Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

concobe

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác onlne hay offline tùy thích để đó nó cũng vậy nó quay quay 18/24 suốt vài năm nay rồi .
Link này suốt đời đi theo Nas đây .
http://buffalonas.com/linh0983/
Còn Lossless + Thế giới động vật mấy em SV sưu tầm a .
Bác đang dùng Nas nào vậy? E đang tính làm 1 cái tận đụng mấy cái Hdd cũ chứa nhạc cho con pi, nhờ bác tư vấn giúp.

linh0983

Well-Known Member
Bác play : Kodi + plugin xshare , USB Audio Player PRO , Neutron Music Player , VLC media player , RuneAudio . . .

linh0983

Well-Known Member
Minix X7 bác mod frimware android 5.1 play với ứng dụng USB Audio Player PRO nó vẫn xuất được âm thanh Hi-res 24/192 bình thường qua cổng USB . Mình thấy Minix X7 làm transport với USB Xmos vẫn hay , chạy suốt ko nóng . Nas + Modem để dưới nhà , nghe nhạc ban đêm qua LAN trên gác êm ru bà rù ko nhiễu . Điều khiển bằng DT qua WiFi Direct . Hôm nay nó tiến thêm được một bậc là được nuôi bởi nguồn sạch . Khi đã dùng quen một cái gì rồi muốn bỏ hay thay thế cũng hơi khó bác chủ a . Tối qua X7 nghe qua ES của bác đến 3 giờ sáng hết đi lễ CN luôn đành đi buổi chiều vậy cũng sắp đến giờ rồi đó bác . Bye

chipno

Active Member
Ðề: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

sao mình add nas của bác linh0983 vào rune không được. bác nào chỉ giúp mình

smallgent

Well-Known Member

Haha...nghe a nói vậy ra cái board DAC Sabre ES9023 được quá rồi còn gì. E đi lễ sáng sớm rồi, đang trên đường về lại Sì goòng. Về chắc trễ nhưng vẫn nóng lòng lấy nó về nghe hy vọng đến nơi a còn thức :)

Mà có vài bước đến nhà thờ thế e chưa tưởng tượng ra được cứ bị nhắc đi lễ suốt nhỉ, nghe sao giống hồi nhỏ bị lay dậy đi lễ sáng miết haha.

nsnhd

Well-Known Member
Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Bác play : Kodi + plugin xshare , USB Audio Player PRO , Neutron Music Player , VLC media player , RuneAudio . . .

Trên PC mình thử bằng VLC media player, khi add địa chỉ nas của bác vào network URL nó ko hiểu. Mấy soft kia cho android.

DanielTran

Well-Known Member

Em ko phải chuyên gia nhưng có thể là ripple voltage bác ạ
Ps. Giá và thương hiệu nữa :D

Ripple voltage là cái này phỏng bác? Chà, vậy phải đo rồi, mà kết quả đo khi không tải với khi đang chịu tải lại khác nhau nữa.

smallgent

Well-Known Member

Mấy jụ ripples, dùng tụ xịn (Elna) là kéo căng cái sóng lăn tăn kia ra. Muốn mạnh dùng tụ lớn, chưa đã dùng cả giàn tụ đấu matrix gọi là capacitors bank. Thôi tìm mua mấy board xịn làm sẵn là xong :) nói nhiều nghe học thuật quá trong khi nguyên lý này chả thay đổi mấy. Các sóng siêu cao tần thì phải dùng mấy tụ gốm xịn nữa, túm lại chỉ là tụ lọc là chính. Còn jị ứng nhiễu làm thêm vỏ bọc Faraday nối ground bọc ngoài là bặt vô âm tín nội bất xuất ngoại bất nhập luôn, giống cái Music Server $12,500 bạn @Thanhvo31 đã share.

Biểu đồ trên vẽ rất nguyên lý kiểu chỉ để dạy học, chứ ở mức 5V cái board của mình rectify ra 9VDC xong, lọc, ổn áp nó cắt bay mất đoạn sóng kia tiêu rồi còn mỗi chân sóng 5VDC à, dùng DMM cấp 1% như của mình đo ra 5.00VDC :) nên mình thấy bạn @geekstore quá chuẩn là "đo kiểu gì" quá đúng. Lưu ý mình chỉ nói từ cái R-core của mình thôi nhé các bạn.

geekstore

Member

Đo DMM thì sao ra được ripple voltage hả bác?
Các bác quan tâm thì xem cách họ đo nhiễu SMPS
[video=youtube;pKXPqApOYfk]https://www.youtube.com/watch?v=pKXPqApOYfk[/video]

tml3nr

Moderator

Không liên quan lắm, nhưng nhắc đến ripple & noise em có một kỷ niệm vui vui. Lúc còn mày mò phát nhạc trên PC. Nghe nói cái PSU Corsair AX1200i các thông số rất đẹp, em lấy một cái về thử (7.5tr). Tiếng nó vừa bí, vừa ồn khủng khíp. Nghe khó chịu hơn cái Acbel 650k em đang dùng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

DanielTran

Well-Known Member

Em đâu biết đo đạc gì; trên kia em chỉ hỏi dấu hiệu để nhận biết một bộ nguồn xung thế nào là tốt. Như vậy thì có lẽ một bộ nguồn mà các tụ được đấu theo kiểu matrix là một bộ nguồn được thiết kế tốt. Không liên quan nhưng em liên tưởng đến khi mở nắp con DL-50 cũng thấy phần nguồn (dù không phải nguồn xung nhưng vẫn) được thiết kế theo kiểu matrix này. Khi tắt amp thì nhạc vẫn có thể phát đến cả phút sau đó mới tắt, do xả tụ.

geekstore

Member

Lọc nguồn có nhiều kiểu lắm, tuỳ vào mục đích phục vụ nữa, vd Amp Class A thì thường dùng nhiều tụ, nhưng còn có thiết kế CRC (hay gì đó)
Cap matrix là thứ bruteforce chứ ko phải là "thiết kế" tốt.
Còn các thiết bị nhỏ thì nhiều kiểu nhưng thường là dùng chip ổn áp, tiện mà thông số đẹp!

linh0983

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Trên PC mình thử bằng VLC media player, khi add địa chỉ nas của bác vào network URL nó ko hiểu. Mấy soft kia cho android.
Bác play trực tiêp trên web buffalo bằng trình VLC media player ko cần add URL . Thích nghe bài nào cứ click vào file đó mà nghe thôi a.

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: đêm qua lấy cái board a sửa giúp về ghim C2 nghe liền ... hay quá a ơi ! Đúng là chip Sabre ES9023 nó có cái hay riêng của nó ... haha đúng như ae mình tâm sự, bảo DAC $9.00 ai tin :D

@NamkingWIN: A nghe hay quá e ạ, chắc nó hợp với Denon / Klipsch.

smallgent

Well-Known Member

@linh0983: hình trên e chạy RP2/DAC+ có cái usb64GB chứa nhạc. C2/ES9023 play Rune browse lấy nhạc từ RP2 nhẹ nhàng luôn a. Cảm ơn a nhiều đã giúp e thay 2 con chip điều áp 3.3v cho board ES9023 do hôm trước "mắt nhắm mắt mở" cắm điện lộn cực :). E nghĩ cách đi dây cáp đỏ nối -, cáp đen nối + của board này đúng là ác mộng nếu ko chú ý xem trực tiếp trên board.

E đang nghe bài "Em về kẻo mưa" Lệ Quyên hát, tiếng đàn bầu + đàn tranh + bộ gõ hay quá !

Chúc a 1 tuần công việc tốt!

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên