[Test] Thử khả năng của Eny-X2 dùng chip Amlogic S912(8 nhân) Ram 2GB Rom 16gb và chạy được kplus

nqbao1

Member
Rất cảm ơn bạn Thanhxuyen vì sự hỗ trợ nhiệt tình của bạn
Mình xin nói rõ hơn: mình chỉ dùng ổ cứng USB có 320g thôi, ở các box khác đều chạy ngon lành như vậy điện cấp cho USB của X2 hơi yếu.
Còn hiện tượng này mình chưa hiểu lý do: dùng chuột bay KM900 ở các box khác rất trơn tru, song ở x2 thỉnh thoảng bị đơ, nếu cắm đầu nhận qua Hub USB 4 cổng thì sử dụng hoàn toàn bt
Qua kinh nghiệm sử dụng nhiều box mình chắc cổng USB của X2 có vấn đề

babyworm

Well-Known Member
Bạn thử kiếm cục Adaptor có ampe thực lớn tí. Mình nghĩ adaptor không đủ ampe để kéo thêm thiết bị HDD ngoài. Còn nếu adaptor ampe cao mà vẫn không kéo nỗi thì do thiết kế điện dáp USB của nó hơi yếu.
KHi đó bạn kiếm HDD box có đường cấp nguồn riêng như vậy vừa tốt cho box vừa tốt cho HDD. Hoặc bạn kiếm sợi cáp USB có 2 đầu (1 đầu cấp nguồn, 1 đầu dùng tín hiệu), cắm luôn 2 đầu luôn xem. Trên vi tính hồi xưa mình dùng HDD 40GB thôi mà nhiều khi cũng phải gắn 2 đầu mới đủ áp.

nqbao1

Member
Bạn thử kiếm cục Adaptor có ampe thực lớn tí. Mình nghĩ adaptor không đủ ampe để kéo thêm thiết bị HDD ngoài. Còn nếu adaptor ampe cao mà vẫn không kéo nỗi thì do thiết kế điện dáp USB của nó hơi yếu.
KHi đó bạn kiếm HDD box có đường cấp nguồn riêng như vậy vừa tốt cho box vừa tốt cho HDD. Hoặc bạn kiếm sợi cáp USB có 2 đầu (1 đầu cấp nguồn, 1 đầu dùng tín hiệu), cắm luôn 2 đầu luôn xem. Trên vi tính hồi xưa mình dùng HDD 40GB thôi mà nhiều khi cũng phải gắn 2 đầu mới đủ áp.
Đúng là cắm USB 2 đầu thì máy nhận tốt.
Xin hỏi thêm mình cho tiếng qua cáp quang ra Recever cài đặt âm thanh kiểu gì cũng kg ra được 5.1

thanhcdth

Active Member
Điện USB X2 không phải yếu đâu, mà do con KM800 và KM900 nó tệ!
Lý do vỏ nhôm sẽ cản sóng wifi của đầu nhận chuột bay, làm nó bị lag, bạn để km800, km900 gần thì ok, xa thì bị lag. Có rất nhiều khách hàng dùng KM800 cho con X2 này phải đổi sang chuột bay MX3

Còn dùng con chuột bay MX3 thì mình bao bác dùng 10M vẫn OK

Còn đã là ổ cứng ngoài, thì ổ 160Gb với 1T cungx như nhau ah, kể cả con MXQ khách hàng gắng Box 3T có nguồn phụ vẫn ok!

Rất cảm ơn bạn Thanhxuyen vì sự hỗ trợ nhiệt tình của bạn
Mình xin nói rõ hơn: mình chỉ dùng ổ cứng USB có 320g thôi, ở các box khác đều chạy ngon lành như vậy điện cấp cho USB của X2 hơi yếu.
Còn hiện tượng này mình chưa hiểu lý do: dùng chuột bay KM900 ở các box khác rất trơn tru, song ở x2 thỉnh thoảng bị đơ, nếu cắm đầu nhận qua Hub USB 4 cổng thì sử dụng hoàn toàn bt
Qua kinh nghiệm sử dụng nhiều box mình chắc cổng USB của X2 có vấn đề

Bạn vô Audio System chon qua lại các loại xuất thử, do mình cũng đang tìm mua đầu Amly có hỗ trợ HDMI in và Optical để test, nên hiện tại mình vần còn mù chỗ này :|
Đúng là cắm USB 2 đầu thì máy nhận tốt.
Xin hỏi thêm mình cho tiếng qua cáp quang ra Recever cài đặt âm thanh kiểu gì cũng kg ra được 5.1

nqbao1

Member
Mình test các kiểu âm thanh và rút ra kết luận sau: nếu là DTS hoặc Dolby 5.1 thì xuất ra Amply tốt. Song với DTS-HD và trus HD thì box không hỗ trợ chỉ ra 2.1.
Thêm một băn khoăn nữa: tại sao trên enybox.com và các hình ảnh quảng cáo thì 2 cổng USB và cổng TF đều nằm bên phải box, trong khi hàng bán ra thì cả 3 cổng đều nằm bên trái?

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhcdth

Active Member
Bác nói mình mới chú ý!
Đúng là thiết kế bị ngược bên so với hình, mình nghĩ có thể là họ đổi thiết kế, nhưng không chỉnh lại mấy hình demo, do hình demo có trước rồi nhân bản hình, để chắc chắn, bạn hãy lên youtube xem các clip review thử có có mẫu X2 nào mà cổng USB đúng như hình không :), và mẫu eny-x2 này chỉ là mẫu độc quyền của Enybox, hiện tại mình chưa thấy có bất kỳ hàng fake nào, nên bạn cứ an tâm nha!

Vụ thiết kế này làm mình nhớ đến PCB của Zidoo X9s, bác Hiếu Hiền lấy hình mẫu của Zidoo đưa lên website của mình, như khi thực tế thì 2 PCB khác nhau, PCB của hieuhien đưa trên web là màu đỏ, còn thực tế là màu xanh, lúc đó người dùng nhận ra, chứ Hiếu Hiền cũng chưa biết!

Thêm một băn khoăn nữa: tại sao trên enybox.com và các hình ảnh quảng cáo thì 2 cổng USB và cổng TF đều nằm bên phải box, trong khi hàng bán ra thì cả 3 cổng đều nằm bên trái?

Bên trên