Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
Anh xem thấy board ES9018K2M có con opam JRC 5532DD. Con 5532DD là loại đặc biệt (hiện con CD của anh có 1 cặp này :)). 5532D là cao hơn 5532 thường, còn đuôi DD là loại hàng tuyển. Đây là ký hiệu của jrc, còn philips 5532 ký hiệu kiểu khác.
Công nhận a tinh mắt thiệt, e định âm cái mưu cho ae mua về đú xong spam vài chục đến trăm trang cắm rút mấy con opamps bị a phát hiện ... máu e nó hơi xuống xuống rồi:eek:

NamkingWIN

Active Member
Giờ mới vào dc forum. Cái rcore của e vẫn chưa về nữa hic :(
Bữa nào a Dung cho e mượn cái C2 thử nha, e play mấy cái iso FHD qua lan xem có mượt ko, chứ cái rasp nó hơi lag tí :)
Hifi Shield Plus có dac có cả optical out tha hồ vọc :cool:

Nãy tính mua thêm C2 mà chịu ko được đú thêm RP3 rồi để vọc xem xem có hơn RP2 ko.

C2 chuyển sang làm player LibreELEC kiêm NAS :eek:

smallgent

Well-Known Member
Giờ mới vào dc forum. Cái rcore của e vẫn chưa về nữa hic :(
Bữa nào a Dung cho e mượn cái C2 thử nha, e play mấy cái iso FHD qua lan xem có mượt ko, chứ cái rasp nó hơi lag tí :)
A vừa test giúp, chơi cực ngon, load nhẹ nhàng, passthrough tốt nhé e. A ko có iso nào lớn, cứ đè mấy iso Thúy Nga ra test. Mượn cái tên "con quỷ tốc độ" của Zenfone 2 gán cho nó. Hôm trước chính e điều khiển chơi 4K ngọt thế thì iso nhằm nhò gì :rolleyes:

A mua RP3 để trả cái C2 cho "gấu mẹ", nọ nay vọc C2 chơi nhạc quá giờ bả đòi phải trả để xã xem phim :p

NamkingWIN

Active Member
A vừa test giúp, chơi cực ngon, load nhẹ nhàng, passthrough tốt nhé e. A ko có iso nào lớn, cứ đè mấy iso Thúy Nga ra test. Mượn cái tên "con quỷ tốc độ" của Zenfone 2 gán cho nó. Hôm trước chính e điều khiển chơi 4K ngọt thế thì iso nhằm nhò gì :rolleyes:

A mua RP3 để trả cái C2 cho "gấu mẹ", nọ nay vọc C2 chơi nhạc quá giờ bả đòi phải trả để xã xem phim :p
Hôm trước là play qua HDD aDung ơi, chứ chưa có thử play qua LAN hay WIFI, e test xem có ok ko vì con rasp nó hơi lag, coi khó chịu vô cùng. Có thể là do router nhưng để test thử trước coi có phải do con rasp ko vì nó có LAN 100mbps ah, chứ nếu mua C2 rồi mà nó vẫn bị vậy thì o_O. Phim của e toàn iso blurray ko ah, hic!

smallgent

Well-Known Member
Hôm trước là play qua HDD aDung ơi, chứ chưa có thử play qua LAN hay WIFI, e test xem có ok ko vì con rasp nó hơi lag, coi khó chịu vô cùng. Có thể là do router nhưng để test thử trước coi có phải do con rasp ko vì nó có LAN 100mbps ah, chứ nếu mua C2 rồi mà nó vẫn bị vậy thì o_O. Phim của e toàn iso blurray ko ah, hic!
Sáng nay a test chạy qua LAN switch 8 ports D-Link 100Mbps mà, ngọt thiệt. C2 nối vào switch, 2 ổ 2TB nằm trên Dune D1 nối vào switch luôn.

Thanhvo31

Well-Known Member
Có bác nào chơi C2 với LE xài phụ đề Việt bị vỡ tùm lum không? Em coi phim You before me, phụ đề Việt subscene bị vỡ quá, coi trên PC qua MPC ngon ạ.

Thanhvo31

Well-Known Member
Em hỏi hơi off topic chút là em đang kén rể cho c2 1 chàng 4k, thấy con Skyworth 55 K920S có nền Gled, giá mềm như bún Lazada cỡ 12,7 củ có ổn không ạ.
Em này không 3D, HDR cũng không rõ.

smallgent

Well-Known Member
Sao mình ko để ý ta vì theo bài này hãng HifiBerry nói trên DAC+ và DAC+ Pro có cái nút dùng để flash driver lên EEPROM của nó. Khi cắm nó lên RP2 hoặc RP3 thì khỏi chỉnh chọt trong config.txt gì nữa các OS tự load driver vào rồi chạy thôi.

