Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

geekstore

Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Team phát triển Rune xác nhận hiện chỉ mới một vài usb dac được hỗ trợ. Nhà sx HK khuyên dùng dac on-board Hifi Shield của họ còn mình chờ cái usb sound card (1 kiểu dac usb nhỏ chip CM108H giải mã 16/44.1 để test xem sao).

Mình đã thử khá nhiều DAC, cũng như vài loại chịp nhận USB (Đa phần là XMOS), mình thông báo là Rune nhận được hết nhé, bác nào dùng XMOS thì coi như là yên tâm!

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: bạn thử với Rune cài trên RP2 / RP3 hay C2? Cảm ơn.

doanthieugia19

Active Member

bác smallgent cho e hỏi là cái C2 với hifishield nghe có hay như hifiberry + rp2 không bác? E đang ngắm nó để vừa xem phim vừa nghe nhạc luôn! Ah, mà bác test passthrough 4K của con C2 chưa? E thấy nó có HDMI 2.0, không biết lên được bao nhiêu Hz bác nhỉ!

---------- Post added 08-06-2016 at 21:13 ----------

E cũng muốn qua giao lưu, hay bác offline để ae giao lưu với! :)

vote cho ý tưởng này, hay chủ nhật off đê !!

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hy vọng sẽ có các bo này xuất xưởng sớm dành cho Pi ( Theo nguồn của bác Trung244 ) lúc đó ae dùng Pi có thêm một lựa chọn .
http://www.pi2design.com/coming-soon.html

A thử luôn từ HifiBerry đi nè...khỏi chờ ....cũng amp class D được thiết kế chuyên biệt cho RP2 / RP3
..dùng nguồn ngoài tha hồ mà mod + cách ly luôn đảm bảo ngon

[h=1]Amp+ .... just connect your speakers[/h]

$59.90 Add to cart

The HiFiBerry Amp+ is a high-quality, highly efficient Class-D power amplifier for the Raspberry Pi. Mount it onto the Raspberry Pi mode A+,B+, Raspberry Pi 2 or 3 and you have a stereo audio system. You only have to connect your loudspeakers. It is the ideal building block for multi-room audio installations.

• up to 25W output power
  • capable of driving 4 Ohm speakers (also works with higher impedance speakers)
  • fully controllable from the Raspberry Pi
  • 44.1kHz and 48kHz sample rates
  • digital-analog conversion included, no need for external DACs or sound cards
  • Fully digital sound path for optimal audio performance
  • Connects directly to the Raspberry Pi, no additional cables needed
  • Only one 12-18V external power supply needed for both AMP and the Raspberry Pi, no need for USB power supply anymore
  • Comes as a pre-fabricated kit,no soldering needed
Raspberry Pi compatibility: Note that the HiFiBerry Amp+ works only with the newer Raspberry Pi model A+ and B+,2, 3, not with the older model A/B.

smallgent

Well-Known Member

Mình đã thử khá nhiều DAC, cũng như vài loại chịp nhận USB (Đa phần là XMOS), mình thông báo là Rune nhận được hết nhé, bác nào dùng XMOS thì coi như là yên tâm!

@geekstore: bạn thử với Rune cài trên RP2 / RP3 hay C2? Cảm ơn.

Bạn xác nhận giúp mình nhé là bạn đã thử các USB DAC / XMOS đó khi chạy Rune trên RP2 hoặc RP3 phải không? Cảm ơn.

smallgent

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Hy vọng sẽ có các bo này xuất xưởng sớm dành cho Pi ( Theo nguồn của bác Trung244 ) lúc đó ae dùng Pi có thêm một lựa chọn .
http://www.pi2design.com/coming-soon.html

So sánh về mặt kỹ thuật thì HAT board của Pi2Design từ link anh share nhỉnh hơn về nhiều mặt ...nhưng để xem giá bán bao nhiêu?

Các ưu điểm là:

- 24/192 dùng chip Woflson WM8804 có clock riêng chạy chủ động, mức nhiễu siêu thấp.
- Dùng nguồn ngoài cấp 5VDC qua jack cái 2.5mm khi đó bỏ jumper ra. Nguồn 5VDC thì quá tiện lợi kết hợp với mấy nguồn linear hiện hữu.
- Có 3.5mm headphone out kết nối amp + loa ngoài
- Có optical / coaxial output nếu dùng DAC ngoài

doanthieugia19

Active Member

Ah bác smallgent bữa hôm ship con DAC+ về vietnam hết tổng bao nhiêu vậy?? Tính ra tiền việt nha, e tính thuê dịch vụ cho nó nhanh. :D

smallgent

Well-Known Member

Mình mua từ hãng đúng giá, về đến nhà ông đưa thư vứt vào nhà đi ko cần nhìn haha ...thuế = 0đ nhưng tin mình đi nếu ship nhanh là bị HQ đòi tiền gì đó ko biết chắc cũng phải thêm hơn 100k đấy ...ghét ! :)

doanthieugia19

Active Member

Mình mua từ hãng đúng giá, về đến nhà ông đưa thư vứt vào nhà đi ko cần nhìn haha ...thuế = 0đ nhưng tin mình đi nếu ship nhanh là bị HQ đòi tiền gì đó ko biết chắc cũng phải thêm hơn 100k đấy ...ghét ! :)

chài thế thì phải đợi 1 tháng rồi, chắc cũng dài cổ như bác hồi xưa. Thôi đợi chờ là hạnh phúc vậy . Khi nào bác rảnh cho e qua nghe nghe ké bọn Raspberry Pi + M8 của bác cái đê. Nghe hợp về e còn đầu tư chứ :D

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

So sánh về mặt kỹ thuật thì HAT board của Pi2Design từ link anh share nhỉnh hơn về nhiều mặt ...nhưng để xem giá bán bao nhiêu?

