Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

trung224

Well-Known Member
Chào mừng bác chủ @smallgent đã quay lại :)
Cho e hỏi màn hình 1602 và converter board ở Hn có chỗ nào bán không các bác? Gắn màn hình vào có ảnh hưởng âm thanh, có gây nhiễu không nhỉ
Bác cần màn hình làm gì ạ :? Theo em thấy tiện nhất là dùng smartphone để khiển nhạc. Thỉnh thoảng có vấn đề gì thì dùng laptop truy cập ssh là xong. Còn chuyện gắn màn hình vào thì với em cứ thêm một linh kiện điện tử vào là nhiễu lại thêm một ít,

mtminh

Well-Known Member
Sau một tuần vật vã vì không có kiến thức về code, cuối cùng thì pi2 của em (runeaudio 20170229) của xuất được thông tin ra màn hình LCD 1602 (kết nối qua I2C). Hướng dẫn thì có khắp các diễn đàn nhưng thực tế nó vướng lung tung, người không có chuyên môn về code như em rất khó khắc phục. Nếu các bác cần mình sẽ share file .img để khỏi phải mất thời gian cài cắm.
Em làm đã lâu rồi, bản 2016 lúc chưa có bản rune 2017. Không phải install python2 vì rune có sẵn rồi. Nhưng bị nhiễu làm tiếng có sạn thấy rõ. Ngắm và nghe đúng 1 tiếng sau em gỡ bỏ luôn :(

Hagemi

Active Member
Bác cần màn hình làm gì ạ :? Theo em thấy tiện nhất là dùng smartphone để khiển nhạc. Thỉnh thoảng có vấn đề gì thì dùng laptop truy cập ssh là xong. Còn chuyện gắn màn hình vào thì với em cứ thêm một linh kiện điện tử vào là nhiễu lại thêm một ít,
Mà hình này chỉ để hiển thị tên bài hát cho đẹp thôi bác. Nếu nhiễu thì thôi e chẳng thêm làm gì

Thanhvo31

Well-Known Member
Em quen một bác ngắt màn hình cdp đi và nói là nghe hay hơn.....

Chính xác là LCD sẽ ảnh hưởng tới chất lượng tín hiệu Audio đó ạ.
Theo em về giao diện đã có Phone, pad rồi. như bác @trung224
Trên CD luôn có Option tắt hẳn LCD để ưu tiên CL âm thanh.

Em xin trích dẫn từ Manual của Marantz CD6004
Audio EX 1 Audio EX 1 offers better sound.
• Digital output:No
• Display: Yes
Audio EX 2 Audio EX 2 offers best sound from analog outputs.
• Digital output:No
• Display: No (during play)

Chỉnh sửa lần cuối:

tml3nr

Moderator
Thế thì quá hay ! Theo e thì phần liên quan đế volume kiểu hardware ko nên đụng đến, có nhiêu tín hiệu thì feed vào ampli hết và chỉnh volume trên ampli. Rune họ cũng đã khuyến cáo trên Rune UI rồi là chất âm có thể thay đổi nếu dùng soft volume. AE xài soft volume thì thấy thế nào?
Software volume làm cho âm thanh mờ đi, thấy rõ lắm anh ạ. Hardware volume nó cũng suy giảm tí nhưng ít hơn nhiều. Theo em thì hoàn toàn chấp nhận được.

Trên ampli em set cố định khoảng 10h, khi đó hầu như 90% lúc nghe em để volume Rune 100%. Chỉ khi nghe buổi tối hay cd nào tiếng lớn quá em mới giảm xuống.

Hagemi

Active Member
Pi2 + Boss Dac giờ e bật 24/24 khỏi mất công bật tắt, chả biết cặp đôi này sẽ thọ được bao lâu :D
Bác @trung224 cho e hỏi hiện tại có em Dac Es9038 nào ngon ko bác nhỉ, em vừa cho đi cái Dac Es9028pro, lỗ nhiều hơn cả giá em Pi và em Boss cộng lại :D

gzelka

Active Member
thực ra python2 đã có sẵn sau khi cài đặt Rune rồi, bạn ko cần cài thêm gì nó đâu. Mình nói như vậy chứ chưa làm mà đọc thấy Rune tư vấn và nhắc như thế rất nhiều lần cho các member diy màn hình.

