Review chi tiết máy chiếu Vivitek 4K 2299 sau 1 tuần sử dụng.

davidhand

Moderator
Đọc review của bác davidhand là thằng em lại muốn nâng cấp rồi! Hi. Tuần này anh Khôi rảnh ngày nào cho em xin cái hẹn (buổi tối) nhé! Em cảm ơn.
Lâu quá k gặp e, chắc dạo này tập trung vào cho 2 kênh à? Cuối tuần rảnh thì ghé a nhé! Lên 4K đi, bao phê! :)

Nguyen_Huy

Member
Dạ, em mới nâng cấp thêm vài món, hôm nào anh có time mời anh qua nhà em chơi. 2 năm nay em working abroad nhiều nên ít có thời gian dành cho giải trí hơn. À, anh inbox cho em xin lại SĐT nhé, em tìm số của anh trong máy em mà không thấy nữa, không hiểu sao mất. Cảm ơn anh.

davidhand

Moderator
Vivitek không bán chính hãng ở Việt Nam à các bác, sao giá bên VN đắt hơn nước ngoài nhiều vậy?
E mua chính hãng đấy bác, bên Đại Phát phân phối. Giá so với nước ngoài cũng hợp lý chứ ko đắt hơn nhiều đâu bác. E này bữa trước e hỏi Ship thì bác Shipper báo giá 75tr về đến VN.

davidhand

Moderator
Hic, E tìm trên amazon không thấy bán 2299, chỉ thấy 2288. Thử fado thấy giá về có 43tr mà ở Việt Nam bản 2288 bán phải tầm 75tr :(

https://fado.vn/us/vivitek-hk2288-w...ector-with-hdmi-white-B075ZZ93GY.html?ie=UTF8
https://hdradio.vn/may-chieu-4k-vivitek/may-chieu-4k-vivitek-hk2288.html

Em chưa có thời gian tìm hiểu nhiều, đọc nhận xét của bác về bản 2288 thấy hơi nản, chứ ko có khi cũng làm con 2288 xách tay rồi
Trước mình cũng tính lấy 2288 nên cũng cày nát mấy forum của bọn Khoai Tây, thấy bọn nó bảo bị lỗi nhiều và tỉ lệ trả hàng tới 70% nên quay qua 2299 cho lành. Thời điểm lúc đó 2288 down còn 1288$, mà 2299 ko có trên âmzon, chỉ có bên EBay giá 3000$. 75tr là giá của 2299 bác ạ, bác ấy bảo nếu Ship 2288 thì chỉ có 38tr thôi.

Vando

Well-Known Member
2288 lên FW mới cơ bản đã ngon phần kết nối rồi.
Bây giờ nó lên 1450$ rồi, chỉ có canh khéo may ra mới mua được giá 1300.

davidhand

Moderator
Tức là chỉ cần nâng cấp firmware là phần kết nối hết bị lỗi kén dây à bác.
Em vẫn đang thích mua con này vì cấu hình gần bằng 2299 mà giá như bác Davidhand bảo thì chỉ bằng 1/2 ^^, ko cần chờ đợi gom thóc lúa :p
Lỗi kết nối thực ra chỉ là 1 trong nhiều lỗi mà e này mắc phải. Thực sự mình cũng mới chỉ trải nghiệm e 2288 trong khoảng vài tiếng nên cũng ko nói được gì nhiều ngoài chất lượng hình ảnh. Tuy nhiên thì lúc mình tính mua nên có vào đọc các forum của bọn Tây nó bàn luận thì mới nảy sinh nhiều vấn đề lắm, ko đơn giản là lỗi kết nối vì lỗi này chỉ cần bỏ tiền ra mua 1 cọng dây HDMI xịn cũng có thể khắc phục được. Nếu bác biết tiếng Anh thì chịu khó đọc trên các forum của nước ngoài tìm hiểu lý do 70% lượng 2288 bán ra bị trả về và họ down giá từ trên 2500$ xuống 1288$. Theo kinh nghiệm của mình chơi qua nhiều đời máy chiếu thì có những lỗi ko thể khắc phục được và nhiều khi rất nhỏ nhưng lúc dùng thì thực sự khó chịu. Vậy nên đó là lý do mình bỏ qua model này.

davidhand

Moderator
Vivitek 2299 - Homekara Evo - 160” Accoustic Screen ( recorded by smartphone)

Vivitek 2299 - Oppo 93: Full HĐ source

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Bác Davidhand làm em hết muốn mua 2288, chắc gom lúa vài tháng nữa mua 2299 thôi. Bác mà có ý định nâng cấp thì báo em nhé :D
Bác mua 2299 đi, sẽ thấy nó rất khác 2288 và thấy cảm giác phê hình là thế nào! Hii! Thực ra 2288 vs 2299 nó cũng tương tự 1186 vs 1188 thôi, nếu bác trải nghiệm sẽ thấy. Xem ra thì ngày e nâng cấp máy chiếu còn xa lắm bác ạ! E đang phấn đấu nâng quả màn lên kịch kim để bay luôn thể: Severtion Accoustic SAT-4K screen đang vẫy gọi! :)

