[Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

HD_HN

Ðề: [Review] HDM1 - SơnCa Media Technology

HDVN không phải là Voz nên đương nhiên không thể giống như Voz.

Bài review thứ 2 về HDM-1 đã được sắp lịch và sẽ ra mắt ngay khi chúng tôi hoàn thành.

chính vì ko giống thành ra bảo thủ trì trệ,còn bài review lúc nào cũng 1 câu quen thuộc là coming soon...blad blah...sao ko hoàn chỉnh hãy rì viu,sao cứ phải đặt chỗ trước trong khi ko có bài hoàn chỉnh,1 cách pr cơ bản của chuyên ngành pr

CuopBien

Thấy mọi người tranh luận dữ quá tui cũng có vài nhời : ( Đã đọc qua bên VOZ )
1. Các tiêu chí đánh giá kỹ thuật nên chuẩn xác, khách quan nhất.

2. Bên Công ty Sơn ca phát triển firmware trên cơ sở chuyển giao công nghệ của đối tác Syabas (chủ sở hữu của thiết kế Popcorn) và Sigma Designs (chủ sở hữu của con chipset chính SMP8635) + bo mạch phát triển SMP8635 để giải quyết các vấn đề phù hợp với điều kiện Việt Nam ( gọi tắt là Việt hoá ). Hy vọng hàm lượng % chất xám Việt đuợc tăng cao :)

3. Để có thể hỗ trợ Cty Sơn ca theo tui các thành viên diễn đàn HDvietnam đang sử dụng sản phẩm Popcorn trong quá trình sử dụng ( hoặc test HDM1 ) phát hiện các vấn đề về phần cứng, subtitle, firmware v.v... thì cùng nhau đưa lên bàn luận, trao đổi

duycom

Ban Quản Trị

Bạn HD HN đã đọc reply của mình và ngâm cứu lại bài review chưa nhỉ? Ăn cắp thiết kế thì nó kiện cho vỡ mặt ấy chứ.
/Thêm nữa: post bài nên có tính xây dựng, tớ cực ghét mấy kiểu đả kích ngầm, đâm thọc.

HD_HN

Bạn HD HN đã đọc reply của mình và ngâm cứu lại bài review chưa nhỉ? Ăn cắp thiết kế thì nó kiện cho vỡ mặt ấy chứ.
/Thêm nữa: post bài nên có tính xây dựng, tớ cực ghét mấy kiểu đả kích ngầm, đâm thọc.

bÓ TAY MẤY ÔNG BQT HDVN, CỨ THÍCH CÃI CHÀY CÃI CỐ. NHÌN LẠI XEM HDM1 VÀ POPCORNHOUR CÓ KHÁC NHAU GÌ VỀ KIỂU DÁNG THIẾT KẾ KO NHÁ.
SỞ DĨ NÓ CHẢ KIỆN VÌ VN VẪN VẬY, LUẬT BẢN QUYỀN CÓ CHO NÓ VUI THÔI, CHỨ NÓI VỀ KIỆN CÁO THÌ NÊN KIỆN THẰNG TRUNG QUỐC HƠN, NÓ CỨ ĂN CẮP NHAN NHẢN ĐẤY CÓ KIỆN ĐC MẤY ĐÂU

HMD1 NÀY

POPCORN MÀY, CÁC BÁC BQT HDVN CHỈ RA SỰ KHÁC NHAU ĐÊ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

À, thì về ngoại hình và thiết kế, bọn chúng chẳng khác gì nhau, và tớ cũng đã nói rõ điều này trong bài reivew.

Vậy rồi sao nữa?

duycom

Ban Quản Trị

ặc, bạn lại vẫn chưa đọc kỹ rồi. Đây nhé, quote lại luôn:
HDM-1 VÀ NHỮNG ĐIỀU ÍT AI BIẾT

HDM-1 dùng chip của hãng Sigma Designs - một sản phẩm công nghệ cao được thiết kế và sản xuất bởi người Việt tại USA. Hiện dòng chip này được sử dụng trong hầu hết các sản phẩm liên quan đến HD media: đầu Bluray, thiết bị thu phát HD, máy quay HD, đầu HD media player...

