Tip: Thay lens một cách an toàn và nhanh chóng

dh201hy

Well-Known Member
Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step1_.jpg

Việc này tưởng chừng đơn giản nhưng nếu không thực hiện đúng cách, người dùng có thể gặp phải một số vấn đề với chiếc máy ảnh của mình. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn bạn từng bước cách thay lens máy ảnh một cách an toàn và nhanh chóng.

1/ Trước tiên bạn chuẩn bị sẵn sàng lens cần thay, mở hờ cap sau của lens và để ngay bên cạnh. Tìm một nơi bằng phẳng, đặt máy trên một miếng vải mềm hoặc balo máy ảnh. Chú ý tìm nơi không có gió, bụi và đặc biệt tắt máy trước khi tiến hành bước tiếp theo.

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step2_.jpg

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step3_.jpg

2/ Nhấn chốt khóa lens xuống, sau đó cầm lens và xoay ngược kim đồng hồ (Nikon thì xoay phải kim đồng hồ mới mở lens ra được, vì vậy bạn nên tìm hiểu kỹ hãng máy ảnh mình đang sử dụng mở xoay theo chiều nào).

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step4_.jpg

3/ Nhanh chóng lấy lens định thay, lựa điểm đánh dấu trên lens và body cho khớp, sau đó xoay nhẹ cho đến khi nghe tiếng "tạch".

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step5_.jpg

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step6_.jpg

4/ Nhanh chóng lấy cap trước và sau vặn vào lens đã thay

Beginner_photography_tips_change_lenses_CAN32.slr_school.step7_.jpg

Với những bước cơ bản trên, hi vọng các bạn có thể dễ dàng thay lens một cách an toàn và đúng cách.

Theo: digitalcameraworld.com​

nhungsieunhan9x

Active Member
Ðề: Tip: Thay lens một cách an toàn và nhanh chóng

Hôm lâu em gặp a Hiển đang tác nghiệp ở bờ đê Ngọc Thụy. Chổng hết cả lên ;;). Mới đây thì ở Cầu Long Biên =))

Angus_Bert

Film critic

Thấy cũng như bình thường mà nhỉ ;;)

oldfriend

Moderator
lần đầu tiên thay lens... phải nói là mình làm đúng y chang các bước trên... nhưng kể từ lần thứ 2 thì tiện đâu thay đó :D

pikol00

Có bài viết nào cụ thể công dụng từng lens ko nhở ^^

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
thay len mà ngửa máy lên cũng không đúng lắm. Em thay lên thường úp máy xuống để bụi không rơi vào sensor và gương lật.

Scorpjon_8x

Bác ý đã nói là nơi ko gió ko bụi rồi mà :)) , nhưng mà có nhất thiết phải hứong dẫn thay lens ko ợ

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Tip: Thay lens một cách an toàn và nhanh chóng

Bác ý đã nói là nơi ko gió ko bụi rồi mà :)) , nhưng mà có nhất thiết phải hứong dẫn thay lens ko ợ

Dạ, với những người đã chơi máy thì không nhất thiết vì ít nhiều cũng có kinh nghiệm.

Còn với em lần đầu khi cầm máy, lúng túng mãi không biết tháo cái lens ra bằng cách nào. :D

acac

Member

Có bác nào xài DSLR mà ko biết thay lens ko nhỉ???

conando

Well-Known Member

em thì cứ mấy cái compact mà táng, khỏi nhọc thay lens, ac..ac.....

Penumbra

Active Member

Thay lens tốt nhất vô phòng lab mà thay...~:>

HoaRV

Member

Thay lens có gì khó đâu, tháo ra như cơm bữa <:p

manhthang

Huyền Thoại
Mua máy cho mình thì chỉ thích lens to và dài. Em đang tìm mua cho công ty lô máy ống kính trong không thò thụt ở HP mà khó quá.

tonytruong

Super Moderators
Cám ơn bác chủ dh201hy bài viết hữu ích cho người mới tập vào chơi nhiếp ảnh.

PhamHuy3D

cho em hỏi !
vấn đề khi tháo- gắn lens có cần tắt nguồn body không?

lakinhluan

Hehe, những lần đầu tiên là như thế thật. Nhưng sau này đang đi chụp ngoại cảnh mà muốn thay lens thì " .... Ê mày, cầm giùm tao con lens này để tao tháo cái lens cái ..." Done. Lý tưởng thì như bác nói nhưng thực tế là "tùy cơ ứng biến"

dh201hy

Well-Known Member
Re: Ðề: Tip: Thay lens một cách an toàn và nhanh chóng

cho em hỏi !
vấn đề khi tháo- gắn lens có cần tắt nguồn body không?

Có lưu ý trong bài mà bác. Tắt nguồn trước khi thay nhé (đề phòng trường hợp chập chỗ tiếp xúc giữa lens và body)

thatoneday

khakha, có việc thay lens mà các bác cũng bàn dữ, bác nào biết rồi thì thôi, còn bác nào chưa biết thì xem thì tít đã nói trước rồi mà, nhảy vô coi chi rồi nói cần hay không :D em cần nè nhưng chưa có máy, đọc cho biết sau này có là làm luôn khỏi phải coi nữa ;))

Bên trên