Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới

Veracocha

It sees the directory I added, but it doesn't see the flacs in it? It says empty.... When I want to scan my library, the hard disk does not activate and scan.

linh0983

Well-Known Member
Khi nào cuối tuần qua em nghe thử nha anh
Tôi đã hoàn thành music server daphile để so sánh trên bộ nghe của bác ui . . . ? :mad:

Corei3 ram 8GB tận dụng làm music server Daphile , kiếm chú DSD bỏ vào là ngon lành . :mad:

Hôm qua họ định thay mh + pin sáng nay thành máy xác bác @toi511 ạ . (chế tiếp ui . . . ) . :cool:
Dùng chính cái vỏ của nó ko phải chế biến gì các bác ạ . :cool:

OS phiên bản rt cài thắng vào SSD16GB . :confused:

Kết nối thông qua Wifi-5G . :mad:

Ram 8GB dư dùng ram root ạ . :eek:

Corei3 scan nas nhà ngon thông qua cifs . :cool:

Đang phát Qobuz tuyệt vời . :p

So sánh trên bộ nghe bác Duẩn rất đơn giản . :eek:

Cũng y như mình thôi hihi . :cool:

chipphone

Active Member
Tôi đã hoàn thành music server daphile để so sánh trên bộ nghe của bác ui . . . ? :mad:

Theo em X86 vẫn nhỉnh hơn ARM anh ạ . Tab em xong chưa sáng mai em ghé ?

Veracocha

@Veracocha Can you help me check?
  1. Goto: http://raudio:9000/default
  2. Add the folder and rescan.
We may have a problem with the Material Skin when scanning music on Arch Linux.
I tried , but no chance , but I found better options

My music > Disks and folder > mnt > mpd > Nas > Flac ( My folder name )

In this way, when I show the path to the folder I shared, there is no need to scan it, it sees the files in it directly , but to many clicks , Is it possible to add my Flac folder to favorites ?

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
I tried , but no chance , but I found better options

My music > Disks and folder > mnt > mpd > Nas > Flac ( My folder name )

In this way, when I show the path to the folder I shared, there is no need to scan it, it sees the files in it directly , but to many clicks , Is it possible to add my Flac folder to favorites ?
I will make accessing USB, NAS, SD folders simple clicks and update them in version 7.4.

Pin Disks and folder to Home Screen:

Disks and folder/USB/Flac...

Chỉnh sửa lần cuối:

huyen82

Active Member
I will make accessing USB, NAS, SD folders simple clicks and update them in version 7.4.

Pin Disks and folder to Home Screen:

Disks and folder/USB/Flac...
Theo dõi dự án này của bạn cũng đã lâu nhưng hôm nay mới có thời gian test thử. Cái này lạ và mới đối với mình nên cũng còn bỡ ngỡ cách cấu hình và sử dụng nhưng bước đầu thấy ok. Mình đang cài bản 7.3 mọi thứ có vẻ tốt nhưng cũng loay hoay mất khá nhiều thời gian với lỗi như bạn ở trên. Mình đã làm theo hướng dẫn của bạn rồi add lại nhưng cũng ko được nên hiện tại đang chơi theo cách my music > disks and folder > mnt > mpd > nas > ...
Cảm ơn và chờ bản 7.4 sắp tới.

quatmo

Well-Known Member
Các bác download bản 7.6

----| Add menu Add Scan Music
----| Add UTF8 support
----| Simple accessing to USB, NAS, SD
----| Fixed link menu
----| Fixed config SQ output
----| Fixed reboot - shutdown

Chỉnh sửa lần cuối:

quatmo

Well-Known Member
LMS trên Volumio mình hoàn thiện hơn 1 năm trước và rất nhiều người dùng đánh giá cao và chuyển sang dùng nó (không publish free).
Tuy nhiên để tìm kiếm âm thanh hoàn hảo hơn vẫn là chọn LMS-SQ trên ArchLinux và mình support free, mình muốn bất cứ ai cũng dễ dàng tiếp cận sử dụng miễn phí.

Sẽ đến lúc tìm kiếm Pi 2-3 không ra vì theo thời gian nó bị hư hết, mọi người dùng Pi mới hơn. Nên mình tập trung cho bản Pi 4 này. Dường như bản cho LMS-rAudio cho Pi 4 không nhiều người dùng, ngay cả những bản build dùng để cài đặt cũng vậy, không có nhiều thời gian để test, chỉ có mỗi hai bác Tây phản hồi, nên để mọi thứ tốt hơn sẽ cần thời gian nhiều hơn.

Mình cố gắng để nó hoàn thiện hơn, dễ dùng hơn trong thời gian sớm nhất, tranh thủ giai đoạn này không bận công việc để làm nó.

toi511

Well-Known Member

Hôm nào làm ly cafe nhâm nhi so sánh anh ơi

quatmo

Well-Known Member
Radio với LMS nghe thấy OK anh @quatmo , bản này bass xuống sau và mềm, không cứng như moode và ropiee, giải trên lên cao và thoát không dính như runeaudio, Linux cho Pi em thấy bản này OK nhất, còn một số cái nhưng có lẽ hạn chế ở con Pi chứ không phải app
Có lẽ hạn chế nằm chỗ Pi phát I2S, hôm nào thử Pi phát USB DAC (nên dùng Adapter USB cắm thẳng vào DAC - không dùng dây, nếu dùng dây thì chọn dây USB thật ngắn - 10cm).

Anh cho là độ động của USB DAC cắm vào Pi sẽ khá hơn phát I2S nhiều.

toi511

Well-Known Member
Có lẽ hạn chế nằm chỗ Pi phát I2S, hôm nào thử Pi phát USB DAC (nên dùng Adapter USB cắm thẳng vào DAC - không dùng dây, nếu dùng dây thì chọn dây USB thật ngắn - 10cm).