Link bài gốc đây còn khá nóng hổi https://www.hifiberry.com/2016/08/flash-your-dac-for-automatic-configuration/

Chỉnh sửa lần cuối:

doanthieugia19

Active Member
e mới đặt con singer SU1, giờ trong tay e gồm có các phần sau của dàn nghe nhạc, các bác xem thiếu gì e sắm nốt, ngâm cứu đi ngâm cứu lại gần tẩu hỏa nhập ma rồi mà không biết thêm cái gì nữa cho hay.
E đang có Pi 3 dùng với pin dự phòng Asus => qua Singer SU1 => DAC gustard X20U => apmli => Loa. Như vậy là đã tối ưu chưa ah?? hay e phải sắm thêm một board nguồn riêng dành cho pi nữa hả các bác??

do_long_khach

Well-Known Member
e mới đặt con singer SU1, giờ trong tay e gồm có các phần sau của dàn nghe nhạc, các bác xem thiếu gì e sắm nốt, ngâm cứu đi ngâm cứu lại gần tẩu hỏa nhập ma rồi mà không biết thêm cái gì nữa cho hay.
E đang có Pi 3 dùng với pin dự phòng Asus => qua Singer SU1 => DAC gustard X20U => apmli => Loa. Như vậy là đã tối ưu chưa ah?? hay e phải sắm thêm một board nguồn riêng dành cho pi nữa hả các bác??
Đã mua đến Su1 thì tiếc gì nguồn linear cho Pi nữa bác. Còn "thêm cái gì" thì có thể nghiên cứu 2 món Lan isolator và USB isolator của Accoustic Revive. 2 món này lắp vào Pi.

doanthieugia19

Active Member
Đã mua đến Su1 thì tiếc gì nguồn linear cho Pi nữa bác. Còn "thêm cái gì" thì có thể nghiên cứu 2 món Lan isolator và USB isolator của Accoustic Revive. 2 món này lắp vào Pi.
Thì e đang lăn tăn chuyện có làm cái linear cho pi hay không, và loại nào tốt nhất nằm trong khoảng 100$ đổ lại ah? Còn 2 phần sau chắc e chưa cần đến bác ah

Dat@242

Member
Thấy các bác chơi C2 đông vui quá, cho em xin phép lên hình C2 em mới naamh cấp:)
Theo dõi hơn 2 tuần nay, board dac 9018K2M kết nối qua I2S có cuộc chiến giảm giá kinh khủng từ khoảng trên dưới $30 xuống còn $14. Trong 5 ngày qua các nhà bán lẻ oánh nhau tiếp mình thấy giá nó nhích xuống mỗi ngày vài chục cents, đến 2 hôm qua xuống còn $12.74 đứng luôn. Trên AliEx bán mấy trăm cái rồi. Đây là cơ hội, ae thử cân nhắc nhé để thử xem cái board có chip dac "tai tiếng" tốt này nghe như "lào" :D

Link:
ES9018K2M ES9018 I2S Input Decoding Board Mill Plate DAC
http://s.aliexpress.com/mYBFN3Ar

Mình thì đã đú usb dac SMSL M8 rồi nên cái trên chỉ Sourcing giới thiệu cho ae thôi...biết đâu đấy :rolleyes: ... hứng lên chắc cũng ấy 1 cái bổ sung bộ sưu tập :eek:
ES9018 nghe cũng ổn đấy ạ. Em cũng đang dùng C2 cấp i2s cho ES9018K2M qua mạch isolation.
Tiện cho em góp vui em C2 mới nâng cấp :)

tbn2004

Active Member
Thấy các pác up hình mà thèm, em xin đóng góp hình hộp đựng thức ăn của gấu. Mong các pác đừng cười. Cùi bắp nhưng được cái nó nhận remote, màn hình và app điều khiển đầy đủ hết.

Chỉnh sửa lần cuối:

zeze

Well-Known Member
@tbn2004: rpi của bác tuy đơn giản, nhưng có remote, màn hình là tuyệt rồi.
@Dat@242: của bác nhiều thiết bị, trông pro quá. Hộp trắng là usb box hay usb converter? Bác có thể giải thích các thiết bị, cách vận hành được không? Bác mua board ES9018K2M giá bao nhiêu vậy?

Bên trên