Xin giới thiệu đến các bạn bo mạch gốc thiết kế nên HDM-1 được chế tạo bởi người Việt:

Đây là bo mạch đầy đủ các tính năng, kích cỡ bằng chiếc Mainboard máy tính (loại full size), dùng chip Sigma Designs 8634. Toàn bộ được hàn thủ công bằng tay.

Bo mạch này được thiết kế nhằm mục đích:

- nghiên cứu, thử nghiệm, phát triển các dòng máy HD player khác nhau về phần cứng (trong đó bao gồm cả HDM-1)
- phát triển, thử nghiệm các firmware cho các dòng máy nêu trên

Các cổng giao tiếp trên bo mạch gốc

Sau khi cắt giảm một số tính năng để giảm giá thành và phân cấp sản phẩm theo chức năng, sơ đồ mạch tinh giản sẽ được gửi đến nhà máy để gia công (đặt tại Taiwan và China).

HDM-1 là 1 sản phẩm hoàn chỉnh, người anh em của bo mạch nêu trên, kế thừa các tính năng chính và áp dụng một số thay đổi, cải tiến để tối ưu hóa sản phẩm. Sau khi chạy lại sơ đồ mạch tinh giản, kích thước board đã giảm đi nhiều lần để phù hợp với nhu cầu nhỏ gọn và tiết kiệm năng lượng của sản phẩm:

So sánh mặt trên giữa bo mạch gốc và HDM-1

So sánh mặt dưới giữa bo mạch gốc và HDM-1

Anh Thịnh, trưởng phòng R&D của Sơnca đã chia sẻ với anh em tham gia buổi review một số kinh nghiệm trong quá trình thiết kế sản phẩm và viết firmware. Theo anh Thịnh, HDM-1 vẫn giữ nguyên thiết kế của Popcornhour về mặt hardware (phần cứng), và firmware (phần mềm điều khiển) được sửa đổi để đưa tiếng Việt vào menu và hỗ trợ phụ đề rời tiếng Việt.

Trên những kinh nghiệm thu thập được kết hợp với các phản hồi từ người dùng HDM-1, phòng R&D sẽ tiếp tục thay đổi, cải tiến firmware để nâng cao tính tương thích với ngôn ngữ Việt, giúp sản phẩm dễ điều khiển đến mức bất cứ ai dù không biết tiếng Anh cũng có thể sử dụng dễ dàng.

Theo anh Hoàng, giám đốc công ty SơnCa, trong tương lai gần, công ty sẽ cho ra đời hàng loạt model HDmedia player với các tính năng phong phú đáp ứng các nhu cầu khác nhau về giải trí HD, firmware của các sản phẩm này cũng được thiết kế lại cho phù hợp, và tất nhiên, hỗ trợ đầy đủ tiếng Việt. Nếu điều này được thực hiện, sản phẩm công nghệ cao này sẽ là sản phẩm Việt.

Và mình cũng đã nói rồi, LICENSE!!! Bạn chả chịu đọc gì cả ^:)^

trungkho

Member

Sau khi đọc bài bên vozforums, rút lại bình luận ở đây

Chỉnh sửa lần cuối:

rainsg

Member

Tóm lại, việc nhấn mạnh quá nhiều đến chữ "Việt" trong khi tỷ lệ "Việt" trong sản phẩm quá sức ít ỏi như hiện nay thì bị nhiều người phản ứng cũng là chuyện đương nhiên. Riêng tôi thì vẫn đang chờ sản phẩm tiếp theo của Sơn Ca xem thế nào, còn "bản sao" HDM1 như hiện nay thì tôi sẽ không chơi, vừa giống y hệt A110 vừa giá không cạnh tranh.

Rain

thaoeo

Các bác cứ cãi cho lắm vào, Admin nói khác nhau thì là khác nhau nhé, cấm cãi, banned nick àh. ^:)^
Nhưng cho dù bị banned em cũng phải nói: Nhìn 2 cái máy Sonca và Popcorn thì chỉ có thằng mù mới nói khác nhau. Bê nguyên cái máy của người khác, gia công hoàn toàn tại TQ, them chút xíu mắm muối cho có màu, rồi bán mắc hơn cả hàng ngoại nhập!!! sản phẩm vậy mà các bác ca ngợi cho lắm vào!!!
Đồng ý người VN nên dùng hàng VN, kích thích sản xuất nội địa, nhưng các bác dùng cái sonca này, có cái nào sản xuất tại VN đâu mà kích thích sản xuát nội địa?! có chăng là kích thích sản xuất cho Tung Của. giá lại mắc hơn popcorn. Mua popcorn hay hơn! :mad:

