Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

@saimon: RP3 có tắt bluetooth (bt) đi ko bạn, họ nói bt xung đột với wifi khi chạy các distro của RP2, chắc chờ ra bản chính thức mới ổn.

tml3nr

Moderator

Rp3 xài mấy cái board DAC của Hifiberry ngon lành 100% nha các bác.
Mình đang xài Rp3 và Hifiberry Dac+ ngon lành.
Các bác yên tâm

Anh đang xài nguồn gì cho Pi 3 và software + chất âm Hifiberry Dac+ như thế nào ạ? Cho em xin tí review nhé :x

tathien

Member

Mình đã tắt được bluetooth và điều khiển Pi3 bằng smartphone nhưng vẫn phải kết nối qua mạng Lan vì kết nối qua WIFI chập chờn lúc được lúc không.Có một điều bât tiện là nghe nhạc vẫn phải bật TV lên vì thông qua HDMI âm thanh lớn và hay còn nếu cắm qua cổng 3.5 trên Pi đến amply thì âm nhỏ và không hay.

saimon

Member

@saimon: RP3 có tắt bluetooth (bt) đi ko bạn, họ nói bt xung đột với wifi khi chạy các distro của RP2, chắc chờ ra bản chính thức mới ổn.
Mình ko tắt bluetooth thấy chạy vẫn ok.

Anh đang xài nguồn gì cho Pi 3 và software + chất âm Hifiberry Dac+ như thế nào ạ? Cho em xin tí review nhé :x
Mình xài nguồn của cục sạc tablet Acer (5,2V-2A) chạy okie. Mình để ý là cái dây microUSB phải là dây tốt, xịn thì nó chạy mới ổn định, vì khi mình xài cục sạc đó và dây microusb của xiaomi thì thấy báo yếu nguồn. xài dây zin thì ko sao. (mình test Rpi kéo chung với lcd 7" của chính hãng Rpi)
Chất âm của Hifiberry DAC+ thì mình so với ODAC (kết nối với Pi qua usb) xài soft Volumino thì hifiberry cho chất âm ấm hơn và bass dày hơn (mình nghe nhạc vàng). Cá nhân mình thích Hifiberry hơn (đã bán Odac/RCA) vì giá Hifiberry 35$ p/p hơn ODAC 100$

Mình đã tắt được bluetooth và điều khiển Pi3 bằng smartphone nhưng vẫn phải kết nối qua mạng Lan vì kết nối qua WIFI chập chờn lúc được lúc không.Có một điều bât tiện là nghe nhạc vẫn phải bật TV lên vì thông qua HDMI âm thanh lớn và hay còn nếu cắm qua cổng 3.5 trên Pi đến amply thì âm nhỏ và không hay.

Wifi của Rpi3 theo mình thấy yếu hơn dùng wifi usb khá nhiều. (tích hợp vào board mà). Nhưng theo mình là ổn, mình dùng xem phim hd bằng openelec/addon Xfshare ngon lành.

Âm thanh cổng 3.5 trên Pi nghe chống điếc thôi bạn. :D đừng kì vọng vào nó.
Chúc vui.

tathien

Member

Bạn Saimon cho mình hỏi Hifiberry DAC+ có cửa hàng nào vở VN bán không. Search trên ebay giá hơn 1,6 triệu bạn mua ở đâu vậy .

smallgent

Well-Known Member

@tathien: xem trang 1 mình có chia sẻ cách chỉnh volume lên đó, mặc định nhà sản xuất để 40/100 nên nghe yếu xìu à.

Nếu wifi onboard của RP3 yếu quá thì mua wifi dongle loại cắm qua usb. Wifi yếu có khi cũng do cả wifi phát nữa :)

Mình xài nguồn của cục sạc tablet Acer (5,2V-2A) chạy okie. Mình để ý là cái dây microUSB phải là dây tốt, xịn thì nó chạy mới ổn định, vì khi mình xài cục sạc đó và dây microusb của xiaomi thì thấy báo yếu nguồn. xài dây zin thì ko sao. (mình test Rpi kéo chung với lcd 7" của chính hãng Rpi)
Chất âm của Hifiberry DAC+ thì mình so với ODAC (kết nối với Pi qua usb) xài soft Volumino thì hifiberry cho chất âm ấm hơn và bass dày hơn (mình nghe nhạc vàng). Cá nhân mình thích Hifiberry hơn (đã bán Odac/RCA) vì giá Hifiberry 35$ p/p hơn ODAC 100$

Mình cũng order cục adapter nguồn của Canakit về xài ko biết có ngon ko?

