Seven D - Tình đầu phiêu lưu ký

kiukiu

Well-Known Member
Re: Ðề: Seven D - Tình đầu phiêu lưu ký

Vậy Bác ra chổ nào cho mướn lens, làm em 17-40L 1 ngày, trên body crop ai chê chứ em thấy em này là số 1 hiện nay trong tầm giá và mục đích hiện tại của bác, ai có ới đi tiệc tùng lưu niệm có cái mà chụp cho nghiêm chỉnh ^^. Hiệu ứng wide trên em này cũng thuộc loại xuất sắc trong hàng ngũ của lens L

Canon EF 17-40mm f/4L USM - Canon Digital Photography Forums

70-200 2.8 cũng vậy nên mướn về test thử nếu tần suất sử dụng nhiều thì nên sắm, còn thi thoảng vui chơi thì 85 1.8 tốt chán.

Canon EF 85mm f/1.8 USM - Page 503 - Canon Digital Photography Forums

Giờ em ngồ ngộ ra 1 điều trong thời đại số, lens miễn đừng quá tệ, chụp về hậu kỳ chiếm tới 80% chất lượng ảnh xuất ra sau cùng, còn trẻ, khỏe, bác nên đầu tư chuyên nghiệp vào khâu này.

Còn vụ out nét hồi nãy bác nhầm ý em rùi, ảnh nét rùi dưng mà>:)>:):O):O). Thân.

Hí hí :D, sư phụ dạo này đúng là bận nên ko biết tình hình ngọ nguậy của em rầu :))
17~40f4L có 1 lão trong hội ngoài này có nên lần nào đi chụp em cũng bắt cóc em nó, chiếm đến 50% lượng ảnh, lúc đầu thì ko ưng nhưng càng dùng càng thấy khoái.
70~200 2.8 thì e kết từ xưa, dùng thử cũng nhiều, mê quả xóa phông tuyệt đỉnh của em nó và cả cái dáng vẻ trắng trẻo nõn nà lừa mẫu rất chuyên nghiệp :">

Trải qua nhiều đời máy ... chụp ké, mãi e mới đi đến quyết định cưới 7D, và em cũng xác định như sư phụ, chụp banh màn trập thì thôi :)), lens cũng rứa, đà đầu tư là 1 lần cho đến ... hỏng :-"

Vụ outnet là em nói thiệt ạh (cái vụ toàn thân), chớ mí cái cận cảnh này giã f5.6, tốc toàn vài trăm out sao được, chưa kể em chuyên gia focus zô ... chỗ đó =))=))

khanhaho

Ðề: Re: Ðề: Seven D - Tình đầu phiêu lưu ký

Thanks sự phụ ^^
Hồi xưa em chỉ khoái xóa, xóa và xóa, cứ mù mịt bao nhiêu là khoái bấy nhiêu =)), cầm con 85 1.2 mà cứ khẩu 1.2 quất :)), tiếc là tay em ko được chắc, nhịp thở khi bắt đầu shot luôn khiến nhát bấm bị blur nếu tốc thấp hơn tiêu cự của lens :( điển hình là với 85 tại khẩu 7.1 mà tốc xuống 30 như hôm qua thì mấy ảnh em chụp toàn thân out focus mắt hết :(

Sau 1 thời gian chơi, tầm nhìn nó cũng " rộng " ra được 1 tí ti, em thấy wide có những cái hay vô cùng nếu mình khai thác hết được, nó đòi hỏi cao hơn về bố cục, về phối màu ngay trong khi ngắm qua viewfinder, pts của em chỉ gà mờ lờ đờ nên ráng chụp cho thật ngon, về phù phép đỡ cực hơn :D

Chơi vặn xoay em thử qua vài lần nhưng ko hợp, out tóe loe :(, bé mẫu váy đỏ chụp sen thật ra khá thấp, nhưng với wide nhìn rất thoát dáng và cảm giác chân dài dã man :))

Tương lai e muốn xử 1 con 70~200 2.8 nhưng vẫn lăn tăn wide quá, sư phụ cho em cao kiến với ạh :D

mấy bác Sài thành lúc mới bắt đầu ai cũng chơi cái 70-200, giàu thì chơi 2.8, nghèo thì chơi 4. Chụp riết chắc xách nặng oải hay sao mà dạo sau này chẳng thấy ai chơi nữa (em không tham gia off nhưng không thấy mấy bác ấy gởi hình 70-200 nữa). Sợ bác cầm một thời gian rồi lại bỏ tủ chống ẩm. Em cầm cái D7000 với cái kit mà đi loanh quanh công viên với vợ con khoảng một tiếng là mệt không muốn chụp nữa. Dạo này chụp bằng iphone nhiều hơn :p . Em nghĩ bác nên mượn ai đó một thời gian chơi cho biết, mua phí, cái 70-200 2.8 tới cả ngàn chứ ít đâu...