E cần anh giúp tóm tắt hiện giờ mình đã có thêm các board nào mới, diy thêm được gì ...cho đến đêm qua e mới mở bộ nhạc nghe tính từ cuối năm ngoái đến giờ, e quên khá nhiều rồi ...e nói thiệt đó ! Cái này gọi là e ko có nhà lâu lắm rồi nên cần where am I standing để biết mà how to go next :D ...Trả lại, sau này e sẽ giúp anh làm bộ nhạc chỉ mở khởi động khi anh về đến nhà cách còn 100m ...và nó sẽ chuyển sang trạng thái chờ standby khi anh ra khỏi nhà 100m ;) ..và hơn thế nữa !

Tóm tắt cho bác : anh em bây giờ chủ yếu dùng Pi với Boss Dac trực tiếp vào ampli. Nếu dùng DAC ngoài thì có PI + 502DAC ( Digione) + Isolator PI. Nguồn ghì các bác chịu chơi lắm, ngắt cái nọ vặt cái kia, dùng đến 3 nguồn riêng 5V, 3/3V, 1.8V cho PI. Em thấy linh kiện nhỏ tý nên cũng khiếp. Mạch lọc thì nghe đồn là SIGma 11 rất ngon hơn cả iFI, và LT3042\3045 rất ít nhiễu lownoise ạ. Em nghe bác dùng con 1083Pro giá rẻ giờ cũng dao động lắm. Báo cáo bác hết.

trung224

Well-Known Member
Pi2 + Boss Dac giờ e bật 24/24 khỏi mất công bật tắt, chả biết cặp đôi này sẽ thọ được bao lâu :D
Bác @trung224 cho e hỏi hiện tại có em Dac Es9038 nào ngon ko bác nhỉ, em vừa cho đi cái Dac Es9028pro, lỗ nhiều hơn cả giá em Pi và em Boss cộng lại :D
Es9038 mới quá nên giờ rất ít sản phẩm, đa phần ở phân khúc 500 USD trở lên, bác nên chờ tầm hơn 1 năm mới có thể có sản phẩm giá rẻ hơn

Hagemi

Active Member
Tóm tắt cho bác : anh em bây giờ chủ yếu dùng Pi với Boss Dac trực tiếp vào ampli. Nếu dùng DAC ngoài thì có PI + 502DAC ( Digione) + Isolator PI. Nguồn ghì các bác chịu chơi lắm, ngắt cái nọ vặt cái kia, dùng đến 3 nguồn riêng 5V, 3/3V, 1.8V cho PI. Em thấy linh kiện nhỏ tý nên cũng khiếp. Mạch lọc thì nghe đồn là SIGma 11 rất ngon hơn cả iFI, và LT3042\3045 rất ít nhiễu lownoise ạ. Em nghe bác dùng con 1083Pro giá rẻ giờ cũng dao động lắm. Báo cáo bác hết.
Bây giờ nguồn nào cho Pi cho chất lượng âm thanh tốt nhất bác nhỉ

linh0983

Well-Known Member
Lô Boss Dac của bác @Thanhvo31 về chưa ? 5 Isolator Pi của mình cuối tuần này .Đợt GB2017 bác có order hàng của ian ko a . ( Mình có thấy nick bác đợt này ) . :cool:

Thanhvo31

Well-Known Member
Lô Boss Dac của bác @Thanhvo31 về chưa ? 5 Isolator Pi của mình cuối tuần này .Đợt GB2017 bác có order hàng của ian ko a . ( Mình có thấy nick bác đợt này ) . :cool:

Đang ở HQ bác ạ. Kế hoạch T6 này nhận được.
Tôi đã đặt allo isolator nên hoãn của iancanada. Nếu bác đặt rồi sẽ trao đổi với allo sau nhé.

linh0983

Well-Known Member
Board nguồn này mình tháo từ CDP . Nó ra đầy đủ áp có thể độ nguồn cho Pi3 a ( Phần cách ly cho dac dùng nguồn LPS ) . :rolleyes:

Ổn áp IC AN80T54 .

Vậy board này dùng cho CDP có nhiễu nhiều ko a . ;)

trung224

Well-Known Member
@linh0983 : Cái này em ko chắc đã dùng tốt cho Pi. Vì nguồn cho phần cơ và chip xử lý trong CD (ở tần số thấp) khác với nguồn dành cho chip cao tần như các chip CPU; USB/LAN micro-controller. Em cũng thử tìm datasheet của ổn áp IC AN80T54, nhưng ko thấy thấy có thông số gì về độ nhiễu.

thebluewindows

Well-Known Member
Bác @linh0983 nhập isolator pi có dư bộ nào ko ạ?
Bác @Thanhvo31 nhập 502 có dư bộ nào ko ạ?
Vừa rồi e loay hoay AB ko theo dõi hết đc. E dùng Pi với DAC ngoài, đang cắm usb, băn khoăn hướng chuyển sang coax với 2 board trên...

Bên trên