Em có 1 thắc mắc là chủ thớt đề cập tới nguồn pin ở trang 1 ko biết cái đó muốn tích hợp vào Pi3 đã gắn DIGI+ thì làm thế nào? Bác có kinh nghiệm có thể giải đáp giúp e ko ạ?

smallgent

Well-Known Member

@sushisu2007: theo trang của nhà sx HifiBerry thì DIGI+ ko cần thêm nguồn ngoài mà bạn. Cục pin rời thường 5VDC, 2A thì quá đủ cho RP và DIGI+ rồi.

saimon

Member

@tathien: bạn nhờ dịch vụ ship hàng mỹ mua từ Amazon cho rẻ: về tới vn dưới 1trieu ah
@sushisu2007: nếu bạn xài Rpi3 thì mua nguồn 5v-2,5a là ngon lành. Đừng mua 5v 2a sau này cắm nhiều thiết bị sẽ bị thiếu. Còn cái board hifiberry nó ăn ít điện lắm bạn ko lo. Nó đc cấp điện từ chân Gpio của pi

tathien

Member

@tathien: xem trang 1 mình có chia sẻ cách chỉnh volume lên đó, mặc định nhà sản xuất để 40/100 nên nghe yếu xìu à.

Nếu wifi onboard của RP3 yếu quá thì mua wifi dongle loại cắm qua usb. Wifi yếu có khi cũng do cả wifi phát nữa .
@tathien: bạn nhờ dịch vụ ship hàng mỹ mua từ Amazon cho rẻ: về tới vn dưới 1trieu ah
@sushisu2007: nếu bạn xài Rpi3 thì mua nguồn 5v-2,5a là ngon lành. Đừng mua 5v 2a sau này cắm nhiều thiết bị sẽ bị thiếu. Còn cái board hifiberry nó ăn ít điện lắm bạn ko lo. Nó đc cấp điện từ chân Gpio của pi
CÁm ơn Smallgent và Saimon.Mình đã chỉnh volume mặc định nhưng vẫn dùng qua tivi nghe nhạc và tắt màn hình đi vì hay hơn ,Mình mỡ vỡ lẽ ra từ trước đến giờ nghe nghạc và xem phim từ PC - soundcard - amply âm thanh bị nhiễu nặng.Khi nghe từ Pi3 -hdmi - TV- amply âm thanh rất sạnh và tách bạch các loại nhạc cụ.Chính chiếc TV cũng là một loại DAC tốt,vì mình có cắm thêm một Dac của FIIO vào trước amply cũng không thấy hay hơn.Gắn thêm Hifiberry DAC+có lẽ là giải pháp cho mình vì nó gọn và cắm trực tiếp hạn chế dây trung gian.

saimon

Member

Mình đang dùng Rpi3 + lcd cảm ứng + hifiberry dac+ làm máy chơi nhạc dùng Runeaudio.
Điều khiển chọn bài hát = cảm ứng mh + điều khiển từ xa = đtdd
Đang kẹt vụ cấp nguồn cho đủ. Mình ngại hàn dây cấp nguồn quá.
Khi nào xong sẽ up hoàn chỉnh.

linh0983

Well-Known Member
Mình ko nên cấp nguồn 5V vào socket 40Pin vì nó bỏ qua mạch bảo vệ vì một lý do nào đó thiết bị ngoại vi bị chạm ( bàn phím , con chuột , thẻ nhớ , wifi ...) thì bo mạch chủ đi đong nhé .

phithien

Well-Known Member

Mình đang dùng Rpi3 + lcd cảm ứng + hifiberry dac+ làm máy chơi nhạc dùng Runeaudio.
Điều khiển chọn bài hát = cảm ứng mh + điều khiển từ xa = đtdd
Đang kẹt vụ cấp nguồn cho đủ. Mình ngại hàn dây cấp nguồn quá.
Khi nào xong sẽ up hoàn chỉnh.

Bác dùng nguồn chính hãng rp3: 2.1v - 2.5 A ở Đây có bán, có thể đủ nguồn cho bộ của bác. Mình đang dùng 1 cục. thấy cũng nặng nặng, chất lượng thì chưa biết :D

smallgent

Well-Known Member

Cổ mình dài do chờ HifiBerry ship hàng về đến hôm nay đã đủ. Đi làm về đang mệt nhìn cái bàn trước cửa có cái gói nhỏ trong đầu liên tưởng ngay lập tức chính là nó.