Tóm lại, việc nhấn mạnh quá nhiều đến chữ "Việt" ctrong khi tỷ lệ "Việt" trong sản phẩm quá sức ít ỏi như hiện nay thì bị nhiều người phản ứng cũng là chuyện đương nhiên. Riêng tôi thì vẫn đang chờ sản phẩm tiếp theo của Sơn Ca xem thế nào, còn "bản sao" HDM1 như hiện nay thì tôi sẽ không chơi, vừa giống y hệt A110 vừa giá không cạnh tranh.

Rain

duycom

Ban Quản Trị

@thaoeo: mình chả thấy ông chip nói nó khác nhau ở chỗ nào, ngoại trừ firmware và giao diện, không hiểu là bạn không đọc hay là cố tình không hiểu? bác Chip đã ghi rõ ràng trong bài review rồi mà?!? Bạn có thể đọc lại phần quote lại bài review ở trên.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bạn thaoeo có chỉ được bài review chỗ nào khẳng định chúng khác nhau không? Bạn đã phát biểu thì nên suy xét cho kỹ, nói không đúng thì thành người nói bừa, nói ẩu.

no offense!

Red Water

Anh Thịnh, trưởng phòng R&D của Sơnca đã chia sẻ với anh em tham gia buổi review một số kinh nghiệm trong quá trình thiết kế sản phẩm và viết firmware. Theo anh Thịnh, HDM-1 vẫn giữ nguyên thiết kế của Popcornhour về mặt hardware (phần cứng), và firmware (phần mềm điều khiển) được sửa đổi để đưa tiếng Việt vào menu và hỗ trợ phụ đề rời tiếng Việt.

Trên những kinh nghiệm thu thập được kết hợp với các phản hồi từ người dùng HDM-1, phòng R&D sẽ tiếp tục thay đổi, cải tiến firmware để nâng cao tính tương thích với ngôn ngữ Việt, giúp sản phẩm dễ điều khiển đến mức bất cứ ai dù không biết tiếng Anh cũng có thể sử dụng dễ dàng.

Theo em thì quote lại phải đánh dấu như này các bác ý mới hiểu ;))

tdhvn

Active Member

Theo em thì quote lại phải đánh dấu như này các bác ý mới hiểu ;))

Đúng là "Phong ba bão táp, không bằng ngữ pháp Việt nam". Nguyên việc đưa chữ Việt nhúng vào Firmware đã có sẵn là cả 1 vấn đề... :D

Red Water

Theo em thì ở đây là các bác SonCa có license rồi mới dám làm việc đó chứ :))

duycom

Ban Quản Trị

Theo em thì ở đây là các bác SonCa có license rồi mới dám làm việc đó chứ :))

Sure là thế rồi bác, lần trước họp mặt trao đổi với Sonca họ đã phổ biến việc này rất rõ ràng, tránh hiểu lầm.

thaoeo

Bác đọc kỹ những phần mình gạch dưới nhé, tuy ở đây không nói rõ là khác nhau giữa sonca và popcorn, nhưng có nói rõ sonca là do Vietnam thiết kế. thiết kế mà giống y chang của người khác à?!
“Anh Thịnh, trưởng phòng R&D của Sơnca đã chia sẻ với anh em tham gia buổi review một số kinh nghiệm trong quá trình thiết kế sản phẩm và viết firmware”

"HDM-1 VÀ NHỮNG ĐIỀU ÍT AI BIẾT

HDM-1 dùng chip của hãng Sigma Designs - một sản phẩm công nghệ cao được thiết kế và sản xuất bởi người Việt tại USA. Hiện dòng chip này được sử dụng trong hầu hết các sản phẩm liên quan đến HD media: đầu Bluray, thiết bị thu phát HD, máy quay HD, đầu HD media player...

Xin giới thiệu đến các bạn bo mạch gốc thiết kế nên HDM-1 được chế tạo bởi người Việt:

Đây là bo mạch đầy đủ các tính năng, kích cỡ bằng chiếc Mainboard máy tính (loại full size), dùng chip Sigma Designs 8634. Toàn bộ được hàn thủ công bằng tay.