BuonVoDoi

Ðề: Seven D - Tình đầu phiêu lưu ký

thật ra mà nói chụp nhiều nhất em thấy là cái 24 105 :D
mấy cái fix hay wide em thấy cũng ít khi đụng tới :D

kiukiu

Well-Known Member

mấy bác Sài thành lúc mới bắt đầu ai cũng chơi cái 70-200, giàu thì chơi 2.8, nghèo thì chơi 4. Chụp riết chắc xách nặng oải hay sao mà dạo sau này chẳng thấy ai chơi nữa (em không tham gia off nhưng không thấy mấy bác ấy gởi hình 70-200 nữa). Sợ bác cầm một thời gian rồi lại bỏ tủ chống ẩm. Em cầm cái D7000 với cái kit mà đi loanh quanh công viên với vợ con khoảng một tiếng là mệt không muốn chụp nữa. Dạo này chụp bằng iphone nhiều hơn :p . Em nghĩ bác nên mượn ai đó một thời gian chơi cho biết, mua phí, cái 70-200 2.8 tới cả ngàn chứ ít đâu...

Hồi trước e cũng được 1 lão ( giờ đã bỏ nhiếp ảnh thay vào đó là thú vui tao nhã giặt tã cho con ) cho mượn con 70~200 này dài hạn, cũng vác đi quẩy khắp nơi, hồi đó cũng sung, chụp cả ngày được, nhưng đúng là sau 1 buổi thì to tay ra vì nó :))

Em thật sự thích cái chất quang học của ống đó, dù với mức 26 củ thì có rất nhiều lựa chọn hợp lý hơn nhưng nếu đủ xèng sở hữu em đấy thì e cũng ko lăn tăn, giờ đi chụp cũng chỉ 1 buổi sáng hoặc 1 buổi chiều quãng 2,3 tiếng đồng hồ thành thử tập tạ mãi cũng quen.
Dù sao với em 85 thì nhu cầu xóa phông và chân dung của em vẫn được thỏa mãn, có lẽ đến khi tích đủ xèng em lại chuyển qua wide :D, đến khổ vì cái hố vôi này, haizzzzzzz
thật ra mà nói chụp nhiều nhất em thấy là cái 24 105 :D
mấy cái fix hay wide em thấy cũng ít khi đụng tới :D

Em ghét con này ở cái zoom ngoài, rất dễ dính bụi :(, còn lại dải tiêu cự của nó khá ổn, phần nào đấy thấy nó hay hơn 24~70 nhiều, lỗi duy nhất là đứt dây zoom thì sư phụ Tuyến cũng phân tích rồi nên chả ngại lắm :D

kiukiu

Well-Known Member

tớ bây giờ khùng hay sao í, thích lang thang với 16-35 hơn là 24-105

Con này e mới được sờ, chưa được thử, nghe nói là số zách trong hàng landscape =P~, cơ mà chỉ đem đi chụp đời thường hơi phí ;))

khanhaho

con gấu này ngay chỗ cái vòng 2 của em rồi. Làm em nhìn có vẻ hơi tròn nhưng em này chắc không tròn thế đâu nhỉ...

kiukiu

Well-Known Member

con gấu này ngay chỗ cái vòng 2 của em rồi. Làm em nhìn có vẻ hơi tròn nhưng em này chắc không tròn thế đâu nhỉ...

Mẫu mà nghe được vế đầu câu thứ 2 của bác thì đời em bằng cái lạt ngay =))

khanhaho

tone màu hay nhưng pose không hay. Background lung tung quá làm rối bức hình.

duongbaba

Active Member

Lão ấy giờ chán xóa phông nên mới xảy ra cớ sự này :))
Dù gì chăng nữa xóa phông tuy gọi là "bình dân" nhưng đem lại khá nhiều hiệu quả, phù hợp với cảnh vật lổn nhổn ở nhà ta. Theo em chụp mà không xóa phông là 1 thể loại cực kỳ khó chịu, đòi hỏi background gần như là hoàn hảo nên giờ em chụp kiểu hơi hơi xóa thôi :))
À, còn vụ chụp chân dung thì em quyết tâm xóa be bét, ai chê mặc kệ miễn mấy ẻm khoái là được rồi ;;)

kiukiu

Well-Known Member

hí hí, cảm ơn bác đã chém ^^
Lão ấy giờ chán xóa phông nên mới xảy ra cớ sự này :))
Dù gì chăng nữa xóa phông tuy gọi là "bình dân" nhưng đem lại khá nhiều hiệu quả, phù hợp với cảnh vật lổn nhổn ở nhà ta. Theo em chụp mà không xóa phông là 1 thể loại cực kỳ khó chịu, đòi hỏi background gần như là hoàn hảo nên giờ em chụp kiểu hơi hơi xóa thôi :))
À, còn vụ chụp chân dung thì em quyết tâm xóa be bét, ai chê mặc kệ miễn mấy ẻm khoái là được rồi ;;)

E vưỡn mê xóa phông lắm lắm :">
Đấy, rõ ràng là nếu chơi thể loại " rộng " ra thì độ khó sẽ tăng lên, thử thách nhiều hơn, vì thế độ máu của em nó cũng lên theo =P~, sắp tới phải chăm chỉ đi và bắn thể loại này để các lão ném cho vài xe ben gạch mới được =P~

tieuthieugia

Well-Known Member
hic... nhìn muốn cắn 1 cái/./... em k bình mẫu nhé, chỉ khen mẫu xinh quá, k cắn k chịu được

Bên trên