Tháo vỏ nhựa gắn thử luôn.

Nghe thử vài bài thấy âm thanh khá chi tiết, đầy đặn cả 3 giãi. Mình rất hài lòng cho cái dac chỉ gần 35USD. Giờ có ai đú Hi-res 24/192 tham gia được rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

smallgent

Well-Known Member

@saimon: bạn gắn thêm màn hình thì chắc chắn hệ thống sẽ cần thêm nguồn có dòng cao hơn rồi. Quan điểm về nghe nhạc thì phải cố làm sao để đơn giản nhất để giảm tác động của nhiễu từ các thiết bị khác. Nghe nhạc bằng Rune ko cần màn hình rồi, chỉ khi nào cần tinh chỉnh sâu hơn vào hệ thống thì lại dùng màn hình pc/lap (ngay cả smartphone) qua lệnh SSH và cách này rất thuận tiện ko đụng chạm gì đến hệ thống, cách ly hoàn toàn.

@linh0983: DAC hãng nào gắn vào hãng đó anh nhé. A biết mà, chọc e hoài. E đang ko mở được link a gửi (chắc mạng e nó phát hiện gì đó nên chặn lại :) )

E hay nghe nhạc sau 11.30 đêm hoặc sáng sớm để đôi tai được tập tành cho nó chuẩn. E quá hài lòng với cái DAC chính hiệu của HifiBerry này khi mà cái giá chỉ gần 35USD của nó. Âm thanh rất đầy đặn, chi tiết. Các bài tham chiếu như Lệ Quyện hát có đệm tiếng piano e cảm nhận được độ nẩy của các phím đàn, tiếng piano rất thật và ngay cả cái cách mà cô ấy thể hiện như đang tâm sự với người yêu chứ ko phải làm cho xong bài hát.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác chủ cho mình hỏi mạch DAC HiFi Shield này có tương thích với C2 ko vậy . Nếu ko có gì thay đổi 2 tuần nữa mình sẽ nhận được C2 . Thanks bác ...
http://www.hardkernel.com/main/products/prdt_info.php?g_code=G143729448865
http://ameridroid.com/products/c1-hifi-shield

Hi Anh. E vừa xem qua 2 links a gửi thì đó là board add-ons đúng cho C2 còn gì ....vậy thì cứ "thổi mái" mà order thôi anh. Chip DAC của nó i xì chang DAC+ của HifiBerry đó.

izumin007 đã viết:
ông anh lại tái xuất và thêm nhiều món làm thằng em ghiền rồi
Anh chỉ biết nhiêu đó thoai...e hỏi tới tới nữa là chuẩn bị lặn nữa...đừng dí ...tội nghiệp anh :D

linh0983

Well-Known Member
Hỏi bác cho yên lòng đó mà . Nếu như cái C2 ko tương thích với Xmos thì mình order thêm Dac Hifi Shield thanks bác ...

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: Theo e, cái amp Onkyo 9050 của a có chip dac Wolfson 192/24 quá ngon rồi chả cần phải mua thêm làm gì vì mấy cái dac add on kia cũng chỉ 192/24 thôi. A cứ dùng cái xmos đang có làm transport tiếp ok mà. Còn nếu a muốn trải nghiệm chất âm của chip dac Burr-Brown thì e ko can đâu :). Như e thì để tiền đó dồn vào tìm chú DAC nào có dsd 64 / 128 thì hay hơn.... a tham khảo thử M8 của S.M.S.L xem chip Burr-Brown 9018 xem sao SMSL M8 DAC ES9018 HIFI Audio OPTIC/Coaxial/XMOS/USB Asynchronous 384KHZ/24Bit DSD Digital Decoder Amplifier Aluminum Enclosure
http://s.aliexpress.com/ai2aMz22
(from AliExpress Android)

Trên các diễn đàn nước ngoài họ ngả về chip dac Burr-Brown vì chất âm ấm áp (thiên mid) còn Wolfson lại cho là chi tiết quá cái mà ae hay nói quá sáng. Nhưng khi nghe classic thì các nhạc cụ rất nhiều thì Wolfson lại tỏ ra trội hơn. Ai thích nào chơi nấy khỏi tranh cãi.

Bên trên