Bo mạch này được thiết kế nhằm mục đích:

- nghiên cứu, thử nghiệm, phát triển các dòng máy HD player khác nhau về phần cứng (trong đó bao gồm cả HDM-1)
- phát triển, thử nghiệm các firmware cho các dòng máy nêu trên

Các cổng giao tiếp trên bo mạch gốc

Sau khi cắt giảm một số tính năng để giảm giá thành và phân cấp sản phẩm theo chức năng, sơ đồ mạch tinh giản sẽ được gửi đến nhà máy để gia công (đặt tại Taiwan và China).

HDM-1 là 1 sản phẩm hoàn chỉnh, người anh em của bo mạch nêu trên, kế thừa các tính năng chính và áp dụng một số thay đổi, cải tiến để tối ưu hóa sản phẩm. Sau khi chạy lại sơ đồ mạch tinh giản, kích thước board đã giảm đi nhiều lần để phù hợp với nhu cầu nhỏ gọn và tiết kiệm năng lượng của sản phẩm:

So sánh mặt trên giữa bo mạch gốc và HDM-1

So sánh mặt dưới giữa bo mạch gốc và HDM-1

Bạn thaoeo có chỉ được bài review chỗ nào khẳng định chúng khác nhau không? Bạn đã phát biểu thì nên suy xét cho kỹ, nói không đúng thì thành người nói bừa, nói ẩu.

no offense!

duycom

Ban Quản Trị

....

....
Bo mạch gốc là cái bo to đùng kế bên cái bo của HDM1 đấy bạn, cái bo này do Sigma Design thiết kế. Chủ của Sigma design là người Việt (chính xác là người Mỹ gốc Việt)
thaoeo đã viết:
Anh Thịnh, trưởng phòng R&D của Sơnca đã chia sẻ với anh em tham gia buổi review một số kinh nghiệm trong quá trình thiết kế sản phẩm và viết firmware...

Theo bạn Sonca ko thiết kế thì sản phẩm ở đâu ra hả bạn? Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả.

Bạn còn thắc mắc gì nữa ko?

tdhvn

Active Member

duycom; Theo bạn Sonca ko thiết kế thì sản phẩm ở đâu ra hả bạn? Từ vỏ ngoài đã viết:
Cái mục "Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả", nếu họ ở đây là Sơn Ca thì tui không tin đâu nha... đó là niềm mong ước thôi.
Theo tui thì các bác ko nên cãi nhau nhiều quá... nên tập trung góp ý cho Sơn Ca làm sao để giao diện tiếng Việt ngon lành hơn thì có lẽ là tốt hơn. Ngoài mục đó thì các bác phải góp ý với Syabas, chủ sở hữu firmware thì mới đúng chứ.

TestUser

Cái mục "Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả", nếu họ ở đây là Sơn Ca thì tui không tin đâu nha... đó là niềm mong ước thôi.
Theo tui thì các bác ko nên cãi nhau nhiều quá... nên tập trung góp ý cho Sơn Ca làm sao để giao diện tiếng Việt ngon lành hơn thì có lẽ là tốt hơn. Ngoài mục đó thì các bác phải góp ý với Syabas, chủ sở hữu firmware thì mới đúng chứ.

Đang đợi HDM2. Nghe đồn sẽ có chức năng karaoke. Không biết chuẩn nhạc nén gì nhĩ?!

thaoeo

Bác có suy nghĩ khi nói không vậy? những bình luận trên đã chỉ rõ cho thấy Sonca hoàn toàn giống y chang popcorn, kế cả cái vỏ, có khác chỉ là chỉnh sửa 1 tí chút firmware. Nói rồi mà bác cũng không hiểu sao??!!
Thắc mắc với bác cũng mệt nhỉ?! Có hiểu người khác nói gì đâu? Chịu khó đọc lại mấy bài review trước đi bạn. Thật ra nếu sonca bán không quá mắc, và đừng đưa cái “danh”: sản phẩm việtnam vô, chắc chả ai them nói làm gì. 1 phiên bản sao chép tầm thường, của những người bình thường, nhưng nghĩ mình hơi cao ^__^ ^:)^

Theo bạn Sonca ko thiết kế thì sản phẩm ở đâu ra hả bạn? Từ vỏ ngoài, giao diện, firmware, hình ảnh trong HDM1 đều do họ làm cả.

Bạn còn thắc mắc gì nữa ko?

Bên trên