Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

HieuHD

Ðề: Thẩm thấu mùi "đèn" trên foobar

đây là plugin hay nhất mà tôi biết của foobar để giúp chúng ta trãi nghiệm âm thanh tube stereo trên desktop
sau khi tôi tải plugin này về và copy file này vào folder components trong phần cài đặt foobar ,thì sau đó khởi động lại foobar ta vào setting của nó thấy thế này

ta chuyển mục tube từ cột phải qua trái để active chế độ tube và bên trên có mục configure selected click vào mục này bạn sẽ thấy 1 bản thông số thế này

dòng đầu tiên là pream bạn có thể set từ 0.1db-0.15db
dòng thứ 2 amuont bạn set 0.2-0.3
dòng thứ 3 asynmetic bạn để 0
bên dưới cùng mục option bạn bỏ chọn lowpass filter thế la xong phần tube.
phần thứ 2 la chọn Vlevel từ cột bên fải sang bên trái và cũng vào mục configure selected

ta thấy có 3 dòng strength,max multi và buffer len.
dòng strength set 0.85-0.87
dòng max multi set 27-29
dòng cuối để nguyên và ok kết thúc
công đoạn cuối cùng là chọn mục noise sharpening và mục Resampler(PPHS)
mục noise sharpening vào configure set 30-60% vì nếu để 100% tiếng treb sẽ rất bén gây cho ta cảm giác giả tạo ,tùy vào tai mỗi người mà set
còn mục Resampler(PPHS) chọn cao nhất là 48000-96000 Hz
thế là xong công đoạn setup cho foobar bây h khởi động em nó lên và thưởng thức luồn gió mới,mình khuyên các bạn nên chọn những nhạc có bitrate cao như losless,wave,flac,CD,chống chỉ định MP3 hay WMA có bitrate thấp<192 sẽ gây bể tiếng rất dỡ:-s
đánh giá chất lượng plugin tube+vlevel
thừ vài bài test của B&W "Various Artists - 2001 - B&W Audiophile Recordings, vol.1" và jazz của Susan Won định dạng flag(16/44.1)
chúng tôi cảm nhận sự đầy đặn của âm thanh,tiếng tròn và có lực độ, lồi rõ nét từng chi tiếc nhac cụ(vd tiếng búng rung rinh chuyển động của dây đàn thùng) ,tiếng lowbass đc trau chuốt kĩ ,trầm ấm,tiếng bass thì sâu , mềm mại và hơi có đuôi(cái này đặc trưng của tiếng bass siêu trầm<40hz) .không gian âm nhạc dc thể hiện là cái chúng tôi thấy rất thuyết phục,giọng ca sĩ ngay trung tâm (ở Susan won thì nghe dc cả tiếng lấy hơi,giọng ca trong vắt, mềm mại đầy xúc cảm,cảm tưởng như susan đang hát trươc mặt mình trong close to you ca khúc mà tôi thấy thích nhất)
cảm nhận riêng của chúng tôi là không gian, dãi âm mid,lowmid và sub dc cải thiện rõ, chính xác ,chi tiết và đầy đặn nghe rất épphê , chính chỗ này đã làm âm thanh ấm áp hơn lung linh hơn so với trước kia.
Đó là cảm nhận riêng của chúng tôi,còn các bạn thì sao?;)

Co dung duoc cho ban foobar2000 0.9.6.9 khong ban[-O<

RazorLight

Tình hình là tớ ko sống cùng lossless nên ko cần phải những thứ này.
Tớ chỉ cần MP3 256 - 320 là good rồi

P/S: Chả hiểu sao bọn bạn MP3 64 với WMA 32 bọn nó vẫn nghe được, phục thật, tớ gặp các thể loại này thì chắc chết với tai bọn nó :|

SlashPrG

Member

Ekekeke, thì bác chủ topic lại tặng cho bác chính cái PS của bác "MP3 256-320 mà cũng xài đc, tài thật".
Đùa vậy thôi chứ nghe MP nó cứ xịt xịt bí bách thế nào ý, em cũng ko có thích. Tại sao mình lại thiên vị cái miệng cho nó ăn ngon mà cái tai lại cho nó ăn cái cùi bắp, phải ko bác ?
Thanks bác chủ topic nhiều, em đang thưởng thức giọng trầm của anh cao bồi già Cò Hen, phê vãi lúa. :D

Chỉnh sửa lần cuối:

RazorLight

Ekekeke, thì bác chủ topic lại tặng cho bác chính cái PS của bác "MP3 256-320 mà cũng xài đc, tài thật".
Đùa vậy thôi chứ nghe MP nó cứ xịt xịt bí bách thế nào ý, em cũng ko có thích. Tại sao mình lại thiên vị cái miệng cho nó ăn ngon mà cái tai lại cho nó ăn cái cùi bắp, phải ko bác ?
Thanks bác chủ topic nhiều, em đang thưởng thức giọng trầm của anh cao bồi già Cò Hen, phê vãi lúa. :D

Tớ cũng ko thích MP3 lắm nhưng ko có điều kiện chơi Lossless nên chấp nhận số phận

SlashPrG

Member

Hehe, vậy thì chịu rồi, em cũng chỉ hay nghe trên máy tính thôi. Nhờ có plugin này đôi loa còi của em nghe mềm mại hơn chút.

5fire

Các Bác đã dùng foobar, thấy version nào chuẩn nhất cho mọi hệ điều hành up lên cùng với các plug-in cần thiết cho anh em nhờ, thanks các bác nhiều lắm.

chimel

em thử config rồi nhưng nó kô được bác nào có plug-in nào cho win7 mới nhất thì up cho mọi người nhé

vanchai

Member

hippi

tới giờ này vẫn xài xp là vì cái này đây:D

congph

Member

Chào các Bác
Em sài window 7, cài footbar2000 v0.9.6.9 và em dùng được noise sharpening nhờ cái này nè, gửi tặng các Bác.

aquarius

sau khi nghịch âm thanh nghe mượt thật đã ghê :)) creative media source nghe ko bằng đâu :))

lenguyenvinh122

mình không dùng được vlevel trên win 7 . ai có plus in đó trên win 7 share mình với

Eric

Bạn dùng cái này, chạy tốt cho Vista và W7.

Đính kèm

• foo_dsp_vlevel20080302.0.zip
    14.3 KB · Xem: 397

Nickky9x

Thanks Broes, dạo này đang ức chế cái Win 7 chạy vlevel ko dc thì vào đây đúng là bùn ngủ gặp chiếu manh ^^!

blackcat_12

có bác nào biết cách làm hiện bìa album ko ạ?chỉ em với nhé!thanks bro

Bên trên