi chép vào /usr/aprenderer, start service là chạy ngon. Em thấy chọn Direct Output tiếng hay hơn. Tạm thời tắt volume vì nó dùng volume software:

Sau đó setup minidlna fix cover.

Đến đây ta đã có một OS hoàn chỉnh cho upnp server và upnp renderer.

Phần 2: UPnP server và UPnP renderer, thêm BubbleUPnP server để chạy Tidal OpenHome:

Setup Oracle Java jdk-8u281-linux-arm32-vfp-hflt.tar.gz. Nên dùng Oracle vì nó chạy nhanh hơn Open Java nhiều.

Setup bubbleupnp server.

Vậy là xong ạ. Dùng Lumin phát Tidal Openhome và nhạc ofline trong USB disk ngon lành:

Nói về upnp control point thì Bubbleupnp ngon khỏi bàn. Mình nên chọn phát trực tiếp ra APlayer Media Renderer cho đường đi ngắn nhất:

Trước mắt tạm ổn. Em sẽ test kỹ hơn về mặt âm thanh và tìm cách chạy trên các OS optimize kernel như RT hay xenomai.

Hiện tại em chưa tìm được cách làm cho aprenderer đồng bộ với volume hardware của alsa. Nhờ các anh xem giúp ạ.

Cảm ơn anh @linh0983 và anh @Thanhvo31 đã tìm ra và test APlayer renderer :rolleyes:
Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn không, cám ơn

Thanhvo31

Well-Known Member
Mình chưa thử bác ạ. Hiện có sẵn 4 ốp sừn thấy tạm đủ:
Roon bridge
Aplayer
Ap renderer + BubbleUpnp
Squeezelite

MPD + YMPD chắc không có gì hay hơn nên chưa cài.

Hôm trước lên kernel 5.10 nhưng chưa chạy được mới đang tìm cách cài vào eMMC của Api

linh0983

Well-Known Member
Mình chưa thử bác ạ. Hiện có sẵn 4 ốp sừn thấy tạm đủ:
Roon bridge
Aplayer
Ap renderer + BubbleUpnp
Squeezelite

MPD + YMPD chắc không có gì hay hơn nên chưa cài.

Hôm trước lên kernel 5.10 nhưng chưa chạy được mới đang tìm cách cài vào eMMC của Api
Mình fan UPnP option : Ap renderer + BubbleUPnP tuyệt vời . :oops:
Chú Api đắt ko bác ? :cool:

Bên trên