[Request] Config MPC decode bằng hardware

sieucan

Active Member
Ðề: [Request] Config MPC decode bằng hardware

Khủng ở chỗ Purevideo HD (Pure video thế hệ thứ 2) hỗ trợ DxVA2 con 8500GT đã render được HD @90fps không hiểu con 9800GTX này thế nào???

nham18

Member

Một bài viết quá hay, mình đã Sticky lên rồi. Có gì nhờ các bạn chỉ giáo thêm :)

vietrung

Active Member

Thật ra tôi quan tâm vấn đề này vì cái PC cũ của tôi P4 630 3Ghz + 8500GT không thể nào play HD 1080P mượt được mặc dù cái cạc hình lại support giải mã HD từ phần cứng, nếu có thể giải quyết được khâu này thì không cần P4, dual core P3 cũng có thể chơi HD với card hình có hỗ trợ DxVA. Hiện tại tôi cũng đã chỉnh được với cấu hình trên play 1080p với 5% CPU usage với 2 decode là MPC decode và cyberlink H264/AVC decode. Mặc dù có 1 chút trục trặc (1 số frame bị rạn) nhưng sau khi tìm hiểu kỹ lỗi này có vẻ là do nvidia và Ati chưa support tốt hoặc cũng có thể do decoder.

Kết luận với những film với bitrate cực khủng decode = GPU vẫn mượt như thường, CPU usage ở mức cực thấp, seeking (tua) hầu như không bị trễ hay đứng hình, màu sắc đảm bảo tuyệt đối trung thực, chuẩn như nguyên gốc Bluray-HD DVD :D

Hạn chế 2 decoder trên vẫn đang được phát triển, (MPC free , cyberlink phải mua) do vậy có lỗi là điều không tránh khỏi. Decoder của cyberlink không decode được 1 số phim, MPC thì hầu như chạy được tất cả các film.
File .mkv nào encode với profile @4.1 trở lên mới decode được = GPU cái này thật ra không phải hạn chế hiện tại 1/2 số phim của tôi encode có DxVA mà hầu như không biết:(. Đòi hỏi card hình hỗ trợ DxVA (loại này toàn loại "HD" cả nên chi phí hơi cao giá trên 100$).

P/S không ai quan tâm thì đành phải tự sướng vậy=)).

Oh, bạn config thế nào mày play HD chỉ có 5% CPU usage, mình dùng CoreAVC mà play 720p luôn 100% CPU!!!

locke1602

Well-Known Member

5% thì mình chưa thấy, nhưng nếu bạn config đúng và phần cứng hỗ trợ thì chắc chắc là nhẹ hơn CoreAVC đó bạn. Máy mình khi config xong, xem 1080p của Eureka với bitrate 13Mbs thì CPU chỉ load từ 13-15% thôi.

vietrung

Active Member

5% thì mình chưa thấy, nhưng nếu bạn config đúng và phần cứng hỗ trợ thì chắc chắc là nhẹ hơn CoreAVC đó bạn. Máy mình khi config xong, xem 1080p của Eureka với bitrate 13Mbs thì CPU chỉ load từ 13-15% thôi.

Máy mình khá yếu, chỉ là P4 2.4/1Gb - VGA ATI 9550, vậy mạn phép bạn hướng dẫn cách config nào tối ưu ko? Đọc khá nhiều topic về cách config mà cứ rối mù!!!

HD 1080p

Máy mình khá yếu, chỉ là P4 2.4/1Gb - VGA ATI 9550, vậy mạn phép bạn hướng dẫn cách config nào tối ưu ko? Đọc khá nhiều topic về cách config mà cứ rối mù!!!

Không có cách nào đâu,đây là config dành cho máy có vga hỗ trợ HD encode,máy của viettrung dùng vga đời cũ 9550 thì chịu chết.

vietrung

Active Member

Không có cách nào đâu,đây là config dành cho máy có vga hỗ trợ HD encode,máy của viettrung dùng vga đời cũ 9550 thì chịu chết.

Thế à, vậy thôi đành "ta về ta tắm ao ta" với CoreAVC vậy, mẹcxi các bác!!!
Cho hỏi thêm là giữa codecs Cyberlink H264 & VC1 và CoreAVC, cái nào cho hiệu quả hơn, cái nào tốn performance hơn!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Thế à, vậy thôi đành "ta về ta tắm ao ta" với CoreAVC vậy, mẹcxi các bác!!!
Cho hỏi thêm là giữa codecs Cyberlink H264 & VC1 và CoreAVC, cái nào cho hiệu quả hơn, cái nào tốn performance hơn!!!

Bạn thử dùng từng trường hợp rồi nhìn vào CPU chart là chính xác nhất. Mình chưa so sánh 2 thằng này bao giờ nhưng đoán là CoreAVC sẽ nhẹ hơn chút không đáng kể.

squallA

Member

Dùng CoreAVC mà load CPU 100%.... pó tay

vietrung

Active Member

Bạn thử dùng từng trường hợp rồi nhìn vào CPU chart là chính xác nhất. Mình chưa so sánh 2 thằng này bao giờ nhưng đoán là CoreAVC sẽ nhẹ hơn chút không đáng kể.

Mình đọc các topic của các mem thì có vẻ như Cyberlink H264 & VC1 cho chất lượng hình ảnh tốt hơn nhỉ!!!

HD 1080p

Mình đọc các topic của các mem thì có vẻ như Cyberlink H264 & VC1 cho chất lượng hình ảnh tốt hơn nhỉ!!!
Bạn nên cài và tự mình thử kiểm nghiệm là tốt hơn cả.Không nên đoán mò,cũng dễ cài và chỉnh mà,đúng không?

vietrung

Active Member

Bạn nên cài và tự mình thử kiểm nghiệm là tốt hơn cả.Không nên đoán mò,cũng dễ cài và chỉnh mà,đúng không?

Thì hỏi kinh nghiệm người đi trước rồi tự mình kiểm nghiệm có hơn ko nào, kinh nghiệm thực tế vẫn là quan trọng mừ!!!

HD 1080p

Thì hỏi kinh nghiệm người đi trước rồi tự mình kiểm nghiệm có hơn ko nào, kinh nghiệm thực tế vẫn là quan trọng mừ!!!

Bro chỉ cần bỏ ra 5 phút cài đặt là có kết quả ngay,có nhanh và thực tế hơn không.

locke1602

Well-Known Member

Hì hì, hai bác này, có tí xíu cũng tốn 3 cái post của anh em rồi, tấc đấc tấc vàng các bác.

@vietrung: dễ làm lắm bạn à, bạn cứ setting thử xem. Còn đẹp hay không còn do cảm nhận của mỗi người nữa, nhưng theo ý kiến nhiều bạn thì nó làm CPU nhẹ hơn nhiều, nếu chịu khó mày mò setting cái chỉnh màu thì đúng là đẹp hơn.

HD 1080p

Hì hì, hai bác này, có tí xíu cũng tốn 3 cái post của anh em rồi, tấc đấc tấc vàng các bác.

@vietrung: dễ làm lắm bạn à, bạn cứ setting thử xem. Còn đẹp hay không còn do cảm nhận của mỗi người nữa, nhưng theo ý kiến nhiều bạn thì nó làm CPU nhẹ hơn nhiều, nếu chịu khó mày mò setting cái chỉnh màu thì đúng là đẹp hơn.

Việc của viettrung chỉ là cài và xem thử khác nhau về màu và cpu giữa Cyberlink và AVC thôi,máy dùng Ati 9550 thì CPU không nhẹ được gì đâu.

vietrung

Active Member

Mẹcxi bác, mình sẽ thử xem sao, chỉ muốn tìm cách nào cho hiệu quả hình ảnh tốt nhất cho cấu hình PC yếu của mình thôi, dùng với AVC play 720p thì ổn rồi nhưng performance hơi cao (100% CPU), có bạn nói là bó tay, nên ko rõ là có cách config nào tối ưu hơn hay ko!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

sieucan

Active Member

mấy cái post trên là tôi tự mày mò cách cài rồi qua tìm hiểu và tự hoàn chỉnh thêm, do vậy bạn có thể config sai theo tôi, cái hd hoàn chỉnh nhất nằm tại post này: http://hdsaigon.com/diendan/showpost.php?p=3174&postcount=24

2 cái file config ở post trước của tôi config sai ở chỗ:

Video decoder should be connected directly to the renderer. This means that no intermediate filters such as DirectVobSub or ffdshow can be inserted between decoder and video renderer

tức là giữa thằng decoder và GPU( card hình) không có 1 thằng thứ 3 nào khác (thường là DirectVobSub và ffdshow) bạn có thể kiếm chứng khi vào play=> filters, ở đây decoder mang tính chất là cầu nối giữa spliter(VD haali media splitter.... có chức năng tách đường Video và Audio từ file MKV rồi gửi tới decoder) và GPU nó không tham gia bất kỳ xử lý hình ảnh nào, nếu config mà bỏ qua bước đặc biệt quan trọng này thì dù máy bạn có đạt cấu hình yêu cầu cũng không thể cải thiện CPU usage. Do cách này hoàn toàn xử lý bằng hardware nên quy trình xử lý cũng khác với xử lý = software. (Nhớ hồi xưa hồi còn dùng AMD K6 600Mhz tôi phải dùng card Mpeg2 để xem DVD giờ thiết bị nào cũng đa nhiệm, đa nhân công nghệ mỗi ngày mỗi khác@-))

Chính vì công nghệ này nên gần đây tại 1 số post tôi khuyên mọi ng nên sử dụng card hình rời có hỗ trợ HD nó tiện cho bạn về sau này, tuy giá có cao (ít nhất > 100$) nhưng Ati và Nvidia đang giảm giá rất mạnh tội gì ta không thử?:D

Tôi xin nhấn mạnh 1 điều cả Ati và Nvidia đều hỗ trợ công nghệ này, không thằng nào quá vượt trội, đó là lý do tại sao nó vẫn tồn tại song song .

@viettrung có vẻ bạn vẫn chưa đọc kỹ, có cái check GPU tương thích với DXVA ở trên. Bạn chạy file check rồi chuột phải lên khoảng trắng bất kỳ trên chương trình và save screenshot rồi post lên đây. Tuy vậy tôi chắc chắn rằng card của bạn không hỗ trợ giải mã H264.
Còn về coreAVC hay cyberlink thì tôi khuyên bạn nên dùng MCPdecoder, Core thì nhanh nhưng bù lại chất lượng kém đ/b không hỗ trợ xử lý = GPU, cyberlink đẹp -> chậm nhưng lại bị vấn đề về tương thích hay crash player với 1 số phim, MCP decoder dung hòa 2 cái trên và có hỗ trợ DXVA1->2

Thực chất WMP 11 cũng hỗ trợ DxVA bạn cứ thử sẽ thấy:D

P/S có lẽ tôi sẽ xóa 1 số post trên hành trình tìm cách config vì làm cho 1 số bạn đi sau rối

Chỉnh sửa lần cuối:

vietrung

Active Member

Chân thành cám ơn bạn sieucan rất nhiều, qua giải thích của bạn thì mình đã rõ hơn một số vấn đề, mình sẽ thử cách config bằng MCP decoder xem sao, mà bạn có thể nói rõ hơn cách config bằng MCP decoder ko? Thanks!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned

@sieucan: Bác có thể gom lại và viết hướng dẫn thật chi tiết cách config mới nhất của bác được ko (cách sử dụng VGA vào quá trình decoder, nhất là VGA mạnh như 9800GTX hay HD4000)? Thank bác trước

Bên trên