Các ưu điểm là:

- 24/192 dùng chip Woflson WM8804 có clock riêng chạy chủ động, mức nhiễu siêu thấp.
- Dùng nguồn ngoài cấp 5VDC qua jack cái 2.5mm khi đó bỏ jumper ra. Nguồn 5VDC thì quá tiện lợi kết hợp với mấy nguồn linear hiện hữu.
- Có 3.5mm headphone out kết nối amp + loa ngoài
- Có optical / coaxial output nếu dùng DAC ngoài
Bác nói chính xác xem giá High-Performance Digital Audio HAT là bi nhiêu a . Mình sẽ chờ vậy . Hi

@smallgent: Có 1 điều lạ là e xài digi+ thấy thằng rune chuyên gia downsampling, nhạc 24 của e bitrate lên tới 5.2mb mà nó vẫn ghi là 16/192 ko hiểu thế nào pác nhỉ? có cách nào config cho nó xuất original ko pác?

geekstore

Member

Bạn xác nhận giúp mình nhé là bạn đã thử các USB DAC / XMOS đó khi chạy Rune trên RP2 hoặc RP3 phải không? Cảm ơn.

Vâng, chạy trên RP2,3 bác nhé, mình nghĩ một khi nó đã port sang C2 thì mọi thứ phải giống chứ (mình có thể sai)

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: cái trang đó mấy cái hình toàn dạng prototype (mô hình) thôi chứ chưa ra chính thức mà nên giá, hành hay tỏi cũng chưa có luôn.

@sushisu2007: để mình xem trên diễn đàn Rune giúp bạn xem sao rồi quay lại với bạn sau. Trước mắt cho mình hỏi:
1) lúc gắn DIGI+ bạn đã bỏ dấu # trước dòng mà có hifidigiplus trong config.txt chưa?
2) trong MPD chọn đúng tên DIGI+ chưa?

smallgent

Well-Known Member

@geekstore: cảm ơn bạn đã xác nhận. Rune trên RP2/RP3 out ra usb dac thì ngon rồi, còn ý kiến của mình trong phần trước đang nói bản Rune đầu cho C2 thư viện mpd chưa hoàn chỉnh nên tín hiệu out ra usb dac còn nhiễu trừ 24/192. Theo như tìm hiểu của mình cho đến đêm qua thì hãng HK đã xác nhận sơ đồ chân I2S trên C2 khác so với trên RP2, hay nói chính xác là khác so với chuẩn quy định mà thư viện giải mã chưa nâng cấp tương ứng gây ra chuyện âm thanh từ các usb dac bị nhiễu. Thôi phải chờ bản Rune kế vậy.

Đó cũng là lý do HK tung ra Hifi Shield Plus có thêm cổng optical cho ai xài DAC ngoài vào cuối tháng năm vừa rồi... chuyện gì cũng có lý do của nó cả ;). Phát hiện này cá nhân mình rất hài lòng để biết đường vọc. Ai muốn thì mình làm cho cái board bé xíu 200k gắn thêm lên C2 có cổng optical xuất tín hiệu lên đến 24/192 đưa ra DAC ngoài nghe nhạc nhé. Mình đặt linh kiện xịn về + thời gian làm chắc 1 tháng quá...haizz :)

geekstore

Member

Mình chỉ dùng USB DAC thôi, cho tiện và còn xuất được DSD, mình biết là cổng USB của Raspberry nhiễu do chia với cổng Ethernet, nhưng mình dùng nguồn tuyến tính và USB dac của mình đa phần đều dùng nguồn cấp riêng.

doanthieugia19

Active Member

Hồi chiều e mới mua pi 3 về, đang loay hoay setup, đang vướng ở chỗ kết nối bằng wifi cho pi 3 được ko ah?? Sao vào giao diện cắm chuột lên ko thấy con trỏ ở đâu cả! hixx

geekstore

Member

Hồi chiều e mới mua pi 3 về, đang loay hoay setup, đang vướng ở chỗ kết nối bằng wifi cho pi 3 được ko ah?? Sao vào giao diện cắm chuột lên ko thấy con trỏ ở đâu cả! hixx

Bạn dùng Distro nào?

smallgent

Well-Known Member

...đang nhậu Tết Đoan Ngọ ...phải dừng trả lời. RP3 có kết nối wifi mà, tắt bluetooth đi.

Bên trên