Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

khoaikhet

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Đọc các bài viết của bác smallgent, phải công nhận là bác bá đạo thật, nhờ bác smallgent mà nhiều ae biết nhiều hơn, giải quyết được nhiều vấn đề có thể nói là "bế tắt". Thanks bác smallgent.

smallgent

Well-Known Member

Đọc các bài viết của bác smallgent, phải công nhận là bác bá đạo thật, nhờ bác smallgent mà nhiều ae biết nhiều hơn, giải quyết được nhiều vấn đề có thể nói là "bế tắt". Thanks bác smallgent.

Hahaha sáng giờ có đọc comment bạn rồi nhưng busy quá ko trả lời. Ủa mà up hình đồ ăn up lên có được khen ko vại ...cái ốp la đó là mình cook thiệt lun ...từ trứng gà tre đá nha ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

Cách nào đơn giản nhất để mình biết nguồn sạch cỡ nào ?

chipno

Active Member

@tlm3rn adapter Ipad Air 1 nghe ra sao bác.

tml3nr

Moderator

@tml3nr adapter Ipad Air 1 nghe ra sao bác.

Hôm trước em có thử so sánh:

1. Anker 2.4A
2. Dell Venue 8 2A
3. JBL loa bluetooth 2.3A
4. iPad Air 1 2.4A
5. iPod 1A (retail box)
6. iPhone 5S 1A
7. Raspberry Pi 3 2.5A
8. Pin Asus ZenPower 9600mAH
9. ifi ipower 5V-2.5A

Em có vài nhận xét sơ bộ như sau ạ:

- Đặc điểm chung của các nguồn switching thường là tiếng không sạch, tiếng treble nghe hơi sạn, voice sibilance rõ. Bass nhẹ và nhòe. Âm thanh phẳng, mid chìm. (Anker, iPhone 5S)

- Em nào tiếng treble sạch hơn, thường mid chìm và bass nhòe hơn. (iPad Air, iPod, JBL)

- Em nào tiếng bass tốt, mid rõ thường dải trên sạn nhiều, sibilance rõ. (Dell Venue 8, Raspberry Pi)

- Cục pin Asus nghe khá hơn các em trên, trên mọi mặt.

- Em ifi ipower nghe hay hơn pin Asus

chipno

Active Member

Pi 3 của mình , sao nhiều lúc turn off mà các đèn của pi và hifiberry vẫn còn sáng

smallgent

Well-Known Member

Xong! Vừa đặt cục tăng phô R-core 30VA xịn hàng Zero Zone, input 230VAC, output 9VAC-1.65A x 2 về đấu board ra 5VDC-5A cho RP2/C2 "đua" với bạn @tml3nr ;) ... xem ai "sạch" hơn :D

cuFronF

mình kiếm được biến áp R rồi. giờ không biết dùng chip gì để ra 5V tốt nhất ah
Ra Nhật Tảo sưu tầm xem board nào ngon, còn ko lại mua từ AliExpress như mình share ở trang trước. Chip regular ngon nhất giờ là 1083 cho dòng cao vì RP /C2 đòi hỏi ít nhất 2A nếu như gắn hdd, dac on board. Lưu ý là tụ lọc xịn Elna, Nichion, Pana, Nippon và dung lượng càng lớn càng ngon, ít nhất 2200uF.
Board của anh smallgent dùng được cho họ LM317, LM337; LT108*.Dòng tối đa cho mấy em này lần lượt là LM317, LM337: 1,5A. LT1085: 3A; LT1084: 5A; LT1083: 7,5A.
- LM317, LM337 anh chipno có thể mua ở VNDIYShop (anh google nhé!). Hàng xịn, rẻ nhưng dòng nhỏ.
- LT1083 xịn, rất khó mua. LT1084, LT1085 mua xịn cũng 6-8 $ chưa ship. ^:)^

Vậy theo em, ngon - bổ - rẻ có 2 phương án:
Phương án 1: Anh chơi con LM1084 (5A) hoặc LM1085 (3A).
Chính hãng thì mua ở đây:
Mã:
http://www.digikey.com/product-detail/en/texas-instruments/LM1084IT-ADJ-NOPB/LM1084IT-ADJ-NOPB-ND/363557
Nhái thì đây:
Mã:
http://linhkienbandan.com/?s=LM1084&post_type=product
Phương án 2: Anh mua mạch + LT1084 cũ + linh kiện khác (hoặc cả KIT)ở đây:
Mã:
https://world.taobao.com/item/39953173390.htm?spm=a312a.7700714.0.0.eTcK6e#detail

Hiện tại, em đang dùng mạch + LT1084 cũ (trên linh kiện có ghi THAILAND - vẫn chưa xịn) mua như phương án 2. AC vào 8V, lấy DC 6,3V thì LT rất nóng. Hạ AC đầu vào thì sẽ cải thiện được vấn đề nhiệt nhưng em đang ngại làm. Để nắn lọc, chỉnh áp về 5 VDC thì AC đầu vào nên khoảng 6VAC chứ không nên lớn hơn.

filmvietz

Member

xin cho mình hỏi, vì mình chỉ mới biết tới RP qua topic này thôi. nếu mình muốn sài usb DAC in USB audio 2.0 mode(xmos driver), thì mình phải làm sao?

cám ơn bạn

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

@tml3nr mình định chơi Ifi ipower , hợp lý k bạn

smallgent

Well-Known Member

@cuFronF: à ha có thêm bạn tham gia biết về điện tử hay quá. Yeah 1083 bán online đúng là xuất xứ Thailand nhiều. Board mình thì ko rõ 1083 từ đâu nhưng do input từ cục biến thế IE của mình là 12VAC nên nó hơi nóng. Chạy 1h mình rờ cầm vào thấy nóng, ko phỏng đoán chừng 50 - 55 độ C chắc ổn. Để xem xem có mua được vài cái 1083 từ chợ Akihabara, Tokyo, Japan được ko về thay cho nó ngon, sạch để đua với @tml3nr ;) ...chính vậy đêm qua order cục biến thế R-core ra 9V (vì ko có 6V hay 7.5V) sẽ giúp nóng ít đi tí, tiết kiệm điện uống cafe nghe nhạc :D

@filmvietz: cắm cổng usb trước khi mở RP/Rune là được, sau đó trong phần cài đặt của Rune chọn MPD phần audio output chọn cái xmos usb dac có trong danh sách, save lại là từ lần sau khi Rune mở là nó nhớ usb dac của bạn. Chúc vui.

@chipno: adapter của iFi được fan Raspberry dùng rất nhiều đó bạn, nó được thiết kế cho audiophile mà! Bạn @tml3nr đã chia sẻ trải nghiệm phía trên rồi đó ;)

Chỉnh sửa lần cuối:

chipno

Active Member

Mình mua rồi ah. Làm phát cho nó nhanh ah. Chờ đợi như bác e chờ k nổi. Hihi

linh0983

Well-Known Member
Nếu bác ko ngại khó để hạ điện thế xuống bác tháo bớt vòng dây ở cuộn thứ cấp . Hi

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: vầy a: mấy năm trước điện lưới quản lý tương đối khá ko sụt áp. Hơn năm nay điện sụt áp có lúc e đo còn 208V (thật là chán) nên theo tỉ lệ này đầu ra tụt theo nên đó cũng là lý do e ko tìm mua biến thế có áp ra 6 VAC hoặc 7.5VAC vì 9VAC sụt xuống cho là đến 15% luôn, tức còn khoảng 9 x 0.85 còn 7.65VAC thì board vẫn chạy ổn ra 5VDC.

Nói về vụ sụt áp e cứ nghĩ là tại sao lại quản lý kém thế, e đoán là cái trò giảm áp này phía điện lực lợi vì áp giảm thì để cái máy nước nóng nhà e nó chạy đủ nóng thì dòng phải tăng, mà tính công suất tiêu thụ (số nhảy trên đồng hồ tính tiền) tăng lên do công suất điện tiêu thụ P = R*I*I mà nên khi áp giảm xíu dòng tăng nhiều hơn tiền phải trả nhiều hơn, mà nhiều hộ gia đình thì a xem đó mất nhiều như nào. Để ghi nhận 1-3 năm kiện cho họ "sập" luôn một lần :D

cuFronF

@linh0983: vầy a: mấy năm trước điện lưới quản lý tương đối khá ko sụt áp. Hơn năm nay điện sụt áp có lúc e đo còn 208V (thật là chán) ....
Thỉnh thoảng em vẫn kiên nhẫn quấn biến áp. Em trọ ở Hà Lội, đo ban ngày là 225V, khuya thì 228V. Anh nghĩ thế tội cho mấy anh Điện Lực. Các anh ấy đâu có tính giá xây biệt thự với cả phúng viếng hiếu hỉ vào giá điện đâu mà phải làm vậy anh ơi! :))

khoaikhet

Member

Mình dự định ship con Hifi shield for c2 mà tìm bộ case cho combo C2 + Hifi shield mà không thâý, bác nào biết giúp mình ới. Thank

smallgent

Well-Known Member

@khoaikhet: có nè e ;)
http://ameridroid.com/products/odroid-c1-case-compatible-with-hifi-shield-clear

Dù sao thì vẫn có 1 lưu ý quan trọng là case đó cho chỉ Hifi Shield [out ra 2 RCA (L/R)] cái mà HK mới ngưng sx chuyển sang Hifi Shield Plus (thêm 1 cổng optical) nên là cân nhắc trước khi đặt hàng, còn ko đặt về rồi định vị khoan thêm cái lỗ cho cổng quang kia ;)

lmcuong4u

Active Member

Giữa ifi ipower và LPS này

thì cục nào nên dùng bác smallgent ơi?! Đau đầu quá!

smallgent

Well-Known Member

Hahaha ...mình mua bộ xuyến xịn đó cấp điện cho cái USB DAC SMSL M8 vì dac này cấp điện bằng switching adapter 9VDC-1.3A ...nếu mua cấp cho RP hoặc C2 là quá ngon luôn vì nó 50VA tính ra hao hụt thì dòng lên cỡ 7.5A thì "dư xăng" rồi, nhớ lúc đặt hàng nói họ chỉnh 5VDC nhé, ae ai biết chút cứ mua về rồi mở ra cắm VOM hiện số chỉnh đúng boong 5VDC cũng được.

Lưu ý đầu ra là jack 5.5x2.1 trong khi RP / C2 là micro USB nên nói luôn họ mod lại cho luôn nhé.

À cuối cùng là giá của bộ xuyến "hịn" đó là 82 obama...mình share để ae biết mà trả giá để mua bằng hoặc rẻ hơn...chứ đừng méc bà xã mà tội nghiệp mình ;) :D

P.S: mình chat chọc cô bán hàng tên là Carrie cổ tặng cho sợi cáp nguồn (power supply cable) đầu phích cắm tròn (European plug) chứ nguyên "hịn" ko có đâu nhé. Mình nói tặng là phải cáp xịn luôn nhé, cổ nói hàng em xịn lắm, mình nói chưa test sao biết :D, chính tặng cọng xịn cái khi ship weight tăng hơn 200g đẩy ship từ gói thường sang fast courier làm 5 bữa là nhận hàng luôn. Mình hỏi phí ship tăng lên có sao hem, cổ nói sau này mình mua thêm hàng là được rồi...chắc bị ẻm th....xong haha :D

Kể ở trên vui chút quay về so sánh iFi và cái adapter xuyến theo mình cục xuyến giá cao, mình cũng ko có iFi để thử nên ko biết nhưng nói về audio thì xuyến là thứ đáng chơi cũng như tăng phô R-core cũng vậy như sắp tới mình sẽ làm 1 cái adapter riêng cho RP2/C2 tăng phô R-core chỉnh lưu và ổn áp, dòng board của ZeroZone, cái xuyến kia cũng board ZeroZone. Nói vậy chứ iFi đã được fan audio đánh giá khá tốt. Ở mức tinh tế trên cả cục pin DC cấp nguồn thì mọi sự khác biệt ko dễ nhận ra mà chỉ có thể đánh giá bằng/qua các bản nhạc hay/thích nghe để có thể biết được chất âm có cải thiện ko? (âm trường, độ chi tiết, độ thật, ...) như mình thì mình thấy mặc dù độ khác chỉ là ít nhưng đáng giá.

Nói tiếp về iFi, bạn @tml3nr có 2-3 lần nhắc là nghe hay hơn trường hợp dùng pin rồi thì mình nghĩ cũng đáng để chơi khi giá nó dễ chịu hơn xíu so với xuyến adapter mình mua nên bạn cứ cân nhắc.

2 tuần nữa mình có cục R-core 30VA mình sẽ thử rồi tào lao típ :D

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member

Lấy dây nguồn quấn 2 vòng quanh cục ferrite loại tốt thì nguồn switching bình thường hay chả kém gì ifipower. Bọn ifi này điêu lắm, quảng cáo dùng công nghệ hàng ko vũ trụ gì đó, giá thì đắt vãi ở mức vũ trụ luôn.

Bên trên