Anh cho là độ động của USB DAC cắm vào Pi sẽ khá hơn phát I2S nhiều.
Em thấy Pi đạt giới hạn với app rồi đó anh, với sq32 này chắc khó có app nào hơn. Còn phần cứng chắc Pi phù hợp với bộ dàn nhỏ và tai nghe. Về độ yên tĩnh và dải cao không có gì phàn nàn nhưng khi em mở nhạc tiết tấu nhanh thì có cảm giác bắt đầu rối, thêm nữa là độ dày và độ lớn của nốt nhạc bị thiếu thiếu gì đó. Nghe vocal chắc hợp chứ nghe giao hưởng thì không ổn lắm ;). Anh buil bản này em vừa ý nhất so với tất cả các bản của Pi từ trước đến nay

toi511

Well-Known Member

Ủa ủa họ bỏ máy luôn hả anh

quatmo

Well-Known Member

#9 Fixing NTFS Error to Mount USB HDD on rAudio

At times, you might encounter a situation where you want to mount your USB HDD device on rAudio, but it doesn't seem to work, and your USB device is not found in /mnt/MPD/USB/. Here's how you can potentially fix the NTFS error and make the USB HDD mount successfully.

First, open the Putty SSH terminal and run the following command to install the ntfs-3g package:

Mã:
pacman -S ntfs-3g

Use the
Mã:
fdisk -l
command to view the list of USB devices. For example, if your USB HDD device is labeled as /dev/sdb1, you can follow these steps:

To ensure that the device is not currently mounted, execute the command:

Mã:
udevil umount /dev/sdb1

Run the ntfsfix command to attempt to fix errors on the USB device:

Mã:
ntfsfix /dev/sdb1

Finally, use the udevil command to remount the device with the NTFS option:

Mã:
udevil mount -t ntfs /dev/sdb1

Chỉnh sửa lần cuối:

quangv

Member
LMS trên Volumio mình hoàn thiện hơn 1 năm trước và rất nhiều người dùng đánh giá cao và chuyển sang dùng nó (không publish free).
Tuy nhiên để tìm kiếm âm thanh hoàn hảo hơn vẫn là chọn LMS-SQ trên ArchLinux và mình support free, mình muốn bất cứ ai cũng dễ dàng tiếp cận sử dụng miễn phí.

Sẽ đến lúc tìm kiếm Pi 2-3 không ra vì theo thời gian nó bị hư hết, mọi người dùng Pi mới hơn. Nên mình tập trung cho bản Pi 4 này. Dường như bản cho LMS-rAudio cho Pi 4 không nhiều người dùng, ngay cả những bản build dùng để cài đặt cũng vậy, không có nhiều thời gian để test, chỉ có mỗi hai bác Tây phản hồi, nên để mọi thứ tốt hơn sẽ cần thời gian nhiều hơn.

Mình cố gắng để nó hoàn thiện hơn, dễ dùng hơn trong thời gian sớm nhất, tranh thủ giai đoạn này không bận công việc để làm nó.
Em dùng pi3, nhờ hd của bác dùng đc tháng nay rồi, rất ổn ạ. 3 ngày trc thêm tidal connect vào thì nó ko ăn. Chuyển qua bản build cho pi4 (vẫn cài trên pi3) thì ok hết, thậm chí chạy còn mát và mượt hơn bản 32bit. Chỉ có 1 điều là giao diện web của bác chỉ chạy tốt trên pc, trên phone khi ấn vào các node raudio, nas là trắng xóa. Em thì chỉ chơi tidal, quobuzz nên không thấy ảnh hưởng gì. Phần eq của raudio em thấy nó có bộ camila dsp ngon hơn sao các bác không dùng nhỉ.
Ps: vài ngày trước có thử lần mò theo link của bác chạy hệ dual archq, được nửa đường thì 1 vì bận 1 lại nghĩ nếu pc chỉ chạy lms thôi cũng ko hơn đc bao nhiêu (trên hệ thống của em). Vẫn là stand alone như bác triển khai hợp lí hơn.
Em có thắc mắc sq player có gì hơn/khác biệt với mpd?

quatmo

Well-Known Member
Em dùng pi3, nhờ hd của bác dùng đc tháng nay rồi, rất ổn ạ. 3 ngày trc thêm tidal connect vào thì nó ko ăn. Chuyển qua bản build cho pi4 (vẫn cài trên pi3) thì ok hết, thậm chí chạy còn mát và mượt hơn bản 32bit. Chỉ có 1 điều là giao diện web của bác chỉ chạy tốt trên pc, trên phone khi ấn vào các node raudio, nas là trắng xóa. Em thì chỉ chơi tidal, quobuzz nên không thấy ảnh hưởng gì. Phần eq của raudio em thấy nó có bộ camila dsp ngon hơn sao các bác không dùng nhỉ.
Ps: vài ngày trước có thử lần mò theo link của bác chạy hệ dual archq, được nửa đường thì 1 vì bận 1 lại nghĩ nếu pc chỉ chạy lms thôi cũng ko hơn đc bao nhiêu (trên hệ thống của em). Vẫn là stand alone như bác triển khai hợp lí hơn.
Em có thắc mắc sq player có gì hơn/khác biệt với mpd?
Giao diện đã update xong phần link menu. Bản 7.4 trên PC, phone, App đều Ok cả.

Mình thêm Parameter EQ12 cho phong phú tùy sở thích mỗi người, như bác Tây trong này nói PEQ12 nó tốt hơn CamilaDSP. PEQ12 cùng tính chất với đầu vang số Karaoke, khó chỉnh, chỉnh phù hợp dàn, tai nghe.. nó sẽ hay nên ai vọc vạch sẽ vui.

Bên trên