Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

smallgent

Well-Known Member
@dongochoan : cho mình hỏi là bạn đã làm trường hợp có opamp để so sánh với trường hợp ko opamp chưa? Về bản chất con opamp chỗ này đóng vai trò pre để đảm bảo đầu ra Vrms đạt 2.0-2.2 nên nếu bỏ thì khi play khả năng Vol vặn thêm 1h. Nếu con opamp mà ko phải loại xịn thì chuyện bỏ cho chất âm từ gốc hay hơn ko phải là quá khó hiểu.

geekstore

Member
Mấy ông nói " Một con opamp bên trong có đến mấy chục cái transistor ko hay ho lắm" có làm được discrete opamp có thông số đẹp hơn Opamp bt không? :D

smallgent

Well-Known Member
Mấy ông nói " Một con opamp bên trong có đến mấy chục cái transistor ko hay ho lắm" có làm được discrete opamp có thông số đẹp hơn Opamp bt không? :D
Haha...I got it :D ... bởi chỉ thiếu khúc đuôi là lệch lạc ngay ...máy bay cần cái đuôi là vậy :p

dongochoan

Active Member
@dongochoan : cho mình hỏi là bạn đã làm trường hợp có opamp để so sánh với trường hợp ko opamp chưa? Về bản chất con opamp chỗ này đóng vai trò pre để đảm bảo đầu ra Vrms đạt 2.0-2.2 nên nếu bỏ thì khi play khả năng Vol vặn thêm 1h. Nếu con opamp mà ko phải loại xịn thì chuyện bỏ cho chất âm từ gốc hay hơn ko phải là quá khó hiểu.
Em đã nghe thử tín hiệu thẳng từ một số chip giải mã ra rồi bác: đúng như bác nói khi đó ampli sẽ ăn volume hơn nhưng quan trọng là khi đó nghe không được dầy tiếng bác ạ (nhất là vocal nghe nhạt nhẽo lắm), em đang tính thử phương án IV bằng biến thế xuất âm nhưng chưa tìm được biến thế ngon bác ạ.

linh0983

Well-Known Member
AK4497 ..wow lại mới hơn, cả ship là $77.69 ... chơi nữa ko a ? :D

Anh @linh0983 nghe 4495 thấy như nào a? Cho e xíu cảm nhận. Tks anh.

Tốt nhất bác qua mình nghe thử mình đóng gói nó sau lưng mặt bàn như đám rừng a .
Nghe nói Dac này thay được con này phải ko a .
http://vi.aliexpress.com/item/Free-...lar-input-op/2008807817.html?isOrigTitle=true

AK4497 cả ship là $77.69 mới chi là cái board ko có chíp . Riêng con chíp AK 4497 ko rẻ bác ơi .
https://www.yuan-jing.com/ak4497eq-...8db-premium-32-bit-2ch-dac-akm-s-velvet-sound

geekstore

Member
Các bác chú ý là là AK4497 mới có bản EQ chứ chưa có bản SEQ (Special Sound Quality) nhé
Nhưng nó là bản Dual và đúng là chip này đắt hơn hẳn AK4495 :)
Thông tin cuối là Ak4495 nó xuất V level (chứ ko phải là I level) vì thế không cần I/V stage, con Opamp sau đó chỉ có nhiệm vụ Low Pass Filter thôi nhé

dongochoan

Active Member
http://vi.aliexpress.com/item/Free-...lar-input-op/2008807817.html?isOrigTitle=true
AK4497 cả ship là $77.69 mới chi là cái board ko có chíp . Riêng con chíp AK 4497 ko rẻ bác ơi .
https://www.yuan-jing.com/ak4497eq-...8db-premium-32-bit-2ch-dac-akm-s-velvet-sound
Em đang nghe AK4495 + Opam Muse02 này đó bác. Nhưng mua Opam từ bên này em thấy không tự tin lắm, vừa rồi em nhờ ship từ USA về hết 1,35t đó bác.

smallgent

Well-Known Member
Tốt nhất bác qua mình nghe thử mình đóng gói nó sau lưng mặt bàn như đám rừng a .

Không chip dac + không opamp :( .. mà giá đã thế rồi anh ! Thôi e chơi dac cỏ ...đi câu cá + uống cafe :p

linh0983

Well-Known Member
Các bác chú ý là là AK4497 mới có bản EQ chứ chưa có bản SEQ (Special Sound Quality) nhé
Thông tin cuối là Ak4495 nó xuất V level (chứ ko phải là I level) vì thế không cần I/V stage, con Opamp sau đó chỉ có nhiệm vụ Low Pass Filter thôi nhé
Nếu như theo bác nói là mình ko cần thử đổi con Opam khác ?

smallgent

Well-Known Member
@dongochoan kiểm tra nhanh nếu đúng thì cho đấu giá chú muse02 kia còn kịp ..e ko nói ai nghe đâu :p

dongochoan

Active Member
Bác ở đâu mình có thể qua nghe thử a ?
Hân hạnh được đón tiếp bác. Mà em thấy group này hiện giờ các bác có rất nhiều chủng loại SBC và DAC rồi, hay mình tổ chức một buổi giao lưu để cảm nhận và so sánh được không ạ?

geekstore

Member
Nếu như theo bác nói là mình ko cần thử đổi con Opam khác ?
Mình không chắc lắm về việc liệu LPF có làm ảnh hưởng đến chất âm không và cụ thể là ảnh hưởng ra sao, (tất nhiên thêm linh kiện vào là có ảnh hưởng rồi) nên mình ko dám phán bừa.
Tuy nhiên theo mình (tìm hiểu) thì dòng MUSE là hơi bị overrated :D

zeze

Well-Known Member
Cái muse02 giá 32$ bên taobao đừng mua nhe các bác. Đổ giả đấy. Nên mua Digikey hoặc Mouser, vì theo mình biết giá hàng xịn phải 1,3 - 1,4t/con.
Về ba cái vụ bỏ Opam, xuất qua biến áp mình không biết gì về kỹ thuật cả. Chỉ đọc được thông tin như vậy thôi. Bác dongochoan thử xem, lấy loại BA 600:600 ohm xịn lundahl ;) .

trung224

Well-Known Member
Cái chuyện OpAmp thay thế cũng như bác thay tube với thay dây ấy mà, quan trọng là hợp chứ OpAmp đắt chưa chắc đã hơn OpAmp rẻ. Còn đã dùng biến áp xuất âm thì bắt buộc là phải dùng biến áp xịn (lundahl, jensen), mấy biến áp rẻ tiền làm tiếng bass trở nên lùng bùng, ko có kiểm soát chưa kể còn làm treble bị roll-off nữa.

dongochoan

Active Member
Cái chuyện OpAmp thay thế cũng như bác thay tube với thay dây ấy mà, quan trọng là hợp chứ OpAmp đắt chưa chắc đã hơn OpAmp rẻ. Còn đã dùng biến áp xuất âm thì bắt buộc là phải dùng biến áp xịn (lundahl, jensen), mấy biến áp rẻ tiền làm tiếng bass trở nên lùng bùng, ko có kiểm soát chưa kể còn làm treble bị roll-off nữa.
Chào bác trung224, em rất khâm phục bác qua loạt bài viết trong topic "Nhạc số: chia sẻ kiến thức và bàn luận" và những kinh nghiệm thực tế của bác, qua đó em học hỏi đc rất nhiều điều. Vụ cắm rút này là một trải nghiệm khá thú vị, em thấy với các loại Opamp khá tên tuổi cần có bộ dàn kha khá chút thì mới đánh giá chính xác được bởi mới thoạt nghe thì thấy tương tự nhưng nghe kỹ sẽ thấy âm hình, lớp lang của các nhạc cụ ... rất khác nhau. Vụ hợp như bác trung224 nói là rất chính xác không chỉ cho Opamp mà còn cho cả bộ dàn nữa, em thấy dùng từ "phối ghép" cho 1 bộ âm thanh là rất thâm thúy, nhà bác nào mà có 2-3 bộ dàn thì việc phối ghép qua lại sẽ cho nhiều trải nghiệm rất thú vị các bác ạ. Vụ biến áp xuất âm có một bác giới thiệu cho em biến áp của hãng Sowter, bác ấy khen quá trời nhưng em tra thấy giá 105 euro một cái làm em xuýt xỉu:p

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên