Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Thanhvo31

Well-Known Member
Bác nào giúp em vụ này: khi xem youtube trên phone / tablet (ko xem trên TV hay AB), có cách nào xuất âm thanh tới Pi (Rune/Moode... ) ( mục đích là để s dụng DAC và ra loa).
E thử dùng một số pm cast thì khi thực hiện cast, youtube sẽ ngừng phát trên th bị.
Tks các bác.
Vụ này nên quên Pi Rune đi, mua 1 con Chromecast Audio.
Tablet > Chromecast Audio > Amply. Đảm bảo đủ như yêu cầu.
Trên Android thử thêm DoubleTwist xem cast Audio có OK không?

thebluewindows

Well-Known Member
Vụ này nên quên Pi Rune đi, mua 1 con Chromecast Audio.
Tablet > Chromecast Audio > Amply. Đảm bảo đủ như yêu cầu.
Trên Android thử thêm DoubleTwist xem cast Audio có OK không?
Không được b ơi. Vấn đề là xem Youtube với loa không dây chứ ko phải nghe nhạc.
Nghe nhạc thì qua Pi (iOS thì Airplay, Android thì Upnp) nó vẫn chạy ầm ầm.
Em đã làm thử ok Youtube trên iOS, bác sẽ chọn được Rune trong danh sách các thiết bị xuất.
Bác đâu cần bật TV, nhạc nghe qua loa ngoài, youtube vẫn chạy trện điện thoại bình thường.
Đã check lại iOS đúng là ok. Android thì tạch. Tks các b.

Tình hình em mua con Pi-DAC+ và Pi-AMP+ cho Pi tại iqaudio.co.uk, trước em dùng tai nghe, giờ em tính đổi sang nghe loa nên tính mua loa Usher S-520, nhưng sau khi nghiên cứu em không hiểu cách đấu dây loa với con Pi-AMP+ như thế nào, mong anh em chỉ giúp vì em là người mới chơi audio, cụ thể như sau:

Nếu em cắt 1 đầu dây loa đầu cắm RCA ra thì sẽ được 2 dây con mang tín hiệu +/- =>Thắc mắc nếu em cắt 4 dây (vì mỗi loa có 2 cọc RCA) thì sẽ được 8 dây gồm 4(+) và 4(-) nên em không biết đấu với con Pi-AMP+ có có 4 cọc gồm +/- cho loa trái và +/- cho loa phải như thế nào?

Mong anh em giúp đỡ!

rua bo

Well-Known Member
Đơn giản quá mà bác. Cọc đỏ dây + nối với nhau vào loa trái trên amp, cọc đen dây - nối với nhau vào loa trái trên amp. Tương tự với loa còn lại.

linh0983

Well-Known Member

Bác ghi như thông số như hình theo mạng nhà bác sau đó rút dây cáp lan ra vậy là xong IP tĩnh a .

nqn_vnn

Well-Known Member
Tình hình em mua con Pi-DAC+ và Pi-AMP+ cho Pi tại iqaudio.co.uk, trước em dùng tai nghe, giờ em tính đổi sang nghe loa nên tính mua loa Usher S-520, nhưng sau khi nghiên cứu em không hiểu cách đấu dây loa với con Pi-AMP+ như thế nào, mong anh em chỉ giúp vì em là người mới chơi audio, cụ thể như sau:

Nếu em cắt 1 đầu dây loa đầu cắm RCA ra thì sẽ được 2 dây con mang tín hiệu +/- =>Thắc mắc nếu em cắt 4 dây (vì mỗi loa có 2 cọc RCA) thì sẽ được 8 dây gồm 4(+) và 4(-) nên em không biết đấu với con Pi-AMP+ có có 4 cọc gồm +/- cho loa trái và +/- cho loa phải như thế nào?

Mong anh em giúp đỡ!

Con Pi-AMP+ dùng để khuếch đại âm thanh lên phải không Bác?

chipno

Active Member

Mong anh em giúp đỡ!

dự án của anh hoàn thành chưa vậy ? anh cho vài lời nhận xét nhé. cảm ơn anh

asus compu

Mong anh em giúp đỡ!

Bác mua ở iqaudio.co.uk ship về VN mất bao lâu, rổ rá thế nào vậy bác ?

do_long_khach

Well-Known Member
Vừa thử kết nối thẳng Pi với PC NAS chứa nhạc, PC NAS vẫn nối với router, sử dụng bridge connection. Kết quả là (1) chất lượng âm thanh khá lên rõ, tuy nhiên (2) nghe nhạc bị vấp nặng và (3) địa chỉ IP của thằng PC NAS nhảy lung tung mặc dù đã được set tĩnh!!! Bác nào rành PC và network thử chiêu này xem sao, giải quyết thằng (2) và (3) để có được (1).

nqn_vnn

Well-Known Member
Vừa thử kết nối thẳng Pi với PC NAS chứa nhạc, PC NAS vẫn nối với router, sử dụng bridge connection. Kết quả là (1) chất lượng âm thanh khá lên rõ, tuy nhiên (2) nghe nhạc bị vấp nặng và (3) địa chỉ IP của thằng PC NAS nhảy lung tung mặc dù đã được set tĩnh!!! Bác nào rành PC và network thử chiêu này xem sao, giải quyết thằng (2) và (3) để có được (1).

Lỗi bị vấp thì do thằng LAN & Wifi onboard Pi quá củ chuối Bác ah. Bác kiếm cái USB wifi dongle cắm vào ( tự nhận luôn - hoặc loại nào cắm nhận với Pi3 chạy Runeaudio) thì sẽ chạy phè phè không bao giờ vấp. Nhưng với file nặng ~ 300MB/1file nhạc thì potay hihi. Em đang kiếm con USB wifi 300Mbs ( ~ 37.5MB/s ) cắm nhận luôn thì mấy file 300MB kia chắc cũng chơi ngon lành cành đào :) .

Bên trên