(REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

davidmore

Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Up ảnh phụ bác đây:

Bác treo cái màn cao quá, hạ thấp nó xuống cho mép dưới cái màn chạm tới đỉnh cặp loa front xem cho đỡ mỏi cổ. Cái màn motor của bác ngon nhỉ, lại còn chơi cả OPPO nữa! :)
Riêng máy chiếu thì bác ko cẩn phải chỉnh gì cả, cứ để xem 1 trong 2 mode mặc định là "Movie" or "RGB" là chuẩn rồi, thích tông màu nào thì chọn mode đó xem thôi.

Cám ơn bác! Cái màn này em thửa loại màn trắng của Hãng VEGA đấy, em mua luôn bên Công ty Anh Kiệt, con này có 106" thôi, con này màn motor giá 10,5 triệu.

Em nghiên cứu để hạ thấp màn xuống.

nam2178

Well-Known Member
Ðề: (REVIEW) - VIVITEK H1180HD 3D FULL HD - THỰC TẾ VÀ CẢM NHẬN TRONG TẦM GIÁ <30 TRIỆU ĐỒNG.

Chào các bác! cho em hỏi dùng máy chiếu có tốn điện và nóng không? gấu nhà em đồng ý cho đầu tư nhưng với điều kiện không quá tốn điện và nóng, vì phòng em tính lắp vào ở hướng tây, có chống nóng bằng mái tôn ở trên rồi nhưng vẫn nóng. Phòng của em 4,7 x 4,9m dùng màn hình bâu nhiêu thì vừa? Thanks các bác!

davidhand

Moderator

Chào các bác! cho em hỏi dùng máy chiếu có tốn điện và nóng không? gấu nhà em đồng ý cho đầu tư nhưng với điều kiện không quá tốn điện và nóng, vì phòng em tính lắp vào ở hướng tây, có chống nóng bằng mái tôn ở trên rồi nhưng vẫn nóng. Phòng của em 4,7 x 4,9m dùng màn hình bâu nhiêu thì vừa? Thanks các bác!

Máy chiếu nó còn ít tốn điện hơn TV plasma bác ạ, vậy nên 1 ngày mà bác xem tầm 3h thì cũng tốn chưa tới 1kw điện cho nó. Bóng đèn nó chỉ có tầm hơn 200w nên cũng ko nóng đâu ạ. Phòng bác vậy thì cứ làm cái màn 120" là đẹp! Phòng HT nhà e ở trên lầu, cũng có 2 bức tường hướng Tây - Tây Bắc đấy bác, mặt trời chiếu thẳng vào 2 bức tường luôn nhưng ko sao cả! :)

Tống Công minh

Active Member

Mình mới thay HPD, dùng Dune 303D. Hình ảnh cải thiện vượt bậc so với con HDPro-S cổ điển. Tuy nhiên vẫn còn trục trặc với Bluray nguyên gốc và ISO! (Nhưng vụ này không liên can tới Vivitek)

Tính đi tính lại có đk cứ lên thẳng oppo khỏi phải lăn tăn đỡ tiền học phí các bác nhỉ. E lại tiếp tục sự nghiệp cày bừa gom góp đủ lúa e chơi oppo 105D đáp ứng luôn cả phần nhìn lẫn 2 kênh. Ngoài ra con chip Dac của nó thấy cũng khá gấu.
Vậy bác nào lăn tăn như e ,muốn nâng cấp cdp & dac và vừa muốn 1 hdp xịn. Thì chơi thẳng con oppo 105D đáp ứng đc cả 3 yếu tố trên. Lại tiết kiệm đc 1 số tiền. Hình ảnh và âm thanh lại thuộc loại premium.

minhjp

Well-Known Member

Đầu năm mới sau tết AL em về 1 con 105D cho 1 bác ngoài HN , trước khi đi cho nó test thử với 93 cũ của e xem sao rồi cho các bác kết quả cảm nhận thử

davidhand

Moderator

Tính đi tính lại có đk cứ lên thẳng oppo khỏi phải lăn tăn đỡ tiền học phí các bác nhỉ. E lại tiếp tục sự nghiệp cày bừa gom góp đủ lúa e chơi oppo 105D đáp ứng luôn cả phần nhìn lẫn 2 kênh. Ngoài ra con chip Dac của nó thấy cũng khá gấu.
Vậy bác nào lăn tăn như e ,muốn nâng cấp cdp & dac và vừa muốn 1 hdp xịn. Thì chơi thẳng con oppo 105D đáp ứng đc cả 3 yếu tố trên. Lại tiết kiệm đc 1 số tiền. Hình ảnh và âm thanh lại thuộc loại premium.

Vụ này mình đã trải qua rồi! :) Tính ra tiền học phí đóng cho việc chơi mấy con HDP còn đắt hơn cả tiền mua con 93 đấy bác ạ! Chỉ riêng tháng giáp Tết này mình đã phải mua giùm cho mấy chiến hữu tới 5 con OPPO đấy bác ạ. VT đúng là cái ổ OPPO, nhiều kinh! :)

Công nhận hội HDVT ăn chơi thiệt. Cái j mới hầu như các bác có đầu tiên.
105D vẫn chỉ là niềm mơ ước của em.

luuducnam

Member

cố đú Oppo cho bằng mấy bác ^^! Trước tiên lo lại dàn âm thanh đã

the_kiet

Member

OPPO là ko hối hận. Chỉ hận là nó đã ra mấy em kèm chữ D, làm mình lăn tăn với em 95 ở nhà nữa òi.

davidhand

Moderator

OPPO là ko hối hận. Chỉ hận là nó đã ra mấy em kèm chữ D, làm mình lăn tăn với em 95 ở nhà nữa òi.

Ko có gì phải lăn tăn đâu bác! Mấy e đời sau để xài được cũng khá tốn xèng đấy và nó chưa remove được cái cinavia đâu. :)

Máy chiếu nhìn nét như TV nhỉ , chưa thấy bao giờ :D , các bác cho hỏi là máy chiếu có nét và sâu như TV không ? :D

luuducnam

Member

Mấy dòng cao câp thì sao mình ko biết, nhưng dòng này ko nét dc như tivi nhé bác, nhưng nếu nét như tivi thì máy chiếu giá thế này thì tivi màn to còn bán cho ai nữa bác, máy chiếu bác sẽ dc màn to, cảm giác xem như rạp. Tuy ko nét nhưng cũng rất ok chứ ko tệ.

the_kiet

Member

cá nhân em ko biết bác chỉnh sao, nhưng với tùy chỉnh của em và dùng màn hightcontract thì thật sự ăn đứt con tivi plasma 50" của em rồi về màu sắc, độ nét, đừng so sánh với mấy em 4k giá trên trời nhé. Bác dùng màn trắng xà cừ thì em nghĩ cũng hạn chế hiển thị của máy chiếu. Em cũng dùng mà trắng rồi mới đổi sang màn mới này.
cái nữa thì bác nên để ý là xem máy chiếu phải đảm bảo khoảng cách xem nhé. Bác ngồi gần quá hột là phải rồi.

davidhand

Moderator

Nói chung, về hình ảnh của máy chiếu so sánh với TV ở trên cùng 1 đơn vị diện tích thì chắc chắn sẽ ko nét và lên màu đen tốt như TV được. Tuy nhiên, khi xem phim, với tầm bao quát của mắt ở khoảng cách đòi hỏi một màn hình lớn thì chắc chắn xem TV có màn hình nhỏ hơn sẽ không "phê" được như máy chiếu. Cảm giác xem phim bằng máy chiếu với màn hình lớn nó cho ta độ chi tiết tốt hơn, xem "nhàn" cái mắt hơn, có cảm giác cine hơn và tất nhiên là sẽ ... đã hơn. :)
Bác the_kiet chơi Vivitek H1185 + Màn High contrast + OPPO 95 thì cho hình ảnh đẹp cũng là điều dễ hiểu. Cấu hình này thì khá chuẩn về phần hình rồi! :-bd

luuducnam

Member

cá nhân em ko biết bác chỉnh sao, nhưng với tùy chỉnh của em và dùng màn hightcontract thì thật sự ăn đứt con tivi plasma 50" của em rồi về màu sắc, độ nét, đừng so sánh với mấy em 4k giá trên trời nhé. Bác dùng màn trắng xà cừ thì em nghĩ cũng hạn chế hiển thị của máy chiếu. Em cũng dùng mà trắng rồi mới đổi sang màn mới này.
cái nữa thì bác nên để ý là xem máy chiếu phải đảm bảo khoảng cách xem nhé. Bác ngồi gần quá hột là phải rồi.
Lúc trước e cũng định mua màn hightcontract, nhưng đọc bên topic bán hàng của bác Phúc 3D thấy bảo phòng hở sáng nên dùng màn trắng, tường e sơn trắng vì thế e mới quyết định lấy màn này. Nghe bác nói thế e muốn đổi quá @@ E chỉ để chế độ movie, ko biết nên chỉnh gì độ sáng... hay ko nữa

the_kiet

Member

Em chỉnh 1 chút bên nhiệt độ màu giữa tông lạnh và ấm tùy sở thích, còn lại thì chỉnh chi tiết bên con Oppo. Chính xác thì theo em thấy màn Hightcontract thiệt hơn về độ sáng nhưng còn lại thì ăn đứt mà trắng xà cừ, quan trọng là sẽ ko còn cái màn mờ mờ hình ảnh trong trẻo hơn hẳn. Phòng chiếu lúc trước sơn màu xanh trắng sáng giờ vẫn để vậy, đúng là có phản xạ ánh sáng từ màn chiếu nhưng vẫn chấp nhận đc, nếu có điều kiện thì sơn màu tối ko thì thôi, tại em sợ cái mùi sơn nên chưa làm. Nghe nói nếu sơn màu tối thì em nó còn lên thêm 1 bật nữa, qua tết sẽ làm vụ này.

phuochalan

Well-Known Member

Ko có gì phải lăn tăn đâu bác! Mấy e đời sau để xài được cũng khá tốn xèng đấy và nó chưa remove được cái cinavia đâu. :)
Cinavia thì hiện nay các đĩa upload lên các tracker cũng đã được gỡ nhiều rồi bác. Chỉ chơi disc gốc mới sợ

davidhand

Moderator

Cinavia thì hiện nay các đĩa upload lên các tracker cũng đã được gỡ nhiều rồi bác. Chỉ chơi disc gốc mới sợ

Vẫn còn nhiều đĩa chưa remove or ko remove được Cinavia nên vẫn bị ngắt tiếng e. Có niều bác gọi ĐT hỏi a sao xem được chừng 15' thì mất tiếng, đó là lý do này thôi.

Năm mới chúc bác Davidhans và toàn thể ae HDVN mạnh khỏe, hạnh phúc và thành đạt!

Bên trên