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Em hỏi ngu tý bác mua màn chiếu ở đâu vậy ạ, cho em cái link được ko? 1 câu ngu hơn nữa là mua màn mới rồi thì màn cũ bác thanh lý như thế nào ạ :D
Màn mình mua của bác Quân, bác này làm bên CGV thi công dư đem bán. Đây là màn chuyên dụng, theo mình đánh giá thuộc loại khá mắc tiền. Chỉ hơi tiếc là khổ cao 1m2 nên phải nối 2 tấm làm 1 mới ra được cái màn 160” này. Hình lên rất đẹp và chuẩn. Chiếc màn cũ mình tặng lại cho bạn mình xài chứ ko bán. Nếu bán thì cũng dễ thôi vì màn khá tốt và làm cũng rất pro.
Màn hiện tại mình mua ở đây

Bác cho E xin hỏi
Ko biết con 2299 so với viewsonic px747 chất lượng hình ảnh có khác biệt nhiều ko bác nhỉ

davidhand

Moderator
Bác cho E xin hỏi
Ko biết con 2299 so với viewsonic px747 chất lượng hình ảnh có khác biệt nhiều ko bác nhỉ
2 e này thuộc 2 phân khúc khác nhau mà bác (Giá Vivitek 2299 gấp đôi View PX747), tất nhiên là khác biệt về hình ảnh khá xa rồi. View PX747 cùng phân khúc của BenQ 1700 thuộc dòng Entry 4K.

davidhand

Moderator
Bác mua khung và nối như nào vậy ạ? Em chỉ quen ăn sẵn thôi ^^
Mình DIY màn chiếu đơn giản lắm: Hàn khung sắt V2, bắt vít căng vải màn, ốp nhôm viền rồi dùng Decal (xi đen) dán viền đen xung quanh là treo thôi. Tầm vải màn nối lại thì phức tạp hơn do chưa có kinh nghiệm và đồ nghề, mình dùng keo 502 gắn nên ko được đẹp cho lắm, nhìn ngoài vẫn thấy vết nối, chiếu lên hình thì cũng OK, ko đến nỗi nào. Nếu bác ở TP thì có thể đem đến mấy điểm nối bạt, họ có máy nối (dạng hàn bạt) nên tấm bạt nhìn sẽ không thấy vết khi đứng xa vài mét hoặc khó thấy khi đứng gần. Các chỗ làm QC họ cũng thường nối bạt rất đẹp, bác có thể nhờ họ nối giùm.

davidhand

Moderator
mình sắp dọn tiếp wa nhà mới có lẽ cũng vivitek, đọc bài review ngon quá :D
Chiến 2299 đi bác, bao phê! :) E nghiện hình của hãng này từ thời chơi con 1086, rồi qua 1180, 1186, 1188 và giờ là 2299 ko dứt ra được! P/P của máy chiếu dòng Home Cinema Vivitek là vô địch!

davidhand

Moderator
Hôm nay em vừa ra daiphat xem hàng, thì họ chỉ có 2288 ở đấy thôi bác ạ. Tình hình là 2288 với 2299 đều không có chức năng căn chỉnh keytone à bác ơi?
Ko cần keytone đâu bác, e này có lenshift dọc, bác đẩy hình lên xuống thoải mái, hình rất vuông và khớp màn. Thực ra keytone mình rất dị ứng vì nó làm giảm đáng kể hình ảnh (mờ, nhiễu) nếu lạm dụng. Các máy trước đây mình dùng ko có lenshift và có keytone mình cũng ko bao giờ xài mà cố gắng treo máy đúng chiều cao để vuông hình. E này thì bác khỏi lo vụ hình méo nhé!

akhin911

Active Member
anh khôi ơi, con 2299 của anh mua về, anh có update fimware gì o anh? hay anh để vậy coi luôn tới giờ.
con anh lúc coi hdr, anh để ý khi bật phim lên thì trên màn hình góc trái trên cao có hiện chữ HDR 10 không anh? tại của anh minhjp có hiện, của em o hiện chữ đó, nhưng coi hdr vẫn có

davidhand

Moderator
anh khôi ơi, con 2299 của anh mua về, anh có update fimware gì o anh? hay anh để vậy coi luôn tới giờ.
con anh lúc coi hdr, anh để ý khi bật phim lên thì trên màn hình góc trái trên cao có hiện chữ HDR 10 không anh? tại của anh minhjp có hiện, của em o hiện chữ đó, nhưng coi hdr vẫn có
FW thì mình ko upgrade được đâu e. HDR thì nếu phim 4K iso có HDR nó sẽ nổi lên Logo HDR 10 góc bên trái trên cao màn hình. Trước a dùng Oppo 203 thì lên, giờ coi mấy file mkv với Homekara Evo ko thấy lên Logo nhưng vẫn xem HDR bt.

Xin chân thành cảm ơn bác davidhand ( Bác Khôi), Bác đã cho E thêm tự tin và niểm tin để đưa E vivitek 2299 về nhà
E 2299 đã về đến nhà E được 2 tuần từ nhà cung cấp Đại Phát rất chuyên nghiệp và nhiệt tình, xin cảm ơn các bạn.
Về phần đánh giá thì Bác davidhand đã đánh giá rất chi tiết rồi, E chỉ có thể nói nên một điều rằng: không ngờ E nó thể hiện tốt đến như vậy, E từ trước đến nay đều nghĩ rằng máy chiếu thì không thể địch được độ net bằng TV được, nhưng khi 2299 về nhà thì điều đó đã phá tan suy nghĩ đó, mà E mới chỉ thể hiện và hưởng thụ full hd mà đã thấy E nó phê khủng nên được.
E xem phim hoạt hình với cô con gái 8 tuổi và con trai 18 tháng tuổi, thì bạn con gái bảo: bố ơi từ giờ con ko đi xem rạp nữa đâu, xem ở nhà mình thích hơn, vì con được nằm, ngồi gách chân xem hình to như rạp; còn cậu con trai thì khóc vì sợ, nhìn cái gì cũng to như sắp ập vào bạn ý.
Cuối cùng thì E chỉ có một câu rằng: nếu đã đam mê và yêu âm thanh hình ảnh thì không thể bỏ qua máy chiếu đc. IMG_20180515_105215.jpg IMG_20180515_115256.jpg

LAM4D98

Active Member
Bác David ơi con Benq TK800 so với 2299 thì như thế nào ạ? Em đang xài 1188 khoảng 500 tiếng, nếu thanh lí nâng cấp thì được khoảng bao nhiêu hả bác?

davidhand

Moderator
Xin chân thành cảm ơn bác davidhand ( Bác Khôi), Bác đã cho E thêm tự tin và niểm tin để đưa E vivitek 2299 về nhà
E 2299 đã về đến nhà E được 2 tuần từ nhà cung cấp Đại Phát rất chuyên nghiệp và nhiệt tình, xin cảm ơn các bạn.
Về phần đánh giá thì Bác davidhand đã đánh giá rất chi tiết rồi, E chỉ có thể nói nên một điều rằng: không ngờ E nó thể hiện tốt đến như vậy, E từ trước đến nay đều nghĩ rằng máy chiếu thì không thể địch được độ net bằng TV được, nhưng khi 2299 về nhà thì điều đó đã phá tan suy nghĩ đó, mà E mới chỉ thể hiện và hưởng thụ full hd mà đã thấy E nó phê khủng nên được.
E xem phim hoạt hình với cô con gái 8 tuổi và con trai 18 tháng tuổi, thì bạn con gái bảo: bố ơi từ giờ con ko đi xem rạp nữa đâu, xem ở nhà mình thích hơn, vì con được nằm, ngồi gách chân xem hình to như rạp; còn cậu con trai thì khóc vì sợ, nhìn cái gì cũng to như sắp ập vào bạn ý.
Cuối cùng thì E chỉ có một câu rằng: nếu đã đam mê và yêu âm thanh hình ảnh thì không thể bỏ qua máy chiếu đc. View attachment 292695 View attachment 292696
Chúc mừng bác! E này đánh cặp với Oppo 203 nữa là Tone Sur Tone luôn, bao phê! :)

À, bác download thử file này về xem e nó thể hiện full HD ở mức nào nhé!
http://www.fshare.vn/file/GD7L6S68CQGQ
Have fun!

Chỉnh sửa lần cuối:

davidhand

Moderator
Bác David ơi con Benq TK800 so với 2299 thì như thế nào ạ? Em đang xài 1188 khoảng 500 tiếng, nếu thanh lí nâng cấp thì được khoảng bao nhiêu hả bác?
2 e này ở 2 phân khúc khác nhau bác ạ, so sánh thì hơi khập khiễng. TK800 là dòng 4K Entry, 2299 thuộc phân khúc dòng trung cao rồi.
Nếu bác lên 4K từ 1188 thì lên 2299 nhé, qua TK800 thì bác sẽ bị hụt hẫng đấy. Đảm bảo với bác hình ảnh con 1188 ăn đứt con TK800 nếu chiếu full HD, thậm chí nếu file Full HD chuẩn (VD dạng phim Demo) nó cho e kia chơi hẳn file 4K luôn (Cùng source khác độ phân giải).
1188 cũ mình ko rõ hiện giá cả thế nào, nhưng 1 số AE lên 2299 từ 1188 như mình thì thanh lý khoảng 18 - 21tr, tùy theo số giờ đã dùng và tình trạng máy.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên